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Mathayo 7:14 SUV

1Petro 1:8-9:
[… hapo Bwana Yesu Kristo atakaporudi kwa utukufu.] Ijapokuwa hamjamwona, 
mnampenda tu. Ijapokuwa hamwezi kumwona kwa wakati huu, mna imani juu Yake. 
Kwa sababu hii mna furaha ambayo hamwezi hata kuieleza, ambayo inaonyesha ile 
milele ijayo yenye utukufu, pale mtakapokabidhiwa ule ushindi mkuu wa siku ya 
mwisho – wokovu wa maisha yenu – ambao ndiyo lengo na nia ya imani yenu hii.

Utangulizi: Tunakaribia kumaliza fundisho la maneno ya sifa ya utangulizi wa 
waraka wa kwanza wa Petro, yaani maneno ya kutoka moyoni mwake, ya sifa kwa 
Mungu Baba kwa neema zake zenye taswira nyingi anazompatia kila mmoja wetu. 
Tunavyofanya hivyo, suala linaloshika akili zetu mwishoni mwa aya ya 9 ni lile la 
ustahamilivu wa imani ya Mkristo akiwa katikati ya mitihani ya maisha. Mjadala wa 
Petro wa lile tumaini la uzima, matarajio ya ufufuo wa miili yetu na baraka zisizo 
kifani za milele ijayo, yanatokana na tathmini halisi ya maisha yetu kama 
tunavyoyajua hapa na kwa wakati huu: katika wakati wake hapa duniani, maisha ya 
Mkristo ni ya dhiki, taabu na mateso. Kwa hakika, kama waumini wa Bwana Yesu 
Kristo, tuna miadi ya kukabiliana na upinzani mkali kutoka kwa Shetani kiasi 
kwamba mafanikio ya ushindi wetu wa mwisho – kumaliza uhai wa sasa tukingali na 
imani yetu – yanaelezwa na Petro katika lugha ya shangwe: wokovu ni “tuzo ya 
ushindi” (kwa Kiyunani komizo: kuondoka na tuzo ya ushindi, kupata thawabu 
kutokana na juhudi; cf. Kama Petro anavyolitumia neno hili katika 1Pet. 5:4, na 



Paulo katika 2Wakor. 5:10; Waefe. 6:8). Zaidi ya hapo, wokovu huu wa siku ya 
mwisho ndilo lengo kuu la imani yetu, kwa sababu katika kufanikisha hili, tunakuwa 
salama, “tunaokolewa” katika namna ambayo haiwezi kubadilika kamwe. Hata 
hivyo, mpaka hapo tutakapoupata ushindi huu wa mwisho, tutakuwamo na 
tutaendelea kuwamo katikati ya vita kali inayohusu uzima wetu [wa milele].

Vita ya Imani: Katika kila taswira yake, thawabu yetu kwa imani yetu kwa Bwana 
Yesu Kristo ni kuu mno licha ya ukinzani wa Shetani na wafuasi wake wanaofanya 
juhudi kuu ili tushindwe. Tunatazamia kwa uhakika kuelekea maisha mapya, mwili 
mpya, na baraka zote za mbingu mpya na nchi mpya inayokuja. Hili ni tumani letu! 
Lakini bila ya imani binafsi endelevu katika Bwana Yesu Kristo, tumaini hili 
halitazaa chochote.

Madai ambayo mara nyingi yanasikika katika duru za kiinjilisti kwamba kusitirika na
kustahamili kwa imani yetu ni “automatic”, kwamba imani yetu itaendelea, itasitawi  
bila [kujali] juhudia za kuitunza na kuiendeleza, si sahihi – kwa masikitiko makubwa 
sana. Mtazamo wa kimapokeo wa Ki-kalvinisti kwamba, kwa lugha rahisi, wale 
wanaoshindwa katika imani yao [basi] hawakuwa waumini halisi tangu hapo mwanzo
nao pia si sahihi. Hapo nyuma tulipata fursa ya kujifunza kwa undani lile fundisho-
fumbo la mpanzi (tizama Petro #12, #16, #18; Matt. 13:1-23; Marko 4:1-20; Lk. 8:4-
15). Katika mjadala ule, itakumbukwa, mbegu ya Neno la Mungu iliangukia katika 
aina 4 za udongo: mgumu, wenye miamba, wenye magugu na miiba, na ule wenye 
rutuba. Hapa tutazungumzia mahususi ule mfano wa udongo wenye mawe/miamba, 
kwani aina hii ya udongo inawakilisha wale watu ambao mwanzoni wanakiri imani, 
lakini baadaye wanaanguka chini kwa sababu ya shinikizo – liwe la magumu au la 
utafutaji wa maisha na starehe za duniani. Imani kama hii haitoshi kufanikisha 
wokovu, kwa sababu mtu huyu “hakustahamili mpaka mwisho” (Matt. 24:13); maana
yake, ingawa watu wa aina hii walimwamini Kristo wakati fulani, ulifika wakati 
mwingine imani yao ilipotea – wakarudi kwenye hali yao ya kutoamini.

