
Mateso Katika Maisha ya Mkristo

Kumekuwako na umati wa “wachungaji” wanaoahidi wafuasi wao maisha yenye afya 
njema, utajiri, maisha bila dhiki yoyote, hapa duniani. “Wachungaji” hao, wanaojipa vyeo 
mbalimbali kama “nabii/prophet”, “mtume”, n.k. wanalitumia Jina takatifu la Bwana wetu 
Yesu Kristo, na Biblia, katika kuwahakikishia wafuasi wao hao (ambao wanajiita Wakristo 
ingawa nina shaka kama wanaisoma na kujifunza Biblia, achilia mbali kuiamini) kwamba 
Mkristo hapa duniani ameahidiwa na Mungu maisha ya usitawi na kufaudu. “Wachungaji” 
hawa hutoa sharti la kuchangiwa mali, pesa, n.k., ambayo wanaiita “sadaka” ili waumini 
wao hao waweze kufaudu afya njema, utajiri, maisha bila dhiki, n.k. wakingali hapa 
duniani. Lakini je, Biblia yenyewe inasemaje kuhusu maisha ya Mkristo hapa duniani? 
Hapa nitanukuu aya kadhaa zinazoonyesha maisha halisi ya Mkristo halisi yanavyokuwa, 
yakielezwa na kufundishwa na Biblia yenyewe.

16 Akamwambia mwanamke, Hakika nitakuzidishia uchungu wako, na kuzaa kwako; kwa
utungu utazaa watoto; na tamaa yako itakuwa kwa mumeo, naye atakutawala.
17 Akamwambia Adamu, Kwa kuwa umeisikiliza sauti ya mke wako, ukala matunda ya mti 
ambao nalikuagiza, nikisema, Usiyale; ardhi imelaaniwa kwa ajili yako; kwa uchungu 
utakula mazao yake siku zote za maisha yako; 
18 michongoma na miiba [ardhi hiyo] itakuzalia, nawe utakula mboga za kondeni; 
19 kwa jasho la uso wako utakula chakula, hata utakapoirudia ardhi (kifo), ambayo 
katika hiyo ulitwaliwa; kwa maana u mavumbi wewe, nawe mavumbini utarudi.
Mwanzo 3:16-19 SUV

Adamu na Eva (wazazi wetu sote) walihukumiwa kuishi kwa dhiki mara baada ya 
kitendo chao cha uasi dhidi ya Mungu pale bustanini. Bustani ile ilikuwa na kila aina ya 
starehe, bila suluba yoyote; na sasa walilazimika kuiacha na kuingia katika maisha ya taabu.

19 Mateso ya mwenye haki ni mengi, Lakini Bwana humponya nayo yote.
Zab. 34:19 SUV

71 Ilikuwa vema kwangu kuwa naliteswa, Nipate kujifunza amri zako.
Zab. 119:71 SUV

Aya hizi mbili kutoka Zaburi zinadhihirisha kwamba muumini atapitia mateso, ingawa kwa 
upande mmoja Mungu atampatia ahueni, na kwa upande mwingine, mateso hayo yanampa 
mafunzo na kumuimarisha katika imani muumini wa Mungu hapa duniani.

5.10  Heri wenye kuudhiwa kwa ajili ya haki; Maana ufalme wa mbinguni ni wao.
5.11  Heri ninyi watakapowashutumu na kuwaudhi na kuwanenea kila neno baya kwa 
uongo, kwa ajili yangu.
5.12  Furahini, na kushangilia; kwa kuwa thawabu yenu ni kubwa mbinguni; kwa maana 
ndivyo walivyowaudhi manabii waliokuwa kabla yenu.
Matt. 5:10-12 SUV

14.27  Mtu ye yote asiyeuchukua msalaba wake na kuja nyuma yangu (kunifuata), hawezi
kuwa mwanafunzi wangu.
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Luka 14:27 SUV

16.33  Hayo nimewaambieni mpate kuwa na amani ndani yangu. Ulimwenguni mnayo 
(mtapitia) dhiki ; lakini jipeni moyo; mimi nimeushinda ulimwengu!
Yoh. 16:33

