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Tafsiri Sahihi ya 1Petro 1:8-9 SUV:
1.8  Naye mwampenda, ijapokuwa hamkumwona; ambaye ijapokuwa ha[mu]mwoni 
sasa, mnamwamini; na kufurahi sana, kwa furaha isiyoneneka, yenye [inayoonyesha] 
utukufu [mkuu ujao],
1.9  katika [kuipokea kwa ushindi tuzo yenu kuu hapo siku ya mwisho], yaani, 
wokovu wa roho [uhai wenu/maisha yenu] zenu (yaani wokovu wa nafsi zenu)
[ambao ndio lengo/kusudi la imani hii yenu].

Wokovu wa Roho Zenu: Kufuatia desturi ya muda mrefu (ingawa desturi hii si 
sahihi), tafsiri nyingi za Biblia za Kiingereza (kwa mfano KJV, RSV, NASB, NIV) 
zinafasili msemo uliotafsiriwa hapo juu kama “wokovu wa uhai/maisha yenu” kuwa 
ni “salvation of your souls” au kwa kimombo chetu, “wokovu wa roho zenu”. Kosa 
hili linaonekana pia katika Tafsiri inayotumika hapa, SUV – Swahili Union Version. 
Tatizo kuu lililoko katika desturi iliyozoeleka ni kwamba inaingia katika mtego wa 
muda mrefu wa dhana potofu za ki-teolojia na hivyo kumpotosha msomaji kuhusu 
maana halisi za maneno haya. Kwa kuanza, mwanadamu, kama Mungu 
alivyomuumba, ni kiumbe mwenye sehemu mbili, ambazo [zinatokana na] mwili 
(mwili wa mwanadamu) na roho (roho ya mwanadamu).1 Hivi ndivyo kila mmoja 
wetu alivyo tangu maisha yetu yanapoanza, na hivi ndivyo maisha yetu 
yatakavyokuwa, kutoka dahari hata dahari. Katika Mwanzo 2:7, Mungu 
alipompumulia puani pumzi ya uhai (yaani roho), Adamu akawa “nafsi hai” (nephesh
kwa Kiebrania, na psyche kwa Kiyunani: cf. 1Wakor. 15:45 ambapo Paulo ananukuu 
Mwanzo 2:7 na anatumia neno psyche kutafsiri neno nephesh). Lugha hizi mbili 
ndizo mahususi, lugha asilia za Biblia, ukiacha sehemu ndogo katika kitabu cha 
Danieli, ambapo lugha ya Kiarami – Aramaic, inatumika. Ndivyo kusema, nephesh 
au psyche au “nafsi” ndiyo mtu mzima, kamili, muungano wa mwili na roho, sehemu 
zilizoumbwa na Mungu Mwenyewe na kumfanya mwanadamu (hii ndiyo maana 
halisi ya nafsi [hai] {“soul” katika Kimombo} katika Biblia, ukiweka pembeni 
matumizi ya ki-desturi). Nephesh au psyche au nafsi si sehemu mojawapo ya mtu 
ijapokuwa hivyo ndivyo watu wengi wanavyoichukulia wanaposikia au kutumia neno
“nafsi” au “soul”, kwa sababu ya mazoea ya lugha ya Kilatini na matumizi yake 
katika kanisa la Katoliki la Roma. Katika matumizi ya Kiebrania na Kiyunani mambo
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hayako hivyo. Na ijapokuwa neno “nafsi” [au “soul”] kama linavyotumika katika 
maandiko linaweza kutilia mkazo yule ‘mtu wa ndani’ (ambaye kwa kweli ndiye ‘mtu
halisi’), Biblia haitumii maneno nephesh au psyche au nafsi/”soul” kuonyesha 
sehemu tu ya mtu (iwe mwili, roho au mchanganyiko wa sehemu hizo mbili) – hiyo 
ni dhana inayotokana na nadharia na makisio kutoka NJE ya Biblia na ambayo 
hayana nafasi yoyote muhimu katika teolojia sahihi ya Kikristo. Kwa lugha nyepesi, 
nephesh au psyche au nafsi au soul ndiyo “mtu” na hivyo ndiyo “uhai” wa mtu huyo, 
mke au mume.2 Huyu ndiye anayeokolewa, anayezaliwa upya kupitia imani katika 
Kristo – siyo sehemu yetu fulani tu, bali mtu wote (na hii ni habari njema kweli!).

Pili, neno la Kiyunani soteria, linalotafsiriwa “wokovu” katika tafsiri mbalimbali 
zilizotajwa hapo juu, ingawa halijakosewa, [lakini] lina uwezekano wa kupotosha, 
hasa likitumiwa pamoja na fasili ya nephesh au psyche kwa maana ya nafsi au “soul”.
Kwani msemo “wokovu wa nafsi zenu”, kwa mara nyingine tena, unaunda taswira 
akilini mwa wazungumzaji wa Kiingreza na Kiswahili ambayo si ya Kibiblia kwa 
100%. Hili linapaswa kuwa wazi pale msemo “wokovu wa roho zenu” au “wokovu 
wa nafsi zenu” unapolinganishwa na “wokovu wa maisha/uhai wenu” ambao ndio 
msemo sahihi. Sisi wanadamu “tunapoteza” au “tunaokoa” maisha yetu kwa msingi 
wa mtazamo wetu kwa Bwana Yesu Kristo (cf. Matt. 10:39).