Hakuna jambo linalopaswa kushika moyo na akili yetu katika maisha ya Kikristo 
zaidi ya jambo hili. Kwani bila imani kwa Kristo, tunapotea, na ile mithali inakuwa 
kweli, “mwisho unakuwa mbaya kuliko mwanzo wake” (2Pet. 2:20-22). Kabla ya 
kulichambua kwa undani suala la kupoteza imani kwa Kristo, tunahitaji kwanza 
kuweka wazi maana ya kumwamini Kristo kwa ajili ya wokovu wetu.

Namna ya Kuwa Muumini: Kila mmoja wetu anafikishwa uso kwa uso na uhalisia 
na uwezo mkubwa wa Mungu katika wakati fulani wa maisha yake (War. 1:18-23; 
Mhu. 3:11). Kuitambua hali yetu ya dhambi na hatia inayoambatana na utambuzi huo
tutakaposimama mbele za huyu Mungu mweza yote pia humtokea kila mwanadamu 
(War. 2:14-16; Waebr. 9:27). Hii ndiyo maana moja kati ya mambo ya kustaajabisha 
sana kuhusu zawadi hii ya bure kabisa kutoka kwa Mungu, yaani wokovu kupitia 
Mwanaye Yesu Kristo, ni kwamba wengi hawako tayari kuipokea. Waweza kufikiri 
kwamba ikiwa uhakika wa kifo cha mwili si sababu tosha au motisha ya kutosha ya 



kutuonyesha uhitaji wetu wa Mwokozi, basi angalau tumaini lakuokolewa kutoka kwa
mkono wa Mungu atakayetaka haki itimizwe itakuwa motisha ya kutosha:

10.26  Maana, kama tukifanya dhambi kusudi [kwa kiburi] baada ya kuupokea ujuzi 
wa ile kweli, haibaki tena dhabihu kwa ajili ya dhambi [hizi];
10.27  bali kuna kuitazamia hukumu yenye kutisha, na ukali wa moto ulio tayari 
kuwala wao wa[m]pingao [Bwana].
Waebr. 10:26-27 SUV.

Pamoja na ahadi ya Injili, ni ile habari njema kwamba tumewekwa huru kutokana na 
dhambi zetu kwa kifo cha Kristo alichokufa kwa ajili yetu, na hivyo, kwa kutumainia 
kazi Yake na siyo kazi yetu, tutaepuka hukumu ya siku za mwisho ambayo [bila 
imani kwa Kristo] ndiyo majaliwa (kudura) ya uzao wa Adamu. Hivyo, uwepo wa 
hukumu ya Mungu na wokovu kutoka hukumu hiyo ni sehemu halali katika 
mafundisho ya kuwavutia wasioamini ili wampokee/wamkubali Kristo kuwa 
Mwokozi wao (cf. Matendo 24:15 & 25).

Kwa uhakika ulikuwa woga wa hukumu ya Mungu katika mfumo wa tetemeko kuu 
ambalo alilishuhudia yule mkuu wa gereza ndio uliompa motisha ya kuutafuta 
wokovu. “Mabwana” aliwauliza kwa hofu Paulo na wenzake baada ya kuiona nguvu 
ya Mungu ikifungua milango ya gereza kwa tetemeko lile kuu na hapo hapo kuuona 
uhalisia wa uwezo wa Mungu, “nifanye nini ili nipate kuokolewa?” Jibu la Paulo 
lilikuja bila kusita wala utata:

“Mwamini Bwana Yesu Kristo nawe utaokoka.” Matendo 16:31.