5.40  Wakakubali maneno yake; nao (baraza) walipowaita mitume, wakawapiga, 
wakawaamuru wasinene kwa jina lake Yesu; kisha wakawaacha waende zao.
5.41  Nao wakatoka katika ile baraza, wakifurahi kwa sababu wamehesabiwa kuwa 
wamestahili kuaibishwa kwa ajili ya Jina hilo.
Matendo 5:40-41 SUV

Aya hizi hapo juu zinasimulia waliyofundishwa wanafunzi/wafuasi wake Bwana Yesu na 
yaliyowatokea baada ya kuondoka Kwake. Waliteseka kwa ajili ya Ukristo wao. Shetani 
alitaka kuuangamiza Ukristo kabla haujaenea duniani, hivyo aliwatesa Wakristo ili 
awakatishe tamaa. Tuendelee.

5.3  Wala si hivyo tu, ila na mfurahi katika dhiki pia; mkijua ya kuwa dhiki, kazi yake ni 
kuleta saburi;
5.4  na kazi ya saburi ni uthabiti wa moyo; na kazi ya uthabiti wa moyo ni tumaini [la 
thawabu ya milele];
5.5  na tumaini halitahayarishi; kwa maana pendo la Mungu limekwisha kumiminwa katika 
mioyo yetu na Roho Mtakatifu tuliyepewa sisi;
War. 5:3-5 SUV

8.18  Kwa maana nayahesabu mateso ya wakati huu wa sasa kuwa si kitu kama 
(yakilinganishwa na) utukufu ule utakaofunuliwa kwetu [katika Ujio wa Pili].
War. 8:18 SUV

8.35  Ni nani atakayetutenga na upendo wa Kristo? Je! Ni dhiki au kukosa mahitaji, au 
adha, au njaa, au ufukara, au hatari, au upanga?
War. 8:35 SUV

1.3  Na ahimidiwe Mungu, Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo, Baba wa rehema, Mungu wa 
faraja yote;
1.4  atufarijiye katika dhiki zetu zote ili nasi tupate kuwafariji wale walio katika dhiki za 
namna zote, kwa faraja hizo, tunazofarijiwa na Mungu.
2Wakor. 1:3-4 SUV

4.8  Pande zote twadhikika, bali hatusongwi; twaona shaka, bali hatukati tamaa;
4.9    twaudhiwa, bali hatuachwi (hatutelekezwi); twapigwa na kutupwa chini, bali 
hatuangamizwi;
4.10  siku zote twachukua katika mwili kuuawa kwake Yesu, ili uzima wa Yesu nao 
udhihirishwe katika miili yetu.
2Wakor. 4:8-10

6.2  Mchukuliane mizigo na [kwa namna hii] mtaitimiza sheria ya Kristo.
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Waga. 6:2

3.10  ili nimjue yeye, na uweza wa kufufuka kwake, na ushirika wa mateso Yake, 
nikifananishwa na kufa kwake; Wafi. 3:10 SUV
3.12  Naam, na wote wapendao kuishi maisha ya utauwa katika Kristo Yesu wataudhiwa 
(watapitia dhiki). NOTE: Tafsiri ya NEN Biblia-Kiswahili inatumia neno “watateswa” 
badala ya “wataudhiwa”.
2Tim. 3:12

Naam, hapo Paulo anaeleza bayana kwamba Mkristo anayemtafuta Kristo na kutaka kuijua 
nia Yake halisi atateseka katika hii dunia. Shetani na majeshi yake, wanadamu na pepo, 
watampinga na kumwekea vikwazo Mkristo katika kila hatua atakayopiga Mkristo huyu 
katika safari yake hapa duniani; hata hivyo siku na wakati wote Bwana wetu yuko bega kwa
bega, mkono kwa mkono nasi, akituvusha salama katika kila mitihani, magumu, mateso 
tutakayoyapitia. Hii ni ahadi madhubuti tuliyo nayo kutoka Kwake, ikiwa tu tutamtegemea 
Yeye.