Je, itamfaidia nini mtu kuupata ulimwengu wote, lakini akaipoteza nafsi (psyche) 
yake? Luka 9:25

[Tafsiri hii ni kutoka: What good is it for a man to gain the whole world, and yet lose 
or forfeit his very self (psyche)? Luke 9:25 NIV]

self = nafsi = psyche = nephesh = soul

Mafundisho ya Petro hapa kuhusiana na wokovu yanaendana kwa usahihi na 
maandiko mengine yanayohusiana na somo hili. Kupitia imani yetu kwa Bwana Yesu 
Kristo, uhai wetu “unaokolewa” kutoka katika matazamio ya kutisha ya kuishi milele 
mbali na Mungu. Kutokana na sadaka ya Bwana Yesu ambayo ndiyo tunaitegemea, 
maisha haya mafupi ya duniani yatafuatiwa na maisha yaliyobarikiwa ya milele 
kuanzia saa ile Mwokozi wetu anatuita nyumbani tukakae Naye. Huu “ndio ushindi” 
wa aya ya 9 (dhidi ya kifo; cf. 1Wakor. 15:54-57), hii ndiyo “tuzo kuu” ambayo Petro
anaizungumzia hapa, ambayo sote tunaitamani, uzima au uhai wa milele katika 
Bwana Yesu Kristo pamoja na Baba yetu wa mbinguni milele daima (cf. War. 2:7), na
wokovu kutoka kifo cha pili kinachowangojea wale waliomkataa Bwana wetu (Ufu. 
2:11; 20:6). Hivyo kwa aya hizi Petro anahitimisha mjadala wake uliouanza katika 
aya ya 3 pale mwanzo wa ibara (paragraph) ambapo kuzaliwa kwetu upya, kupewa 
uzima huu wa milele katika dunia hii kwa wote wanaojisalimisha kwa Bwana Yesu 
Kristo, kunatazamiwa kama tendo halisi litakalotimizwa wakati wa ufufuo wa 
waongofu, pale atakaporudi Bwana wetu.3 Kupitia imani yetu katika Bwana Yesu 
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Kristo, sote tutapata hii “tuzo kuu ya siku ya mwisho”, “wokovu wa maisha/uhai 
wetu”, yaani kufika kwetu salama huko mbinguni kuanza maisha ya milele na Kristo,
tofauti na wale wanaomkataa Kristo na “kupoteza maisha yao” (i.e. hawaokolewi 
kutoka kifo bali badala yake “wanakufa mara ya pili”: Ufu. 2:11; 20:6; 20:14; 21:8). 
Kwa hakika hilo ndilo “lengo na nia ya imani yetu”, uzima wa milele katika Kristo 
Yesu na wokovu kutoka hukumu ya kifo cha milele.

Ikumbukwe kwamba uzima huu wa milele tutakaoufaudu pamoja na Bwana wetu 
mpendwa Yesu Kristo milele (somo #20) utakuwa uwepo halisi, katika mwili halisi 
wa ufufuo utakaoishi milele. Hata hivyo, katika umati wa watakaofufuliwa, kiwango 
cha thawabu kutokana na utumishi wetu hapa duniani kitakuwa tofauti kwa kiasi 
kikubwa.4  Hivyo, siyo tu kwamba matazamio yetu ya kurudi kwa Bwana wetu na sisi
kukusanywa pamoja na kuwa Naye katika ufufuo kwa uzima wa milele ni faraja kuu 
kwetu tukingali katika dunia hii ya taabu na machozi, bali pia matazamio yetu, kwa 
kujiamini, ya thawabu adhimu tutakazopokea kwa utumishi wa uaminifu Kwake licha
ya upinzani kutoka kwa Ibilisi pia ni sehemu muhimu na halali ya “tumaini letu lenye
uzima” (Waebr. 11:6; cf. 1Pet. 1:3). Ni katika kusimama imara katika kukua kiroho, 
imani katika kweli ya Neno na kulitumia Neno katika maisha yetu, na kutumikia 
kweli hiyo kwa wengine kwa kutumia vipaji vya kiroho na huduma tulizokabidhiwa 
kila mmoja wetu ndipo tunaweza kuongeza thawabu zetu [za milele] na kukwepa 
mtego wa kanuni za uwongo ambazo zinaathiri thawabu hizo na kuhatarisha wokovu 
wetu huo.

Mwisho, wokovu huu adhimu na yote yanayoambatana nao, mwili mtimilifu wa 
milele, ushirikiano ulio timilifu kati yetu na kaka na dada zetu, na ile baraka kuu 
kuliko zote: kufaidika na uwepo wa Bwana wetu mpendwa Yesu Kristo pamoja na 
Mungu Baba milele yote, ni jambo linalostahili kupiganiwa – na ni tuzo ambayo 
kimsingi tumekwishaishinda, hivyo inastahili kutunzwa. Hii inataka ustahamilivu 
katika imani yetu, kwa sababu ni wale tu wanaoamini, wale wanaovumilia na imani 
yao imara mpaka mwisho, ndio wanaookolewa (Matt. 10:22; 24:13; Mrk. 13:13). 
Kwa wale wanaosonga mbele katika barabara iendayo Sayuni vile Bwana Yesu 
anavyotaka tutembee, majaribu, shida, mateso, mitihani na dhiki tunazokutana nazo 
hapa duniani zinaituliza na kuiimarisha imani yetu. Ijapokuwa shida hizi zote 
hazituletei furaha wakati zinatukuta, tunapokabiliana nazo kwa mtazamo wa Kikristo 
na kufanikiwa kushinda, hii itasababisha furaha kuu mbele ya Bwana wetu katika 
siku ile tutakapotathminiwa Naye (1Pet. 4:13; Ufu. 7:17; 21:4). Lakini kwa wale 
wanaorudi nyuma au kwa namna yoyote wanaruhusu magumu ambayo ni lazima 
yawakute Wakristo hapa duniani yawakatishe tamaa na kuwaweka mbali na Bwana 
wetu, kuna hatari kwamba imani inayodhoofishwa taratibu inaweza isidumu. Hivyo 
basi tufanye juhudi zote ili tuyatizame mambo hayo kwa kutumia macho ya Bwana 
wetu, tukielewa kwamba yuko upande wetu na atatuvusha katika shida yoyote 
itakayotokea, tukimtegemea yeye bila kujalai macho yetu yanaona nini, masikio yetu 
yanasikia nini au moyo wetu una hisia gani (War. 8:31). Kwani kwa njia hii imani 
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yetu inasitawi na kuwa wokovu wa maisha yetu, nao unasitawi na kuwa uzima wa 
milele tulioahidiwa hapa duniani, lakini kwa wale wanaokata tamaa, wajue kwamba 
wamo katika hatari ya kupoteza imani yao kutokana na kusogea mbali na Mungu 
(1Tim. 1:19).