Huu ni ujumbe wa Injili katika maneno rahisi sana. Unaokolewa kwa kumwamini 
Kristo, basi. Unakuwa Mkristo kwa kuweka imani yako katika Kristo. Biblia 
inaliweka hili wazi “katika njia na nyakati nyingi tofauti” - Waebr. 1:1.

Mwandishi Charles Ryrie katika kitabu chake “Survey of Bible Doctrine”, anahesabu 
zaidi ya aya 200 katika Agano Jipya pekee ambamo inaandikwa wazi kwamba 
wokovu unatokana na/unategemea imani pekee. Mtu anakuwaje basi, muumini 
katika Kristo, Mkristo na mfuasi wa Kristo? Kwa kuweka tu imani yako kwake, na 
katika muda huo unaingia katika jamaa ya Mungu, unakuwa sehemu ya mwili wa 
Kristo, unakuwa sehemu ya Kanisa Lake. Ujumbe huu mfupi na rahisi ambao 
unatakiwa kuwa nao katika muda ule unapookolewa, umefananishwa na punje ya 
haradali, ukilinganishwa na kiasi kikubwa cha mafundisho ambayo unayapata baada 
ya wokovu. Mpango mzima ni “Kristo”: kuikubali na kuipokea zawadi ya bure ya 
Mungu kwako kwa ajili ya uzima wa milele, unalazimika kwanza kumkubali na 
kumpokea Mwanaye, nafsi ya Kristo na kazi Yake:

Hakuna ajaye kwa Baba, bila kupitia kwa Mwana. Yoh. 14:6.
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Uzima wa milele, wokovu kutoka kifo na hatia, haviwezi kununuliwa kwa kiasi 
chochote cha fedha za hapa duniani, lakini twaweza kujitwalia, bila ya kulipa 
chochote. Hii ni kwa sababu Bwana Yesu Kristo amekwishalipa kwa ajili yetu sote, 
kwa kifo chake msalabani kwa ajili yetu. Kwa sadaka Yake, ametugomboa, akilipa 
gharama zote za dhambi zetu tunazotenda, na hivyo kufungua mlango wa kuingia 
paradiso. Kama bado hujafanya hivyo, maji ya uzima yapo kwa ajili yako, unaweza 
kunywa bila malipo yoyote sasa hivi. Amini tu katika Bwana Yesu Kristo, nawe 
utaokolewa. “Tukiwa ni mabalozi wa Kristo, kama vile Mungu anakusihi 
nakukusitiza kupitia kwetu, tunakuomba, fanya mapatano na Mungu!” (2Wakor. 
5:20).

14.1  Msifadhaike mioyoni mwenu; mnamwamini Mungu, niaminini na mimi.
14.2  Nyumbani mwa Baba yangu mna makao mengi; kama sivyo, ningaliwaambia; 
maana naenda kuwaandalia mahali.
14.3  Basi mimi nikienda na kuwaandalia mahali, nitakuja tena niwakaribishe 
kwangu; ili nilipo mimi, nanyi mwepo.
Yoh. 14:1-3 SUV

3.16  Kwa maana jinsi hii Mungu aliupenda ulimwengu, hata akamtoa Mwanawe wa 
pekee, ili kila mtu amwaminiye asipotee, bali awe na uzima wa milele.
Yoh. 3:16 SUV

2.8  Kwa maana mmeokolewa kwa neema [ya Mungu], kwa njia ya imani [yenu kwa 
Kristo]; ambayo hiyo haikutokana na nafsi zenu, ni kipawa [cha bure] cha Mungu;
2.9  [na] wala si kwa matendo [yenu], mtu awaye yote asije akajisifu.
Waefe. 2:8-9 SUV

16.31  Wakamwambia, Mwamini Bwana Yesu, nawe utaokoka pamoja na nyumba 
yako.
Matendo 16:31

Ushuhuda wa maandiko uko wazi kabisa. Kinachohitajika kwa upande wako ni 
kupokea zawadi ya karama kutoka kwa Mungu mwenye upendo ambaye amekwisha 
fanya yote kwa ajili yako. Afanye nini zaidi ya lile lililokwishafanywa Naye la 
kumtuma Mwana wake wa pekee ampendaye, aje kufa kwa ajili yetu, ili wewe uweze
kuishi milele Naye? Kinachohitajika ni wewe kukubali, kuweka imani yako katika 
Bwana Yesu Kristo, kumwamini, nao uzima wa milele utakuwa wako. Anachokitaka 
Mungu ni kwamba usikatae zawadi/karama hii Yake isiyo [na] kifani.