2.10  Kwa kuwa ilimpasa Yeye (Mungu), ambaye kwa ajili Yake na kwa njia Yake vitu 
vyote vimekuwapo, akileta wana wengi waufikilie utukufu, kumkamilisha Kiongozi Mkuu 
wa wokovu wao (Bwana Yesu) kwa njia ya mateso.
Waebr. 2:10

Hapa tunaambiwa kwamba Bwana Yesu mwenyewe aliteseka katika mwendo Wake hapa 
duniani, na kwa njia hii alikamilishwa (bila ya shaka ikijumlishwa na kukua Kwake kiroho 
kwa kutumia masomo ya Biblia pia) – Matt. 4:3-4; Luka 4:16-17.

1.2  Ndugu zangu, hesabuni ya kuwa ni furaha tupu, mkiangukia katika majaribu 
mbalimbali;
1.3  mkifahamu ya kuwa kujaribiwa kwa imani yenu huleta saburi.
1.4  [Basi acheni] Saburi [ifanye] kazi [yake kwa] ukamilifu, mpate kuwa wakamilifu na 
watimilifu bila kuonekana wenye mapungufu.
Yakobo 1:2-4

1.12  Heri mtu (Mkristo) astahimiliye majaribu; kwa sababu akiisha kukubaliwa 
ataipokea taji ya uzima, Bwana aliyowaahidia wampendao.
Yakobo 1:12 SUV

1.6  Mnafurahi sana wakati huo, ijapokuwa sasa kwa kitambo kidogo, ikiwa ni lazima, 
mmehuzunishwa kwa majaribu na mitihani ya namna mbalimbali;
1.7  ili kwamba kujaribiwa kwa imani yenu, ambayo ina thamani kuu kuliko dhahabu 
ipoteayo (haidumu, huisha), ijapokuwa hiyo hujaribiwa kwa moto, kuonekane kuwa kwenye
sifa na utukufu na heshima, katika [ile siku ya] kufunuliwa kwake Yesu Kristo.
1Pet. 1:6-7

2.19  Kwa maana ni jambo la sifa [mbele ya Mungu] kama mtu akivumilia [ili awe na 
dhamiri safi] anapoteswa kwa uonevu kwa ajili ya Mungu].
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2.20  Kwa maana mna sifa gani kustahimili adhabu kwa sababu ya kutenda dhambi? Lakini
kustahimili [mateso] mtendapo mema, huu ndio wema hasa mbele za Mungu.
2.21  Ninyi mliitwa kwa makusudi haya, kwa sababu Kristo naye aliteswa kwa ajili yenu, 
akiwaachia kielelezo, ili mfuate nyayo zake.
1Pet. 2:19-21

3.14  Lakini mjapoteswa kwa sababu ya haki, mna heri. “Msiogope kutisha kwao, wala 
msifadhaike” (Isa. 8:12).
1Pet. 3:14

4.1  Basi kwa kuwa Kristo aliteswa katika mwili wake, sisi nasi tujivike silaha ya nia ile ile 
(yaani mtazamo wa aina hiyo hiyo); kwa maana yeye aliyeteswa katika mwili wake (kama 
Bwana Yesu alivyoteseka) ameachana na dhambi.
1Peter 4:1

4.12  Wapenzi, msione kuwa ni ajabu ule msiba (siyo kifo) ulio kati yenu, unaowapata 
kama moto ili kuwajaribu, kana kwamba ni kitu kigeni kiwapatacho.
4.13  Lakini kama mnavyoyashiriki mateso ya Kristo, furahini; ili na katika ufunuo wa 
utukufu wake mfurahi kwa shangwe.
1Pet. 4:12-13

5.10  Na Mungu wa neema yote, aliyewaita kuingia katika utukufu wake wa milele katika 
Kristo, mkiisha kuteswa kwa muda kidogo, yeye mwenyewe atawatengeneza, na 
kuwathibitisha, na kuwatia nguvu.
1Pet. 5:10 SUV