10.35  Basi msiutupe ujasiri [wa imani] yenu, kwa maana una thawabu kuu.
10.36  Maana mnahitaji [kuendelea kwa] saburi, ili kwamba mkiisha kuyafanya 
mapenzi ya Mungu mpate [kutimiziwa] ile ahadi.
10.37  Kwa kuwa bado kitambo kidogo sana, Yeye ajaye atakuja, wala hatakawia.
10.38  Lakini mwenye haki [mwongofu] wangu ataishi kwa imani; [Lakini] Naye 
akisita-sita, roho yangu haina furaha naye.
10.39  Lakini sisi hatumo miongoni mwao wasitao [katika imani yao] na kupotea 
[kwa woga], bali tumo miongoni mwa hao walio na imani ya kutuokoa roho zetu 
[milele].
Waebr. 10:35-39 SUV

Tafsiri Sahihi ya 1Petro 1:10-12:
1.10 Hata wakati walipokuwa wakitabiri huu wokovu uliopangwa kuja kwenu, 
manabii wa kale walichunguza kwa bidii na kuulizia [kwa uangalifu] kuhusu hii 
zawadi kuu ya neema,
1.11 Wakiwa na shauku ya kugundua (kutambua) ni wakati upi [haswa] Roho wa 
Kristo aliyekuwa ndani yao alikuwa akionyesha alipokuwa akitabiri mateso ya Kristo
na utukufu [wa wokovu, pamoja na mambo mengine] utakaofuata baada ya 
[msalaba].
1.12 Kwani ilifunuliwa kwao kwamba katika kutabiri mambo haya, hawakuwa 
wanajitumikia wao wenyewe, bali walikuwa wanawatumikia ninyi – na mambo haya 
haya kwa sasa yametangazwa kwenu kupitia wale waliowapatia Injili kwa njia ya 
Roho Mtakatifu aliyetoka mbinguni – kwani hata malaika wanatamani kuyachunguza
hayo.

Ufunuo wa Maandiko Unaoendelea: Aya hizi zinaweza kuwa udhihirisho wa wazi 
kabisa katika Biblia wa kanuni inayojulikana kama “Ufunuo Unaoendelea au 
Endelevu”* (Progressive Revelation). Ufunuo Unaoendelea ni kanuni inayofundisha 
ukweli kwamba si kweli yote inayofahamika na waumini wa leo/sasa, ilikuwa 
ikifahamika na waumini hapo kale/mwanzo, na pia si kwamba iliweza kufahamika 
katika maandiko yaliyokuwako, ijapokuwa ilikuwepo katika maandiko hayo (yaani 
haikuwa bayana). Walichokifahamu Adamu na Eva juu ya kweli ya Mungu, yaweza 
kujengwa hoja, kilikuwa kidogo zaidi ya kinachoweza kufahamika na waumini wa 
leo/sasa – ikiwa watajibidiisha katika mchakato wa kukua kiroho, kusoma Biblia zao,
kutafuta mahala ambapo kweli ya Biblia inafundishwa kwa usahihi na kuendelea 
napo kila wakati, kuamini kweli wanayoisoma na kufundishwa, kuitumia kweli hiyo 

* Tafsiri yangu – R. Kilambo.
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katika maisha yao ya kila siku, na kuwasaidia wengine wafanye hivyo hivyo kwa 
kutumia vipaji vyao mara wakifikia kiwango cha kupevuka kiroho. Tunachoweza 
kusema kutokana na tendo la Adamu na Eva kupokea mavazi ya ngozi waliyopewa 
na Mungu katika Mwanzo 3:21 ni kwamba hata pale mwanzo, wanadamu wale 
wawili walipoondolewa kutoka paradiso, Injili ilifundishwa: sadaka ya kuchinjwa 
wanyama ambayo ilitakikana ili kutengeneza mavazi yale ya ngozi kwa ajili yao 
iliwakilisha kifo cha Bwana wetu kwa ajili ya dhambi zote, na ndiyo njia sanifu 
(standard) ya kuonyesha ufumbuzi wa Mungu wa kutatua tatizo la dhambi kabla na 
baada ya kutolewa kwa Sheria [ya Musa] hadi uhalisia wa msalaba (kwa sababu hii 
Mwanzo 3:21 mara nyingi huitwa protoevangelium au “kutolewa kwa mara ya 
kwanza kwa Injili). Tofauti ya msingi kati ya Injili kama ilivyofundishwa wakati ule 
na sasa ni kwamba kabla ya msalaba wanadamu walitazamia ufumbuzi wa Mungu 
[kwa tatizo la dhambi] bila kujua kikamilifu kuhusu “mateso ya Kristo na utukufu 
utakaofuatia” (1Pet. 1:11), bali zaidi zaidi kama “taswira hafifu kwenye kioo” 
(1Wakor. 13:12), lakini sasa, baada ya msalaba tunamwona “Bwana Yesu Kristo … 
akionyeshwa wazi, amesulibiwa” (Wagal. 3:1). Katika wokovu kutoka kwa Mungu, 
kumtegemea Yeye kwamba atatuokoa kutoka dhambi zote ikiwa tunajiweka katika 
mikono Yake, ndiyo kiini cha kuitikia wito wa Injili ili tuokolewe.

15.51  Angalieni, nawaambia ninyi siri [fumbo]; hatutalala sote, lakini sote 
tutabadilika,
15.52  kwa dakika moja, kufumba na kufumbua, wakati wa parapanda ya mwisho; 
maana parapanda italia, na wafu watafufuliwa, wasiwe [pasipo] na uharibifu, nasi 
tutabadilika.
1Wakor. 15:51-52 SUV

Jambo hili ni siri/fumbo kwa sababu kabla ya Paulo kupewa ufunuo huu (cf. 
1Wathess. 4:13-18), maandiko hayakupambanua kati ya awamu na mazingira ya 
ufufuo kama ilivyo sasa. Hapo zamani ilikuwa imefunuliwa tu kwamba wafu 
watafufuliwa, wengine wataingia katika uzima na wengine wataingia katika hatia au 
hukumu:

Kwani wengi wanaolala wataamka, wengine kuingia katika uzima wa milele, lakini 
wengine kuingia katika aibu na utengano [na Mungu] wa milele.
Dan. 12:2