22.17  Na Roho na Bibi-arusi wasema, Njoo! Naye asikiaye na aseme, Njoo! Naye 
mwenye kiu na aje; na yeye atakaye, na ayatwae maji ya uzima bure.
Ufu. 22:17 SUV

Misingi ya Imani Katika Kristo:
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aman           πιστευω   pisteuo'    אׇםַו
 Etimolojia ya Neno Imani: Japo Biblia inatumia msamiati mpana katika 

kuzungumzia mafundisho ya imani, dhana ya neno “imani” katika Kiswahili 
inanyumbulishwa kwa ukaribu zaidi na neno la Kiebrania ‘aman, neno la 
Kiarabu ‘iiman na neno la Kiyunani pisteuo (pamoja na maneno 
yanayohusiana nayo). Ikumbukwe hapa kwamba Biblia imeandikwa katika 
lugha za mwanzo (original languages) za Kiebrania (na Kiarami – Aramaic – 
kidogo) katika Agano la Kale, na Kiyunani katika Agano Jipya. Neno hili 
linapotumika kama kitenzi-neno (verb), hutafsiriwa kama kuamini (to believe).
Kwa mfano, katika Mwanzo 15:6, ambapo tunaambiwa kwamba Abrahamu 
“akamwamini Bwana, naye kwake hili likahesabiwa kuwa haki”, ‘aman ndiyo 
neno linalotumika (katika Kiebrania). Mzizi wa kitenzi-neno (verb) unahusiana
na dhana ya kuwa imara na wa kuaminika (hivyo ‘amunoth ni mihimili ya 
mjengo, wakati ‘amen inamaanisha “kwa kweli/uhakika au kwa kuaminika), 
hivyo kwamba katika Kiebrania, dhana ya kuamini[ka] inabeba pia msisitizo 
kwamba mlengwa wa imani hiyo (yaani Mungu) anaweza kuaminiwa na wote 
watakaoweka imani yao Kwake. Kama ilivyo nguzo imara, atatusaidia pale 
tutakapomwegemea, ‘aman inadokeza (na katika hilo sote tuseme amen!). 
Neno la Kiyunani pisteuo ndilo linalotumika katika Septuagint (tafsiri ya 
Bublia ya Kiebrania kwenda katika lugha ya Kiyunani iliyofanywa takriban 
300BC ambayo ilikuwa na ushawishi mkubwa katika uandishi wa Agano Jipya
kuhusiana na msamiati na mtindo wake wa uandishi) kutafsiri neno ‘aman, na 
hivyo wakati wote linabeba kiashiria cha utegemezi kwa Mungu. Katika 
Kiyunani, pisteuo maana yake ni kuwa na imani katika au kuamini kwa 
mlengwa fulani. Kama vile dhana hasi ya apistia (yaani kutokuwa na imani) 
inavyoweka wazi, “imani” inayoonyeshwa na pesteuo ni zaidi ya kukiona na 
kukielewa kitu kiakili tu (mfano Warumi 11:20-23, ambapo kutoamini ni 
mwenendo wa makusudi wa moyo wa mtu). Kwa kuongezea, waandishi 
mbalimbali wa Agano Jipya wamelitumia neno pisteuo katika tenzi endelevu 
(participles) wanapowazungumzia waumini (wakati uliopita/uliopo/ujao, 
unaoendelea). Hii ni muhimu, kwa sababu kwa waandishi wa Biblia, waumini 
ni watu ambao “walikuwa, wako na wataendelea kuwa katika hali ya 
kuamini”. Hivyo, wakati wowote unaozungumziwa, uliopita au wa sasa, 
unaoendelea, basi kitatumika kitenzi endelevu (participle) ambacho kitaweka 
wazi kabisa [kanuni] kwamba waumini ni watu ambao wanahusika wakati 
wote katika kitendo cha kuamini, iwe tendo hilo linaelezewa kwamba 
limekwishafanyika (Matendo 18:27; 19:18; 21:20,25; Tito 3:8), linaloendelea 
wakati wote (Waefe. 1:19), au limekwishafanikishwa (Waebr. 4:3).