1 Kama ayala (mbawala) aioneavyo shauku mito ya maji. Vivyo hivyo nafsi yangu 
inakuonea shauku, Ee Mungu. 
2 Nafsi yangu inamwonea kiu MUNGU, Mungu aliye hai, Lini nitakapokuja nionekane 
mbele za Mungu? 
3 Machozi yangu yamekuwa chakula changu mchana na usiku, Pindi wanaponiambia 
mchana kutwa, Yuko wapi Mungu wako. 
4 Nayakumbuka hayo nikiweka wazi nafsi yangu ndani yangu, Jinsi nilivyokuwa nikienda 
na mkutano, Na kuwaongoza nyumbani kwa Mungu, Kwa sauti ya furaha na kusifu, 
mkutano wa sikukuu. 
5 Nafsi yangu, kwa nini kuinama, Na kufadhaika ndani yangu? Umtumaini Mungu; Kwa 
maana nitakuja kumsifu, Aliye afya ya uso wangu, Na Mungu wangu. 
6 Nafsi yangu imeinama ndani yangu, kwa hiyo nitakukumbuka, Toka nchi ya Yordani, na 
Mahermoni, na toka kilima cha Mizari. 
7 Kilindi chapigia kelele kilindi kwa sauti ya maboromoko ya maji yako, Gharika zako zote 
na mawimbi yako yote yamepita juu yangu. 
8 Mchana Bwana ataagiza fadhili zake, na usiku wimbo wake utakuwa nami, Naam, 
maombi kwa Mungu aliye uhai wangu. 
9 Nitamwambia Mungu, mwamba wangu, Kwa nini umenisahau? Kwa nini ninakwenda 
nikihuzunika, adui wakinionea? 
10 Watesi wangu hunitukana mithili ya kuniponda mifupa yangu, Pindi wanaponiambia 
mchana kutwa, Yuko wapi Mungu wako? 
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11 Nafsi yangu, kwa nini kuinama, Na kufadhaika ndani yangu? Umtumaini Mungu; Kwa 
maana nitakuja kumsifu, Aliye afya ya uso wangu, Na Mungu wangu.
Zaburi 42 SUV

1 Ee Bwana, unihukumu, unitetee kwa taifa lisilo haki, Uniokoe na mtu wa hila asiye haki. 
2 Kwa kuwa Wewe ndiwe Mungu uliye nguvu zangu; kwa nini umenitupa? Kwa nini 
ninakwenda nikihuzunika, adui wakinionea? 
3 Niletewe nuru yako na kweli yako ziniongoze, Zinifikishe kwenye mlima wako mtakatifu 
na hata maskani yako. 
4 Hivyo nitakwenda madhabahuni kwa Mungu, kwa Mungu aliye furaha yangu na shangwe 
yangu; Nitakusifu kwa kinubi, Ee MUNGU, Mungu wangu. 
5 Nafsi yangu, kwa nini kuinama, Na kufadhaika ndani yangu? Umtumaini Mungu; Kwa 
maana nitakuja kumsifu, Aliye afya ya uso wangu, Na Mungu wangu.
Zaburi 43 SUV

Nina matumaini kwamba kama umenifuatilia kwa makini katika nukuu za aya hizi hapa juu,
utakuwa umeona kwamba kiuhalisia maisha ya Mkristo si ya starehe na afya njema na 
utajiri kama sehemu kubwa ya “wachungaji” wanavyosimulia na kufundisha, bali ni maisha 
ya kupingwa na Shetani katika kila hatua tunayopiga katika kusonga mbele. Tizama kilio 
cha Daudi katika hizo Zaburi mbili nilizonukuu hapo juu; Daudi anateseka, anapingwa, 
anakejeliwa, anahuzunishwa; lakini wakati wote anapeleka kilio chake kwa Mungu, aliye 
tumaini lake. Kwa hakika tunapaswa kufurahia mateso haya, kwani hii ndiyo ishara 
kwamba kwa hakika tumechaguliwa na Mungu, kwamba tunashiriki katika mateso ya 
Kristo. Hii haina maana kwamba Mkristo hawezi kuwa na pesa, au utajiri mkubwa, la 
hasha. Wala hii haina maana ya kwamba Mkristo hawezi kuwa na afya njema na imara, la 
hasha. Shetani hutafuta namna anayoweza kututesa na kutujaribu ili tujikwae na kuanguka –
na hivyo yeye apate fursa ya kutushitaki kwa Mungu (Zakaria 3:1-2; 2Wakor. 2:11; Ufu. 
12:10). Tumeamriwa na Kristo kuwa na amani hata tunapokuwa katikati ya dhiki (Yoh. 
16:33). Soma kwa makini kitabu cha Ayubu; mtumishi huyu mkuu wa Bwana alikuwa 
tajiri, lakini Shetani aliomba ruksa ya Mungu ili amtese kwa kumfanya mgonjwa na 
masikini wa kutupwa, na aliruhusiwa kufanya hivyo! Shetani alifikiri kwamba Ayubu 
akipoteza mali na afya yake atamwasi Mungu. Licha ya hayo yote, Ayubu alifaulu mtihani 
ule – Shetani alishindwa. Tunapingwa na Shetani na jeshi lake la pepo, ambao hatuwaoni; 
tunapingwa pia na vikaragosi wao ambao ni wanadamu wenzetu, tunaowaona. Sasa kwa 
nini Mkristo wa leo unaamini kwamba mali na afya njema ni ishara ya kwamba wewe ni 
Mkristo mzuri?! Mantiki ya haya yote ninayoyasema ni kwamba Ukristo una gharama; 
Mkristo anapaswa kuhesabu gharama ya kuwa mfuasi wa Bwana Yesu kabla hajaanza 
kujitangaza ya kwamba yeye amezaliwa upya:

14.26  Kama mtu akija kwangu naye hamchukii baba yake, na mama yake, na mke wake, na
wanawe, na ndugu zake waume na wake; naam, na hata nafsi yake mwenyewe, hawezi 
kuwa mwanafunzi wangu.
14.27  Mtu ye yote asiyeuchukua msalaba wake na kuja nyuma yangu, hawezi kuwa 
mwanafunzi wangu.
14.28  Maana ni nani katika ninyi, kama akitaka kujenga mnara, asiyeketi kwanza na 
kuhesabu gharama, kwamba anavyo vya kuumalizia?
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14.29  Asije akashindwa kuumaliza baada ya kuupiga msingi, watu wote waonao 
wakaanza kumdhihaki,
14.30  wakisema, Mtu huyu alianza kujenga, akawa hana nguvu za kumaliza.
14.31  Au kuna mfalme gani, akitaka kwenda kupigana na mfalme mwingine, asiyeketi 
kwanza na kufanya shauri, kwamba yeye pamoja na watu elfu kumi ataweza kukutana na 
yule [mfalme] anayekuja juu yake na watu elfu ishirini?
14.32  Na kama akiona hawezi, hutuma ujumbe kutaka sharti za amani, [wakati mfalme] 
yule [mwingine akiwa bado] akali mbali.
14.33  Basi, kadhalika kila mmoja wenu asiye [kuwa tayari ku] acha vyote alivyo navyo, 
hawezi kuwa mwanafunzi wangu.
14.34  Chumvi ni kitu chema; lakini chumvi ikiwa imeharibika, itiwe nini ikolee?
14.35  Haiifai nchi wala jaa; watu huitupa nje. Mwenye masikio ya kusikilia, na asikie.
Luka 14:26-35

Hayo ni maneno ya Bwana Yesu Mwenyewe, akikuasa wewe Mkristo kwamba unapaswa 
kuhesabu gharama ya ufuasi wako. Hakuna ahadi za “kula kuku” hapo! Hata hivyo, Kristo
anatuahidi yafuatayo:

6.31  Msisumbuke, basi, mkisema, Tule nini? Au Tunywe nini? Au Tuvae nini?
6.32  Kwa maana hayo yote Mataifa (wasioamini) huyatafuta; kwa sababu Baba yenu wa 
mbinguni anajua ya kuwa mnahitaji hayo yote.
6.33  Bali utafuteni kwanza ufalme wake, na haki yake; na hayo yote mtazidishiwa.
6.34  Basi msisumbukie ya kesho; kwa kuwa kesho itajisumbukia yenyewe. Yatosha kwa 
siku maovu yake [siku hiyo].
Matt. 6:31-33

Soma pia Zaburi 23. Tunapewa faraja kwamba tukingali katikati ya mateso hapa duniani,
Bwana atakidhi mahitaji yetu, na atatupa faraja tele. Hatuahidiwi utajiri, afya njema, 
maisha yasiyo na dhiki wala vipingamizi, bali mateso na wakati huohuo mahitaji yetu – 
chakula, makazi, nguo, nyenzo za kutendea utumishi wetu - yatatimizwa na Mungu kwani 
Yeye anajua tuna mahitaji katika maisha yetu. Kwa mfano, mimi katika utumishi wangu 
sijawahi kukosa kompyuta mpakato, simu wala intaneti, n.k. tangu nimpokee Kristo, kwani 
nyenzo hizi ni muhimu sana kwa mwalimu wa leo wa Biblia.

