
Mitihani ya maisha ya Mkristo na ushuhuda wa Biblia

Ndugu yangu katika Kristo, mateso ni sehemu ya maisha ya Mkristo. Kwa upande 
mmoja Mungu anaruhusu ujaribiwe na kuteswa na Shetani pamoja na majeshi yake 
ya kibinadamu na malaika waasi ili:

1. Wewe mwenyewe uweze kujidhihirishia nguvu ya imani yako na kutiwa moyo 
pale unaposhinda;
2. Uweze kushuhudia kwa Wakristo wenzako nguvu ya imani yako;
3. Ushuhuda huu huonekana mbele za malaika pia, ambao wakati wote wana shauku 
ya kujua nini kinaendelea katika mpango wa Mungu hapa duniani;
4. Wewe kama Mkristo uweze kukua kiroho; uweze kuitumia fursa hii kuongezeka 
katika nguvu za kiroho na kuzidi kumtumainia Bwana kwamba atakuokoa;
5. Uweze kumpa fursa Mungu wetu ya kukuonyesha neema Zake zilizo kuu;
6. Na haya yote hukuongezea hazina ya thawabu yako huko mbinguni pindi 
unapofaulu mitihani yako hii.

Majaribu, magumu, mateso utakayopitia yanalingana na kiwango chako cha kukua 
kiroho ambacho utakuwa umefikia kwa wakati huo. Mungu wetu ni mwenye huruma 
sana, na kamwe hataruhusu upitie magumu ambayo huna ubavu nayo kwa wakati 
huo, ingawa wewe mwenyewe unaweza kuona kama vile mzigo uliopewa ni mzito 
sana! Kwa kiasi kikubwa, Mungu anakupa mkono wa pongezi pale anaporuhusu 
upitie magumu kwani anakuwa ameona umekua kiroho kwa kiasi gani katika 
mwendo wako na Kristo.

Waebrania 12:1-2:
12.1  Basi na sisi pia [kama waumini wanaotajwa katika sura ya 11], kwa kuwa 
tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hii [watu na malaika], na 
tuweke kando kila mzigo mzito, na dhambi ile ituzingayo kwa upesi [maeneo ya tabia
zetu ambamo tuna udhaifu mkubwa zaidi]; na tupige mbio kwa saburi katika yale 
mashindano yaliyowekwa mbele yetu,
12.2  tukimtazama Yesu, mwenye kuanzisha na mwenye kutimiza imani yetu; 
ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake aliustahimili msalaba na 
kuidharau aibu, naye [ameshinda na] ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha 
Mungu.

Kwa upande mwingine, Mungu anajua uwezo na nguvu zako zote; anakuelewa wewe
hata ndani ya moyo wako. Anazijua nguvu zako; hawezi kuruhusu wewe ukabiliwe 
na  mzigo ambao utakuzidi nguvu – uwe wa majaribu au mitihani.

1Corinthians 10:13:
10.13  Jaribu halikuwapata ninyi, isipokuwa lililo kawaida [katika maisha] ya 
wanadamu; ila [zaidi ya hapo] Mungu ni mwaminifu; ambaye hatawaacha 
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mjaribiwe kupita mwezavyo [kustahamili]; lakini pamoja na lile jaribu atafanya na
mlango wa kutokea [namna ya kutatua tatizo], ili mweze kustahimili [shinikizo].

In English:
No trial has come upon you which is out of the normal experience of mankind. 
Furthermore, God is faithful, and He will not allow you to be tested beyond your 
ability to endure it, but will provide with the testing a resolution to it, so that you 
may be able to bear up under it.
1st Corinthians 10:13
Mifano ya mateso, majaribu, mitihani, nk, kutoka katika Biblia:

Daudi:

Daudi alipakwa mafuta ili awe mfalme wa Israeli wakati mfalme Sauli akiwa bado 
anakalia kiti cha ufalme wa Israeli (1Sam. 15:28; 16:13). Jambo hili lilimletea 
mitihani mikubwa Daudi; lakini ni wazi Mungu alikuwa na makusudi yake ambayo 
yalikuja kudhihirika hapo baadaye katika maisha ya hawa wafalme wawili. Kwani 
licha ya kwamba Daudi alimfanyia kila jema aliloliomba kwake (1Sam 16:21-23), 
Sauli alimchukia Daudi na alitafuta kila njia ya kumwua (1Sam. 18:10-11; 19:9-17). 
Hata hivyo, katika hali ya hatari iliyofuata mchakato huu, Mungu alionyesha matendo
yake makuu katika kumlinda mfalme Daudi na kumwokoa katika mitihani yake yote, 
kwa sababu Daudi alimwamini na kumtegemea Yeye (1Sam. 17:45-51). Kupitia 
mitihani ya Daudi, Mungu alidhihirisha uweza Wake mkuu katika kuwaokoa wale 
wanaomwamini na kumtumainia. Zaburi nyingi ambazo Daudi aliziandika akiwa 
katika Roho Mtakatifu zinadhihirisha jinsi Mungu mwenyewe alivyomwokoa Daudi 
kutoka katika shida, dhiki, hatari, mateso, n.k. ya aina nyingi.

Daudi alikimbilia kwa Wafilisti na wengineo katika juhudi za kuokoa maisha yake; 
pia alijificha nyikani na katika mapango ya jangwani na porini; lakini katika hili 
Mungu alifanikisha kumpatia Daudi jeshi la mashujaa (1Sam. 22:1-5) ambalo alikuja 
kutawala nalo pale alipochukua rasmi ufalme (mara baada ya kifo cha Sauli). Katika 
shida za Daudi ndipo Mungu akamtayarishia nyenzo zilizomwezesha kutawala kwa 
ufanisi mara baada ya kifo cha Sauli [hapo baadaye].

Mfano mwingine wa jinsi Mungu anavyowaokoa wale wanaomwamini unapatikana
katika 1Samueli sura ya 30 na sehemu ya sura ya 31. Katika kumkimbia mfalme 
Sauli na kuokoa maisha yake, Daudi alilazimika kujiunga na Wafilisti katika vita 
mbalimbali walizopigana. Daudi aliihifadhi familia yake pamoja na familia za askari 
wake katika mji wa Siklagi. Wakati Daudi na askari wakiwa vitani mahala pengine, 
Waamaleki wakashambulia mji ule wa Siklagi na wakachukua mateka wake zao, 
watoto wao na mali zao. Watu wa Daudi walichukulia hili kuwa ni kosa la Daudi, na 
walitaka kumwua kwa kumpiga mawe, “lakini Daudi alijitia nguvu katika Bwana, 
Mungu wake” (1Sam. 30:6). Mungu alilifanyia kazi tumaini hili kuu Daudi 
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alilolionyesha Kwake, na kuwaongoza hata kuwaokoa familia zao na mali zao na 
kupata mali nyingine za ziada katika ushindi mkubwa walioupata dhidi ya Waamaleki
wale. Imani na tumaini la Daudi kwa Mungu wake lilimletea ushindi mkuu 
katika mitihani yake.

Yosefu:

Masimulizi ya Yosefu ni marefu sana katika kitabu cha Mwanzo; lakini naomba 
usome tu sura za Mwanzo 37 na 38, uone jinsi Yosefu alivyoteseka, akiwa mvulana 
mdogo sana wa miaka 17 tu! Kutupwa shimoni na ndugu zake (ili aliwe na wanyama 
wa mwituni); fikiria, mtoto huyu alishikwa na hofu, wasiwasi, stress kiasi gani akiwa
katika shimo lile ambamo hakuweza kutoka na kujiokoa. Halafu aliuzwa na hao hao 
ndugu zake na kupelekwa Misri ambako mateso mengine yalikuwa yanamngojea. 
Kwani aligeukwa na mke wa mwajiri wake ambaye hakumfanyia kosa lolote! 
Akafungwa jela kwa uwongo na usaliti ule wa mke wa mwajiri wake – alisingiziwa 
kesi ya ubakaji. Kama Yosefu asingekuwa na imani … Lakini tunaona kwamba 
Yosefu alikuwa na imani na matumaini makuu kwa Mungu wake. Na kwa imani hii 
alishinda majaribu na mitihani hii yote.