 Maana ya Neno Imani: Imani, kama tulivyoona katika kitabu cha Waebrania, 
ni uhalisia wa yale tusiyoyaona: “Imani ni kuwa na uhakika wa mambo 
yatarajiwayo; ni udhahiri wa mambo yasiyoonekana” (Waebr. 11:1; cf. 
2Wakor. 4:18; 5:7). Mwandishi wa kitabu cha Waebrania halafu anaendelea 



kuonyesha jinsi imani ilivyo moja kati ya maadili muhimu ya maisha ya 
Kikristo, kwa sababu kwa kutumia imani, waumini maarufu wa kale 
walimfurahisha Mungu na wakamshuhudia Yeye mbele ya ulimwengu, 
wakienenda aghalabu bila kujali viwango na ‘maadili’ ya dunia hii (aya 2-40). 
Walienenda kwa imani, ambapo kulingana na aya ya kwanza, iliwapa uhalisia 
katika matumaini yao, na hivyo ikawapa uhakika ambao uliyafanya maoni ya 
dunia hii kuwa yasiyo na thamani (yanapolinganishwa na ule uhakika). 
Mwandishi huyu anayaweka mambo kinyume na vile yanavyoonekana. 
“Tuonyeshe ishara/mwujiza!” ni kilio na madai ya kizazi cha wakati wa Bwana
Yesu na mpaka sasa. “Nipe uhakika kwamba wewe ni Mungu!” Lakini 
mwandishi wa waraka ule kwa Waebrania anatuambia kwamba kwa wale 
waumini waliotukuka wa kale, mambo yalikuwa kinyume kabisa na hivyo. 
Walikuwa na imani kwamba kile ambacho kwa wakati ule walikitumainia tu 
kukipata (ahadi ya thawabu kutoka kwa Mungu) kitafanyika kwa ukweli; 
kwamba kile ambacho kwa sasa hakionekani (uwepo na uongofu wa Mungu) 
hata hivyo kilikuwa halisi. Hii imani inaelezwa na mwandishi kwa Waebrania 
kuwa ndio msingi wa tumaini lao, kuwa ndiyo ithibati ya visivyoonekana. 
Kwani thawabu wanazotumaini kuzipata ziko, na yule Mungu asiyeonekana 
atakayewagawia thawabu hizo yuko. Kwa imani yao waumini wanaotajwa 
katika sura ya 11 wanatupa uthibitisho wa hili. Kama kusingekuwa na thawabu
za kweli, kama kusingekuwa na Mungu mwenye haki, basi imani ya namna hii 
na matendo makuu yaliyotokana nayo yasingeonekana chini ya jua. Lakini kwa
kweli ushuhuda mkuu wa hawa waumini shujaa ni uthibitisho wa kutosha wa 
uwezo na uwepo wa Mungu, na uwepo wa thawabu zilizotukuka alizoziweka 
salama matunzoni kwa ajili ya wale wanaostahamili katika imani. Hivyo, imani
inajumuisha, inafunika Ukristo wetu katika marefu na mapana yake (Wagal. 
1:23). Zaidi ya mtazamo au mwenendo wa moyoni, imani inaashiria kuaminika
[kwa Mungu] (War. 3:3). Imani ni kitendo cha kukiri, kujisalimisha, kuacha 
kupinga na kuanza kujitoa, kuamua, ni kitendo cha unyenyekevu na heshima 
kwa mamlaka ya Mungu katika kumwogopa Mungu. Ni katika kujitoa 
kikamilifu na kuweka tumaini letu katika uadilifu wa Mungu ndipo tunauona 
uhalisia na uwepo wa yale maajabu yasiyoonekana yaliyoahidiwa kwetu [na 
Mungu].