8.28  Nasi twajua ya kuwa katika mambo yote Mungu hu[wa]fany[i]a kazi wale wampendao
katika kuwapatia mema, yaani, wale walioitwa kwa kusudi lake.
War. 8:28

3Vumilia taabu pamoja nasi kama askari mwema wa Kristo Yesu. 4Hakuna askari yeyote 
ambaye akiwa vitani hujishughulisha na mambo ya kawaida ya maisha haya kwa sababu 
nia yake ni kumpendeza yule aliyemwandika awe askari (Kristo). 5Vivyo hivyo, yeye 
ashindanaye katika michezo hawezi kupewa tuzo ya ushindi asiposhindana kulingana na 
kanuni za mashindano.
2Tim. 2:3-5 NEN Biblia
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Ndugu yangu Mkristo, tumo katika vita, na wewe ni askari wa Kristo katika vita hii; cha 
muhimu sana hapa ni wewe kutambua kwamba kuna kanuni za kupigana katika vita hii. Vita
si starehe, si raha, si lelemama. Vita yetu hii tutaipigana mpaka siku ile tutakapomfuata 
Bwana wetu mawinguni. Tuwe makini, hivyo tujihadhari na hawa jamaa:

3.1  Lakini ufahamu neno hili, ya kuwa siku za mwisho kutakuwako nyakati za hatari.
3.2  Maana watu [walimu wa uongo] watakuwa wenye kujipenda wenyewe, wenye 
kupenda fedha, wenye kujisifu, wenye kiburi, wenye kutukana, wasiotii wazazi wao, wasio
na shukrani, wasio safi (wasioheshimu utakatifu),
3.3  wasiowapenda wa kwao, wasiotaka kufanya suluhu, wasingiziaji, wasiojizuia, wakali 
(wakatili), wasiopenda mema,
3.4  wasaliti, wakaidi, wenye kujivuna, wapendao anasa kuliko kumpenda Mungu;
3.5  wenye mfano wa utauwa, lakini wakikana nguvu zake; hao nao ujiepushe nao.
2Tim. 3:1-5

Na juu ya yote tunayo ile ahadi kuu kuliko zote, ambayo kwayo sisi tumechaguliwa:

21.4  Naye atafuta kila chozi katika macho yao, wala mauti haitakuwapo tena; wala 
maombolezo, wala kilio, wala maumivu hayatakuwapo tena; kwa kuwa mambo ya 
kwanza yamekwisha kupita.
Ufunuo 21:4 SUV

Mkristo, elekeza macho yako kwa ahadi hii kuu (Ufu, 21:4).

Respicius Kilambo Luciani
https://sayuni.co.tz
+255 737 05 0950
   

7

http://www.biblesos.org/sw/Naye-atafuta-kila-chozi-katika-macho-yao-wala-mauti-haitakuwapo-tena-wala-maombolezo-wala-kilio-wala-maumivu-hayatakuwapo-tena-kwa-kuwa-mambo-ya-kwanza-yamekwisha-kupita/
http://www.biblesos.org/sw/wenye-mfano-wa-utauwa-lakini-wakikana-nguvu-zake-hao-nao-ujiepushe-nao/
http://www.biblesos.org/sw/wasaliti-wakaidi-wenye-kujivuna-wapendao-anasa-kuliko-kumpenda-Mungu/
http://www.biblesos.org/sw/wasiowapenda-wa-kwao-wasiotaka-kufanya-suluhu-wasingiziaji-wasiojizuia-wakali-wasiopenda-mema/
http://www.biblesos.org/sw/Maana-watu-watakuwa-wenye-kujipenda-wenyewe-wenye-kupenda-fedha-wenye-kujisifu-wenye-kiburi-wenye-kutukana-wasiotii-wazazi-wao-wasio-na-shukrani-wasio-safi/
http://www.biblesos.org/sw/Lakini-ufahamu-neno-hili-ya-kuwa-siku-za-mwisho-kutakuwako-nyakati-za-hatari/
https://sayuni.co.tz/