Bali sasa tunafahamu zaidi, kwani Mungu amesababisha ufunuo wake wa mambo 
haya “uendelee”, kiasi kwamba sasa tunafahamu yote kuhusu awamu za ufufuo wa 
waongofu: 1) Kristo; 2) Kanisa (ukihusisha waliokwishalala na walio hai anaporudi 
Kristo; na 3) waumini watakaopatikana katika mileniamu, ama “Marafiki wa Bi 
Harusi”:
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15.23  Lakini kila mmoja mahali pake; limbuko [zao la mwanzo] ni Kristo; baadaye 
walio wake Kristo, atakapokuja [katika Ujio wa Pili].
15.24  Hapo ndipo mwisho, atakapompa Mungu Baba ufalme Wake; atakapobatilisha
utawala wote, na mamlaka yote, na nguvu [zote].
15.25  Maana sharti amiliki Yeye, hata awaweke maadui wake wote chini ya miguu 
yake.
15.26  Adui wa mwisho atakayebatilishwa ni mauti.
1Wakor. 15:23-26 SUV

Tafadhali kuwa makini na angalizo kwamba KWELI ni ile ile siku zote. Kweli 
haijabadilika. Kilichobadilika ni kwamba Mungu, katika neema Yake ameruhusu 
tupate fununu zaidi kuhusu maajabu yajayo kwa jinsi ufunuo wa kweli Yake kwa 
watu wa Mungu kupitia Roho Mtakatifu tunaopewa sasa umeendelea kutoka katika 
vile vivuli vya Sheria na kufika katika uhalisia wa neema Yake inayofunuliwa katika 
uso wa Bwana Yesu Kristo: “hata malaika wana shauku ya kutazama mambo haya” 
(Yoh. 16:12-13; 1Wakor. 2:12-16).

3.4  Kwa hayo, myasomapo, mtaweza kuuelewa ufahamu [utambuzi/umaizi] wangu 
[wa kiroho] katika siri/fumbo lake Kristo.
3.5  Siri hiyo hawakujulishwa wanadamu katika vizazi vingine [vilivyopita]; kama 
walivyofunuliwa mitume wake watakatifu na manabii zamani hizi katika Roho;
3.6  ya kwamba Mataifa [sasa] ni warithi pamoja nasi [Wayahudi] wa urithi mmoja, 
na wa mwili mmoja, na washiriki pamoja nasi wa ahadi yake iliyo katika Kristo Yesu 
kwa njia ya Injili [tangazo la ushindi Wake];
3.7  Injili hiyo ambayo nalifanywa mhudumu wake, kwa kadiri ya kipawa cha neema 
ya Mungu niliyopewa kwa kadiri ya utendaji wa uweza wake.
3.8  Mimi, niliye mdogo kuliko yeye aliye mdogo wa watakatifu wote, nalipewa 
neema hii ya kuwahubiri [kuwatangazia] Mataifa utajiri wake Kristo usiopimika;
3.9  na kuwaangaza watu wote wajue habari za madaraka [uenezi wa habari hiyo - 
dispensation of the mystery] ya siri hiyo, ambayo tangu zamani zote ilisitirika katika 
Mungu aliyeviumba vitu vyote;
3.10  ili sasa, kwa njia ya kanisa, hekima ya Mungu iliyo ya namna nyingi ijulikane 
na falme na mamlaka katika ulimwengu wa roho (yaani malaika);
3.11  kwa kadiri ya kusudi la [mpango wa enzi hata enzi, yaani historia] 
alilolikusudia katika Kristo Yesu Bwana wetu.
Waefe. 3:4-11 SUV (with some corrections)

Shauku ya Malaika:

15.7  Nawaambia, Vivyo hivyo kutakuwa na furaha mbinguni kwa ajili ya mwenye 
dhambi mmoja atubuye, kuliko kwa ajili ya wenye haki tisini na kenda ambao 
hawana haja ya kutubu.
Luka 15:7 SUV
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15.10  Nawaambia, Vivyo hivyo kuna furaha mbele ya malaika wa Mungu kwa ajili 
ya mwenye dhambi mmoja atubuye.
Luka 15:10 SUV

Maneno ya Bwana wetu hapa yanaweka wazi kwamba uwanja wa vita tunamotembea
na kuishi hapa duniani unachunguzwa kwa ukaribu sana huko mbinguni, kwani 
malaika wana shauku kuu na kila ushindi. Kwa hakika ni zaidi ya hapo. 
Tunafundishwa ya kwamba malaika wanatusaidia sisi waumini katika vita yetu ya 
kiroho:

1.14  Je! Hao wote (yaani malaika, soma muktadha wa sura ya 1) si roho watumikao, 
wakitumwa kuwahudumu wale watakaourithi wokovu?
Waebr. 1:14 SUV