Hapo tunaona kwamba mpango wa Mungu ni mkuu na ni vigumu kuuelewa 
wakati wa magumu yetu; lakini Mungu siku zote hututakia mema, na hufanyia kazi 
matendo yetu (na yale magumu yanayotusibu) ili yaweze kuwa mema kwa ajili yetu:

18 Nduguze wakaenda tena, wakamwangukia miguu[ni], wakasema, Tazama, sisi tu 
watumwa wako. 
19 Yusufu akawaambia, Msiogope, je! Mimi ni badala ya Mungu? 
20 Nanyi kweli mlinikusudia mabaya, bali Mungu aliyakusudia kuwa mema, ili 
itokee kuokoa taifa kubwa, kama ilivyo leo. 
21 Basi sasa msiogope; mimi nitawalisha na watoto wenu. Akawafariji, na kusema 
nao vema.
Mwanzo 50:18-21

Ayubu:

Kumbuka pia masimulizi maarufu sana ya Ayubu na mateso aliyoyavumilia kutoka 
kwa Shetani ambaye aliomba ruksa kwa Mungu ili kumtesa Ayubu, akiamini 
kwamba Ayubu atatelekeza imani aliyokuwa nayo kwa Mungu wake. Lakini kutoka 
kwa Ayubu tumeyapata maneno haya maarufu sana hapa duniani:

… Bwana alitoa, na Bwana ametwaa; Jina la Bwana na lihimidiwe!
Ayubu 1:21b

Imani kuu ilioje tunaishuhudia kutoka katika mfano huu wa kuigwa wa Ayubu!
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Kuna wakati tunahisi kama vile dunia nzima iko dhidi yetu. Lakini kumbuka Zaburi 
ya 23 (imeandikwa na Daudi!!):

ZABURI 23:
1 Bwana ndiye mchungaji wangu, Sitapungukiwa na kitu. 
2 Katika malisho ya majani mabichi hunilaza [mahitaji ya kimwili], Kando ya maji 
ya utulivu huniongoza (maji ya ile Kweli; Isa. 55:1; Yoh. 3:5; Ufu. 22:17). 
3 Hunihuisha nafsi yangu [i.e. maisha ya kimwili na kiroho]; na kuniongoza Katika 
njia za haki kwa ajili ya jina lake. 
4 Naam, nijapopita kati ya bonde la uvuli wa mauti, Sitaogopa mabaya; Kwa 
maana Wewe upo pamoja nami, Gongo lako na fimbo yako vyanifariji. 
5 Waandaa meza mbele yangu, Machoni pa watesi wangu. Umenipaka mafuta 
kichwani pangu, Na kikombe changu kinafurika. 
6 Hakika wema na fadhili zitanifuata Siku zote za maisha yangu; Nami nitakaa 
nyumbani mwa Bwana milele.

Na mtume Paulo, ambaye naye alipitia mateso, mitihani na magumu makuu, 
anatufundisha:

8.28  Nasi twajua ya kuwa katika mambo yote Mungu hufanya kazi pamoja na 
wale wampendao katika kuwapatia mema, yaani, wale walioitwa kwa kusudi lake.
Warumi 8:28

Neno la Mungu ni KWELI, na linapaswa kutumainiwa. Siwezi hapa kukusimulia 
magumu ambayo mimi mwenyewe nimeyapitia katika maisha yangu kama Mkristo. 
Mara tu baada ya kuamini na kuokolewa, nilianza kupitia magumu mengi sana. Na 
yalikuwa magumu kweli! Hiyo ni hadithi ya siku nyingine. Nakushauri, nakusihi 
ndugu yangu katika Kristo, jipe moyo katika Jina la Bwana Yesu Kristo, ambalo 
kwalo sote tunaokolewa, hapa duniani na hata kufika mbinguni. Imani yetu Kwake 
ndiyo kamba inayohakikisha usalama wetu wakati wa magumu; kwa hakika 
tumeelekezwa kuonyesha furaha wakati wa magumu na mitihani yetu!

5.3  Wala si hivyo tu, ila na mfurahi katika dhiki pia; mkijua ya kuwa dhiki, kazi 
yake ni kuleta saburi;
5.4  na kazi ya saburi ni uthabiti wa moyo; na kazi ya uthabiti wa moyo ni tumaini [la
thawabu ya milele];
5.5  na tumaini halitahayarishi; kwa maana pendo la Mungu limekwisha kumiminwa 
katika mioyo yetu na Roho Mtakatifu tuliyepewa sisi
Warumi 5:3-5
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1.3  Ahimidiwe Mungu, Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo, ambaye kwa rehema zake
nyingi alituzaa mara ya pili ili tupate tumaini lenye uzima kwa kufufuka kwake Yesu 
Kristo katika wafu;
1.4  tupate na urithi usioharibika, usio na uchafu, usionyauka, uliotunzwa mbinguni 
kwa ajili yenu.
1.5  Nanyi mnalindwa na nguvu za Mungu kwa njia ya imani hata mpate wokovu ulio
tayari kufunuliwa wakati wa mwisho.
1.6  Mnafurahi sana wakati huo, ijapokuwa sasa kwa kitambo kidogo, ikiwa ni 
lazima, mmehuzunishwa kwa majaribu na mitihani ya namna mbalimbali;
1.7  ili kwamba kujaribiwa kwa imani yenu, ambayo ina thamani kuu kuliko 
dhahabu ipoteayo [haidumu, huisha, hufifia], ijapokuwa hiyo hujaribiwa kwa moto, 
kuonekane kuwa kwenye sifa na utukufu na heshima, katika kufunuliwa kwake Yesu 
Kristo.
1.8  Naye mwampenda, ijapokuwa hamkumwona; ambaye ijapokuwa ha[mu]mwoni 
sasa, mnamwamini; na kufurahi sana, kwa furaha isiyoneneka, yenye [inayoonyesha] 
utukufu [mkuu ujao],
1Pet. 1:3-8