 Imani ni Zaidi Sana ya Mwenendo na Mchakato wa Kufikiri Tu: Imani ni zaidi 
ya uelewa au kukubali uwepo wa Mungu au Uungu wa Kristo. Kama Yakobo 
anavyosema, “Je, unaamini kwamba Mungu yuko? Hiyo ni vyema sana. Lakini
hata pepo wanaamini hivyo na kutetemeka [kwani wanaijua hatma ya kutisha 
ya uasi wao]” (Yak. 2:19). Ujumbe wa Yakobo hapa ni kwamba imani siyo tu 
zoezi la kiakili juu ya uwepo wa Mungu au hata kutambua kwamba Kristo ni 
Mwana wa kweli wa Mungu. Imani inavuka mpaka wa kutambua tu habari 
fulani. Imani inazitambua na kuzikumbatia kweli hizi. Pale mtu anapoamini 
katika Bwana Yesu Kristo kuwa ndiye njia pekee ya kufika kwa Baba, njia 
pekee ya kuokolewa kutoka katika hukumu na kifo, mtu huyu hapo hapo 
anabadilishwa milele, na hakuna uelewa wa kiakili tu wenye uwezo wa 



kufanikisha mwujiza mkuu kama huu. Hivyo, pamoja na uelewa wetu wa 
kiakili kuhusu kweli zilizoko katika Injili ([uelewa huu ukitiwa] nguvu na 
Roho Mtakatifu), imani yetu inapaswa pia kuhusisha kujitoa na kujiwajibisha 
katika kumfuata Bwana Yesu Kristo. Hii dhana imo pia katika neno la 
Kiyunani epignosis. Neno hili hutumika mara nyingi (pamoja na kitenzi-neno 
kinachohusiana nalo epigignosko) kuelezea “elimu” ya Mungu katika 
mazingira ya wokovu, epignosis inahusisha dhana ya kufahamu, kukubali, na 
hivyo kutii ukweli wa Mungu na Utashi Wake (War. 1:28; 1Tim. 2:4; 2Tim. 
2:25).

 Muundo na Jinsi ya Kutenda kwa Imani: Katika maandiko, masimulizi ya 
kwanza kabisa, ya undani kuhusiana na wokovu wa nafsi yanapatikana katika 
Mwa. 15:6, ambapo tunasoma kwamba Abrahamu “alimtumainia Bwana, naye 
Bwana akamhesabia haki kutokana na imani hiyo.” Katika nyakati za Agano la
Kale, waumini walielekeza macho yao kwenye msalaba, kwenye siku ambayo 
kwa namna moja ama ingine, Mungu atafuta dhambi na kufungua mlango wa 
wokovu (cf. War. 3:25b). Siku zote Mungu amejiwekea mashahidi wa matendo
makuu ya wokovu atakayoonyesha ulimwengu kupitia dhabihu ya Mwana 
Wake. Kutoka yale mavazi ya ngozi za wanyama aliyowapa Adamu na Eva 
(ambayo yalihusisha kuchinjwa kwa wanyama wale), kupitia hata mfumo 
mzima wa sadaka wa Walawi, mpaka ile siku yenyewe ya msalaba, Mungu 
ameweka wazi kwa mtu yeyote mwenye shauku ya kujua, kwamba WOKOVU
UNAPATIKANA KUPITIA KUTOLEWA SADAKA KWA MWINGINE 
MAHALA PETU ili kulipia ile adhabu ya dhambi zetu. Abrahamu 
alimtumainia Mungu – si kwake yeye mwenyewe au katika uongofu wake – 
kwa ajili ya wokovu wake wa siku ya mwisho, na tumaini hilo, alilokuwa 
akiliimarisha siku zote za maisha yake, ndilo lilikuwa njia ya wokovu kwake. 
Katika Warumi 10:9-10, Paulo anatuambia kwamba hata leo njia ya wokovu ni 
ile ile: ikiwa “tutakiri kwamba Yesu Kristo ni Bwana kwa midomo yetu, na 
kuamini katika mioyo yetu kwamba Mungu alimfufua kutoka katika wafu” 
basi tutaokolewa. Yakobo anaweka wazi kwamba Paulo “haongezi” kitu 
chochote katika njia na utendaji wa imani. Huwezi kuwa muumini, 
anadhihirisha, bila ya imani hiyo kudhihirishwa katika maisha yako (Yak. 2:18-
26). Kama ushahidi, ananukuu kufaulu kwa Abrahamu katika mtihani [wake] 
ule mgumu wa imani, amri kutoka kwa Mungu kwamba amtoe sadaka ya 
kuchinja mwanawe Isaka. Badala ya kusuasua, Abrahamu aliamini kwamba 
Mungu anayemtumainia atafanya yote kuwa mema, na wokovu wa Isaka 
kupitia kwa mbadala aliyetolewa na Mungu mwenyewe imekuwa taswira ya 
dhabihu ya Kristo kwa ajili yetu mpaka leo. Ikiwa tunamwamini Mungu 
mioyoni mwetu, basi na “kukiri ukweli huo kwa midomo yetu” kutafuata, 
pamoja na ushuhuda wa imani yetu kimatendo ambao Mungu ataufanya kupitia
sisi katika maisha yetu ya Kikristo tutakayoishi. Basi, mbali na taswira ya wazi
tuliyo nayo ya kazi inayookoa iliyofanywa na Nafsi ya Mwokozi wetu Yesu 
Kristo tunapotizama nyuma kwenye msalaba, njia ya wokovu inabaki ile ile 
kwa Paulo kama ilivyokuwa kwa Abrahamu: amini. Na wakati Abrahamu 