Mambo haya tumekwishayazungumza kabla ya hapa.5 Kinachotuhusu hapa siyo 
shauku ya malaika katika utondoti (details) wa mkakati wa vita isiyoonekana 
inayopiganwa vikali katika mazingira yanayotuzunguka na wala si ushiriki wao 
katika vita hiyo, bali ni shani inayowatia bumbuwazi na/au mshangao ambao 
wanahisi wanavyoushuhudia Mpango mzima wa Mungu unaoleta ushindi mkuu na 
kamili [kwa Mungu] kwa kuja na kufanywa sadaka kwa Bwana Yesu Kristo. Zaidi ya
hayo, kitu cha msingi ambacho malaika hawa wanakiona cha kuvutia sana ni kile 
kinachosemwa kuwa ni “mateso ya Kristo na utukufu mkuu utakaofuata”. Sasa, kifo 
cha kiroho* cha Bwana wetu Yesu Kristo pale msalabani kwa ajili ya dhambi za 
ulimwengu wote ni jambo lenye mvuto mkubwa zaidi ya yote katika historia ya 
wanadamu na malaika. Msalaba, kwa hakika, ndio msingi wa mpango mzima wa 
Mungu, na hata sehemu ndogo tu ya kile alichokifanya Kristo pale Kalvari kwa ajili 
ya yule mtu, [kwa mfano], mwenye kiasi kidogo zaidi cha dhambi, kinazidi kwa 
umuhimu, shani na ajabu, mambo yote na matendo yote katika ujumla wake, katika 
historia yote ya mtu huyu – kwa kiasi kikubwa zaidi na zaidi. Hivyo basi, juhudi zote 
za Shetani kabla ya tukio la msalaba, ziliekezwa katika kulizuia tukio hilo lisifanyike 
au lisitokee – na juhudi zote baada ya msalaba, zinaelekezwa katika kushusha 
umuhimu wa msalaba. Na kama vile malaika walivyokuwa na shauku kubwa ya 
kuona jinsi tatizo la dhambi linavyoweza kutatuliwa na linavyotatuliwa [katika 
historia] na kwa mateso ya Kristo, vivyo hivyo kwa sasa wana shauku ya kuona 
matokeo ya sadaka ile ya pekee, “utukufu utakaofuata”, “utukufu” ambao sote 
tunaingia[mo] (tunaingia ndani yake) tunapokuwa wafuasi wa Bwana wetu kama 
Alivyonuia tufanye, tukibeba msalaba wetu. “Tunaposhiriki katika mateso Yake” 
(War. 8:17; 2Wakor. 1:5; Wafi. 1:29-30; Wakol. 1:24; 1Pet. 4:12-13; cf. Matt. 10:38; 
10:24; Mark. 8:34; Lk. 9:23; 14:27; Matendo 5:41; 2Wakor. 4:10-11; Wagal. 6:17; 
1Wathess. 1:6; 2Wathess. 1:4-5; 2Tim. 3:12), tunaingia katika kilele cha Mpango wa 
Mungu ambao msingi wake ni Mwamba wa Mwokozi na kifo Chake kwa ajili yetu. 
*Tafsiri yangu ya msemo “spiritual death”
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Ama kwa hakika hili linawatia shauku malaika, walioanguka na wateule: 
Walioanguka wana shauku ya kutufanya tushindwe kumfuata Kristo na hivyo 
wanafanya yote wanayoweza kutupa mateso; na wateule wana shauku ya kuuona 
uweza wa sadaka ya Kristo na katika maendeleo makubwa katika Kristo 
yanayofanywa na waumini kwa uweza wa Roho Mtakatifu, wakitusaidia sisi kwa njia
zozote halali wanazoruhusiwa na Mungu. Tunachotakiwa kujifunza kutokana na 
fundisho hili kutoka katika Neno la Mungu ni kwamba sisi siyo waumini walio kila 
mmoja peke yake akipambana hapa duniani, la hasha; sisi waumini, kila mmoja wetu 
ni sehemu ya Mwili wa Kristo ambao unapingwa na yule mwovu na majeshi yake 
katika kila hatua tunayopiga [kuelekea mbele], lakini tunasaidiwa katika vita hii na 
malaika wateule au watakatifu katika namna stahiki: sisi siyo tu sehemu ya vita ya 
malaika inayoendelea (ambayo kwa macho yetu hatuioni) – sisi ndiyo kitovu tukiwa 
kama wawakilishi wa Yeye ambaye ndiye Bwana wetu na Mwokozi wetu, Yesu 
Kristo.

4.9  Maana nadhani ya kuwa Mungu ametutoa sisi mitume [tuonekane kuwa watu 
wa] mwisho, [chini kabisa], kama watu waliohukumiwa wauawe; kwani tumekuwa 
tamasha kwa dunia [nzima]; kwa malaika na wanadamu.
1Wakor. 4:9 SUV

12.1  Basi na sisi pia [kama waumini wanaotajwa katika sura ya 11], kwa kuwa 
tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hii [watu na malaika], na tuweke
kando kila mzigo mzito, na dhambi ile ituzingayo kwa upesi [yaani maeneo ya tabia 
zetu ambamo tuna udhaifu mkubwa zaidi]; na tupige mbio kwa saburi katika yale 
mashindano yaliyowekwa mbele yetu,
12.2  tukimtazama Yesu, mwenye kuanzisha na mwenye kutimiza imani yetu; 
ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake aliustahimili msalaba na 
kuidharau aibu, naye ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha Mungu.
12.3  Maana mtafakarini sana yeye aliyeyastahimili mapingamizi makuu namna hii 
ya watendao [waliotenda] dhambi [dhidi ya nafsi yake], msije mkachoka, mkizimia 
mioyoni mwenu [na kukata tamaa].
Waebr. 12:1-3 SUV

Jinsi Mungu anavyoendesha Mpango wake wa wokovu ni dondoo ya msingi 
inayowatia shauku malaika, wateule na walioanguka, kwa sababu wokovu wa 
wanadamu katika mapana yake (kazi ya Kristo) na mafupi yake (wokovu wa mtu 
mmoja mmoja) ni ushuhuda wa huruma, neema, wema na upendo wa Mungu, na 
hivyo ni ushuhuda kwamba hakuna uonevu katika kuwatia Kwake hatiani Shetani na 
malaika wake walioasi naye.

Wokovu Endelevu: Wanaoamini wanaokolewa. Sasa, Petro anawezaje kusema 
katika aya ya 9 kwamba kwa sasa tunangojea Ujio wa Pili wa Bwana ili tuweze 
kupata wokovu? Na Paulo anawezaje kusema “utimizeni [yaani ufanyieni kazi] 
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wokovu wenu wenyewe kwa kuogopa na kutetemeka” (Wafi. 2:12)? Jibu ni kwamba 
ijapokuwa tumeokolewa (tumechukua nafasi yetu ya wokovu katika Kristo), na 
tunaendelea kuokolewa (tunapitishwa salama hapa duniani ambapo imani yetu 
inakabiliwa na mashambulizi daima), matunda ya yote tunayotumainia hayajafika 
bado. Kila kisichoonekana kinapaswa kutumainiwa (kama Paulo anavyosema katika 
War. 8:23-25). Lakini tumaini letu halipo kwenye aina fulani ya kitu kilicho kigumu 
kushikika au kupatikana. Badala yake, tumaini letu ni imani kamili katika yale 
ambayo Bwana atafanya kwa ajili yetu katika siku ile tukufu ya kurudi Kwake. Kwa 
waumini ni uhakika wa uhalisia wa yale yasiyoonekana (Waebr. 11:1); imani 
inayotazama mbele kwa kujiamini ni tumaini la Kikristo, na tumaini hilo 
limewekwa kwanza kabisa katika ufufuo:

8.23  Wala si hivyo tu; ila na sisi wenyewe tulio na malimbuko ya (tuliompokea) 
Roho [Mtakatifu], sisi pia tunaugua katika nafsi zetu, tukikutazamia kufanywa wana, 
yaani, ukombozi wa mwili wetu [yaani ufufuo].
8.24  Kwa maana tuliokolewa kwa taraja [tumaini] hii;
War. 8:23-24a SUV

Ijapokuwa hauelezwi kwa dhahiri kila mara katika maandiko, ufufuo ndio unaotimiza
ukamilifu wa “tumaini letu la Kikristo”, siku ile kuu kutoka kifo na kuingia katika 
uzima, siyo tu kwa nafasi tukufu tuliyo nayo leo kama waumini wa Bwana Yesu 
Kristo, bali katika mafanikio yote ya ahadi zote za Mungu kwetu: kuwa na mwili wa 
milele pamoja na thawabu zinazoambatana nao, na urithi utakaodumu milele katika 
Yerusalemu Mpya tukiwa pamoja na kaka na dada zetu katika uwepo wa Bwana 
tunayempenda sana:

5.8  Lakini sisi tulio wa mchana, tuwe na kiasi, hali tukijivika kifuani imani na 
upendo, na chapeo [helmet] yetu iwe tumaini la wokovu.
5.9  Kwa kuwa Mungu hakutuweka kwa hasira yake [hakututeua tupitie ghadhabu 
yake], bali tupate wokovu, kwa [njia ya] Bwana wetu Yesu Kristo;
1Wathess. 5:8-9 SUV

Kama vile tulivyoona katika hali ya utakaso (mwanzo wa mfululizo wa masomo 
haya; tizama masomo #8, #13, #19), ambamo tunatakaswa mara tu tunapomwamini 
Bwana Yesu Kristo (kwani Mungu Baba anatuchukulia kuwa ni “watakatifu pale 
tunapoungana na Mwana Wake, Bwana wetu), tutatakaswa milele wakati wa ufufuo 
(ambapo tutakuwa ndani ya miili yetu mipya [mi]timilifu, hatuwezi kamwe kutenda 
dhambi  tena, milele) hata hivyo tumeitwa tuishi maisha matakatifu hapa duniani, 
tukiurekebisha mwenendo wetu ili tutembee katika utakatifu pamoja na Bwana katika
kuendana na nafasi yetu ya utakatifu na katika matazamio ya ule utakaso wetu wa 
mwisho katika siku ile ya ufufuo, na hivyo hivyo kwa wokovu wetu. Tumeokolewa 
kama waumini katika Bwana Yesu Kristo, lakini hatutau-ishi wokovu huu na 
hatutapokea wokovu huu kikamilifu mpaka siku ile tutakapokamilisha ufufuo wa 
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miili na mwanzo wa maisha yetu ya milele. Kwa kuwa hivyo ndivyo hali ilivyo, 
tunapaswa kuweka tumaini letu siyo tu kwa wokovu ujao (wakati huo huo tukifurahia
na kutegemea wokovu tulio nao tayari na tunaou-ishi kwani tu wamoja na Kristo), 
bali pia tujibidiishe/tujitahidi kuhakikisha kwamba hakuna kinachoingilia 
muunganiko ulio muhimu sana kati ya pointi ‘A’na pointi ‘C’. Kwani pointi ‘B’, 
yaani maisha yetu hapa duniani, katika mwili huu tulio nao sasa, inaweza kudumu au 
kuchukua muda mrefu kidogo baada ya kujitoa kwa Kristo (ingawa katika Mpango 
wa Mungu ni sawa na kufumba na kufumbua tu ukilinganisha na milele), na ule 
‘wokovu wa mwisho’ unakuja tu kwa wale waliookolewa, yaani waumini katika 
Kristo.

2.12  Basi, wapendwa wangu, kama vile mlivyo[i]tii [ile kweli] sikuzote, si wakati 
mimi nilipokuwapo tu [pamoja nanyi], bali sasa zaidi sana mimi nisipokuwapo, 
utimizeni wokovu wenu wenyewe kwa kuogopa na kutetemeka.
Wafi. 2:12 SUV

Akiwa kama mwalimu mzuri wa Biblia aliyewajali ‘kondoo wake’ sana, Paulo 
anawaambia Wafilipi wale “ukweli wote”. Kama waumini, wokovu wetu ni salama 
kabisa … kama waumini. Hata hivyo, kuna kundi la mbegu katika fundisho-fumbo la
mpanzi, ambalo linaanguka juu ya mwamba. Mbegu hii huota haraka na kwa furaha 
kutokana na wokovu iliyopata … kwa muda tu. Lakini kukatishwa tamaa na 
[ma]shinikizo ya maisha kunasababisha kundi hili la watu kufifia katika imani mpaka
mwisho wake imani inapotea kabisa:

8.13  Na wale penye mwamba ndio wale ambao wasikiapo hulipokea lile neno kwa 
furaha; nao hawana mizizi [imara], huamini kitambo kidogo, na wakati wa kujaribiwa
hujitenga (huasi).
Lk. 8:13 SUV

Aina hii si waumini tena baada ya kuanguka kwani wanakoma kuamini. Wokovu ni 
matokeo ya kuweka imani yetu katika Kristo; lakini ikiwa imani inapotea, na wokovu
hupotea. Ukweli huu unapaswa kutupa motisha, kama waumini wa Filipi 
walivyopokea ilani ya kutoka moyoni ya Paulo, ya “kufanyia kazi” wokovu wetu, 
kwani hilo ndilo jambo muhimu kuliko yote katika maisha yetu. Kwani ikiwa 
tunasonga mbele kiroho, tukipevuka katika Neno na hivyo katika imani, tukifaulu 
badala ya kushindwa mitihani inayokuja kwa wale wanaompenda Mungu, na 
tukivitumia vipaji tulivyopewa katika kulitumikia Kanisa (Mwili) wa Bwana wetu 
Yesu Kristo, hatutakuwa na la kuogopa: ni wale tu wasiojali ndio walio hatarini, 
kutokana na kutojali [kwao] kiroho, ya kuanguka. Mungu hatuzuii kuokolewa. Na 
Apishe mbali wazo hilo! Alimtuma Mwanaye aje kufa ili sisi tuweze kuishi kwa 
sadaka Yake kwa ajili yetu (Yoh. 3:16); Alimtuma Bwana Yesu Kristo kuukomboa 
ulimwengu, na si kuuhukumu; matokeo yake, wote walio na imani katika Bwana 
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Yesu Kristo wanaokolewa – na wataokolewa katika siku ile kuu ya mwisho, ikiwa tu 
imani, ambayo ndiyo chanzo muhimu cha wokovu huu, inaishi.