Njia kuu ya kupambana na mateso na magumu ya maisha yako ni kukua kiroho, 
kuongeza nguvu zako za kiroho. Hili linafanyikaje? Kwa kusoma Biblia yako kila 
siku; kwa kupata mafundisho ya Biblia kutoka kwa Mwalimu wa Biblia mwenye 
umahiri wa kutosha katika kufundisha Neno la Mungu; kwa kupambana na magumu 
yako ukitumia misingi ya Neno la Mungu unalojifunza kila siku; kwa sala na 
maombi; kwa kuwasaidia wengine katika magumu yao kupitia huduma yako ya 
Kikristo kwa Kanisa la Bwana Yesu.

Kanisa la Bwana Yesu Kristo ni lipi? Ni mkusanyiko wa watu wote ambao 
wameweka imani yao, tumaini lao la uzima wa milele kwa Bwana wetu Yesu Kristo,
kwa kazi Yake aliyoifanya pale msalabani katika kulipia dhambi zetu zote (Yoh. 3:16;
Waefe. 2:8-9).

Nitamaliza fundisho hili fupi kwa maneno ya Bwana wetu Yesu Kristo ambayo 
ameyasema kwa lengo la kutupatia sisi wanafunzi Wake, wafuasi Wake, tumaini, 
tegemeo lisilotingishika hata pale tunapokabiliwa na mazingira au jambo la kutisha 
namna gani. Maneno haya, Bwana wetu aliyasema kwa wanafunzi Wake katika 
kipindi kile cha mwishoni kabisa mwa huduma Yake hapa duniani, wakati akijua 
kwamba kukamatwa kwake ku-karibu. Alijua kwamba atalazimika kuwaacha 
wanafunzi wake peke yao, wanafunzi ambao walikwishazoea kupata ulinzi Wake 
katika kila mazingira ya kutisha ambayo yaliwakabili (mf. Mark 4:35-41); alijua pia 
kwamba Roho Mtakatifu ambaye atakuja, hatakuja mara moja, bali palikuwa bado na
zaidi ya mwezi mzima mbele ndipo Msaidizi huyo angekuja, na alijua kwamba bila 
Yeye wataingia katika mazingira ya kutisha kwelikweli katika kipindi cha 
kukamatwa, kuteswa, kifo chake, n.k. Hivyo aliwapa maneno haya ili yaweza 
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kuwatia nguvu na kuwapa matumaini; ili wajue kwamba Yeye yuko nao wakati wote, 
na kwamba ile kazi muhimu ya kumshinda Shetani ilikwishamalizika; kilichobakia ni
wao kuwa na imani imara, basi:

Yohana 16:33:
16.33  Hayo nimewaambieni mpate kuwa na amani ndani yangu. Ulimwenguni 
mnayo [mtapitia] dhiki   [tribulation]  ; lakini jipeni moyo; mimi nimeushinda   
ulimwengu!

Mkristo mwenzangu, nakutakia mema, nakuombea mema. Nitaendelea 
kukuombea ili uweze kupita na kufaulu mitihani yako migumu unayoipitia kwa 
sababu ya imani yako; na kwa kweli nina imani kwamba kwa matumaini tuliyo 
nayo katika Bwana wetu, utaokolewa kutoka katika mateso, shida, magumu, 
mitihani yako!! Ubarikiwe sana. Amen.

Mimi ndugu yako katika Kristo,

Respicius Luciani Kilambo

https://sayuni.co.tz
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