3.18  Amwaminiye yeye hahukumiwi; asiyeamini amekwisha kuhukumiwa; kwa 
sababu hakuliamini jina [yaani Nafsi] la Mwana pekee wa Mungu.
Yoh. 3:18 SUV

5.4  Kwa maana kila kitu kilichozaliwa na Mungu huushinda ulimwengu; na huku 
ndiko kushinda kuushindako ulimwengu, hiyo imani yetu [katika Kristo].
1Yoh. 5:4 SUV (cf. Aya ya 1)

Wakikutumikia Wewe na si Wenyewe: Kuna mengi yanayotia shani na ya 
kustaajabisha kuhusiana na Mpango wa Mungu wa jinsi Bwana alivyoambatanisha 
kila kitu kinachotokea katika maisha yetu na katika historia ya dunia, lakini kimoja 
kati ya yale yanayostaajabisha zaidi ni ile namna timilifu ambayo maandiko 
yanawapa waumini ukweli wote unaohitajika kwa ajili ya kukua kiroho na kuishi 
hapa, katika dunia au ulimwengu wa Shetani.

2 Katika malisho ya majani mabichi hunilaza [mahitaji ya kimwili], Kando ya maji 
ya utulivu huniongoza (maji ya ile Kweli; Isa. 55:1; Yoh. 3:5; Ufu. 22:17). 
3 Hunihuisha nafsi yangu [ie. maisha ya kimwili na kiroho]; na kuniongoza Katika 
njia za haki kwa ajili ya jina lake.
Zab. 23:2-3 SUV

Upaji mtimilifu wa Mungu wa ile kweli ni pamoja na kiasi cha kutosha cha katika 
maandiko cha habari zinazoonyesha, baada ya kutwaa mwili, kifo cha [ki]roho na 
ufufuo wa Kristo, kwamba msalaba na Yeye aliyebeba dhambi zetu akiwa juu yake 
(msalaba) ni sehemu ya mpango wa Mungu tangu Mwanzo – kwa hakika Bwana 
Yesu Mwenyewe ndiye mpango wa Mungu. Kitu ambacho manabii wa kale 
hawakukiona na ambacho sisi tumekiona ni Kristo Yeye Mwenyewe, na tunamwona 
kwa dhahiri zaidi kwa sababu ya maneno waliyopewa kuandika karne nyingi kabla 
Bwana wetu hajaja katika dunia hii.

15.4  Kwa kuwa yote yaliyotangulia kuandikwa yaliandikwa ili kutufundisha sisi; ili 
kwa saburi na faraja ya maandiko tupate kuwa na tumaini.
War. 15:4 SUV

Kusudi kamili la Sheria ni kuongoza watu waelekee kwenye wokovu (kwa 
kudhihirisha dhambi ya wanadamu na kutojitosheleza kwetu: War. 3:20; 7:7; Waga. 
3:24), lakini ndani yake kuna vivuli ambavyo bila ubishi vinatuelekeza katika ujio wa
Kristo na kutolewa Kwake sadaka kwa ajili yetu.
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1.29  Siku ya pili yake amwona Yesu anakuja kwake, akasema, Tazama, Mwana-
kondoo wa Mungu, aichukuaye dhambi ya ulimwengu!
Yoh. 1:29 SUV

Injili: Sehemu mojawapo muhimu ya ufunuo endelevu na ambayo Petro anaitilia 
mkazo katika muktadha wetu wa 1Pet. 1:10-12 ni ile ya namna Injili ilivyoletwa kwa 
wanadamu. Siku zote Injili ni ile ile: kumtegemea Mungu kwa ajili ya wokovu 
kutoka dhambi, kifo na hukumu/hatia kwa kuweka imani yetu katika Mbadala Wake 
kwa ajili ya dhambi zetu, Bwana na Mwokozi wetu mpendwa Yesu Kristo. Walengwa
wa barua hii wanakumbushwa na Petro juu ya ukweli kwamba wokovu wao 
uliasisiwa kupitia kupewa kwao kwa ile kweli na wainjilisti waliopita katika jamii za 
Asia Ndogo wanaozungumzwa hapa. Kwa kuwa fahirisi (contents) ya waraka huu ina
ukweli wa Biblia wenye kina na neema nyingi, tunaweza kuwa na uhakika kwamba 
Petro, wakati akizungumzia zaidi kuhusu “ile saa walipoamini kwa mara ya kwanza”,
analitumia pia neno “Injili” kama linavyotumiwa mara nyingi katika maandiko, yaani
kweli yote iliyomo katika maandiko ambayo ndiyo inafanya “habari njema” kuhusu 
Bwana Yesu Kristo, na ambayo si yote inahitajika ili mtu aokolewe, lakini yote 
“yanafaa kwa mafundisho, kwa kuwaonya watu makosa yao, kuwaongoza katika 
uongofu na kuwasahihisha/kuwaadibisha” (2Tim. 3:16). Kuieleza kwa urahisi zaidi, 
ingawa tunaokolewa kama [watoto] wachanga wa kiroho, tunazaliwa upya kupitia 
mbegu ya Neno la Mungu, kukua kwetu kusiishie katika utoto huo wa kiroho bali 
kuendelee kupitia malisho ya maziwa ya Neno Mpaka sote “tufikie kiwango cha 
kupevuka ambacho kipimo chake ni Kristo” (Waefe. 4:13).

Wakala wa Injili: Kama ambavyo wakala halisi wa wokovu wetu ni Roho 
Mtakatifu, Yeye ambaye anaufanya ukweli wa Biblia uwe dhahiri kwetu na ueleweke 
na roho zetu pale tunapoamini kwa mara ya kwanza katika Bwana Yesu Kristo, vivyo
hivyo [ni] Roho Mtakatifu ndiye aliyefunua (inspired) maandiko yote matakatifu. 
Zaidi ya hapo, Yeye ndiye anayefanya iwezekane sisi kuelewa kanuni zote nyingine 
za Biblia tunapozisikia na tunapokuwa tayari kuziamini – kitu ambacho asiyekuwa 
Mkristo au asiyeamini hawezi kufanya (1Wakor. 2:13-14). Kukua huku kwa Kanisa 
mmoja mmoja pekee na kwa ujumla, kutoka uchanga mpaka kupevuka, katikati ya 
ulimwengu wa Shetani na licha ya upinzani mkubwa kutoka kwa yule mwovu, ni 
mwujiza halisi ambao tunapaswa kuupa thamani kuu katika mioyo yetu – na ni kitu 
ambacho malaika wana shauku kubwa ya kukitazama (1Pet. 1:12).6

Mateso ya Kristo: Utukufu wote ujao una msingi wake katika Bwana Yesu Kristo, 
katika utimilifu wa Nafsi Yake na kazi Yake katika mateso kwa ajili yetu (1Wakor. 
3:11). Bwana Yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zetu na kwa ajili ya dhambi za 
ulimwengu wote. Kweli hii ndiyo msingi ulio imara wa kila tunachokiamini, 
matumaini yetu yote na matarajio yetu yote. Alichokifanya katika kujitoa kwa ajili 
yetu ni vigumu [kwetu] sisi kutambua vyema kwa sasa, lakini tunajua kwamba 
lilikuwa tukio kuu [lililotokea] katika historia yote, ya wanadamu na malaika. Zaidi 
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ya hayo, kuingia Kwake katika miali ya moto [msalabani] ili abebe dhambi zetu zote 
ni jambo ambalo ni vigumu kwa sisi kujenga taswira yake mioyoni mwetu. Sehemu 
ndogo kabisa ya sadaka Yake iko nje kabisa ya uwezo wetu kuelewa, na thamani yake
haina kipimo. Bila ya Bwana Yesu kusingekuwa na historia [ya wanadamu] – 
kusingekuwa na sababu ya kuwa na historia. Bila ya utayari Wake wa kuteswa kwa 
ajili yetu, tungekuwa tumepotea, na kina cha kupotea huko ni vigumu kukitafakari, 
kwani kinatisha. Kutwaa hulka ya uwanadamu ijapokuwa Yeye ni Mungu, akatembea
hapa duniani kwa utimilifu, alishambuliwa kwa nguvu zote na ukali sana na wajumbe
wa Shetani – wa kibinadamu na malaika (waasi), alipata maumivu makali na ufidhuli 
wa kusulibiwa na matukio yote yaliyotangulia msalaba – ingawa hata sehemu moja tu
ya mateso haya yanapaswa kutufanya tutetemeke kwa heshima na woga – hakuna 
hata moja kati ya hayo inayofikia Yeye kuingia katika lile giza kwa ajili yetu, kupaa 
katika mwali wa moto (Waamuzi 13:20), kuungua bila kuteketea (Kutoka 3:2) mpaka 
Aliporidhisha kiwango cha msamaha kwa ajili ya dhambi zetu zote. Hatukuwa laiki 
(fit), hatukuwa na uwezo, hatukuwa na nia (tuseme ukweli!) wa kubeba adhabu hata 
ile ndogo kabisa iliyostahili adhabu – lakini Bwana yesu alifanya yote hayo kwa ajili 
yetu, kutuokoa, kufanikisha ushindi Wake ili aweze kutupata sisi, Bibi Harusi Wake, 
Kanisa la Kristo.7

19.7  Na tufurahi, tukashangilie, tukampe utukufu wake; kwa kuwa arusi ya Mwana-
Kondoo imekuja, na mkewe amejiweka tayari.
Ufu. 19:7 SUV

Hitimisho: Maajabu ya ile KWELI ambayo sasa inapatikana ni faraja kwetu katika 
mateso yoyote ambayo Bwana anaweza kuruhusu tukabiliane nayo, na KWELI hizi 
zinapaswa, kwa kujifunza, kuziamini na kuzitumia katika maisha yetu, kutusaidia 
kisaikolojia na kiroho kwa kuweka tumaini letu si katika mambo ya kidunia, bali 
katika thawabu za milele na tarajio la ripoti nzuri kutoka kwa Mwokozi wetu Yeye 
aliyeteseka kwa ajili yetu ili tuweze kuwa na uzima wa milele pamoja Naye – 
tutakapokutana Naye uso kwa uso hatimaye.

 

Notes:

1. Tazama haswa L. S. Schafer, Systematic Theology, v2, ukurasa 162-199.

2. Kwa mjadala wa kina wa msingi huu na nyaraka zenye utondoti (deatails) mwingi, 
tizama The Satanic Rebelion, Part 3: “The Purpose, Creation and Fall of Man”, na 
Bible Basics, Part 3A: “Anthropology”.
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3. Juu ua somo la kuzaliwa upya kiroho na uzima wa milele, tizama somo #19 la 
mfululizo huu, “Spiritual Rebirth”, [#19 “Kuzaliwa Upya Kiroho”: tafsiri ya 
Kiswahili], pamoja na “Bible Basics, Part 4B: “Soteriology”.

4. Tizama “The Judgment of the Church”, section I.7 ya Coming Tribulation part 6, 
“Last Things”.

5. Katika somo #22 la mfululizo huu, na pia sehemu ya 1 ya Satanic Rebellion, 
sehemu ya I.2.d, “Angels are similar to mankind in several important ways”. Ili 
kuona uwezekana kwamba matukio ya hapa duniani yanatizamwa kwa makini na 
waumini walioondoka duniani, tazama sehemu ya 2B ya Coming Tribulation series, 
chini ya “The Heavenly Sea”.

6. Tazama Bible Basics Part 5: “Pneumatology: The Study of the Holy Spirit”.

7. Tazama Bible Basics, Part 4A: “Christology”, sehemu II.5: “The Spiritual Death of
Christ”.

=0=

Translated from: Personal Salvation and Spiritual Progress: Peter’s Epistles #28

=0=

Basi, na tuonane katika somo #29 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!

14