alitazama mbele kwa matuamini kwa ile dhabihu ambayo Mungu ameitoa kwa 
ajili yetu, sisi tuna uhakika wa ufahamu wa kazi iliyofanywa na Bwana wetu 
Yesu Kristo msalabani, ufahamu ambao kama mtume Petro anavyotuambia, 
“manabii waliuulizia na kuutafuta” (1Pet. 1:10-12). Hivyo basi, “kukiri” [kwa 
mdomo] kama inavyofundishwa katika War. 10:9-10 si sharti katika mchakato 
wa kuwa muumini, bali ni namna Paulo anayoitumia ya kututhibitishia (kama 
vile Mungu alivyothibitisha kwa Abrahamu, na kama Yakobo anavyoweka 
wazi kwa mtindo wake wa uandishi) kwamba waumini wote wa kweli 
wanaonekana kwa kazi wanazozifanya: yaani katika mfano huu, hakuna mtu 
ambaye kikweli (moyoni) ameweka imani yake katika Kristo atakataa au 
hatokuwa tayari kukiri kwamba Yesu ni Bwana.

 Yaliyomo Katika Injili: Kristo ndiye aliyemo katika “habari njema (Kiyunani 
euangelia), taarifa nzuri kutoka kwa Mungu kuhusu wokovu kutoka dhambi na
kifo kwa wale wote wanaomwamini Mwana wake na hakuna msingi mwingine
kwa imani yetu (1Wakor. 3:11). Baada ya kusema hili, ebu tujiulize swali 
lifuatalo: ni kiasi gani cha taarifa au elimu juu ya Kristo ambacho mtu anahitaji
kujifunza/kujua ili tu aweze kuokolewa, kwani ni wazi kwamba sisi sote 
tunaoamini tulijifunza mengi zaidi kuhusu Mwokozi wetu baada ya kuweka 
imani yetu katika Kristo kuliko tuliyoyajua saa ile tulipozaliwa upya. 
Tuchukue mfano wa Abrahamu tena; baba yetu katika imani hakuyajua yote 
ambayo sisi tunayajua sasa kuhusu tukio kuu la kutwaa mwili kwa Kristo, 
kwani nyingi kati ya tondoti (details) za kutwaa mwili kwa Bwana Yesu ili afe 
mahala petu zilikuwa zimefichwa zisionekane mpaka zilipofikia uhalisia wake 
(2Wakor. 3:12-18). Lakini tangu msalaba, Kristo mwenyewe, na si kanuni ya 
sadaka ya Mungu kwa niaba yetu (kama ilivyokuwa katika Agano la Kale), 
ndiye suala muhimu na la wazi katika wokovu, na hivyo Nafsi na kazi ya 
Kristo ndivyo vinapaswa kuaminiwa au kutambuliwa na kukubaliwa (Kiyunani
epignosis: siyo tu kuelewa bali kukubali pia). Mungu Baba amemfanya 
Mwanaye, Bwana Yesu Kristo, kuwa ndiye msingi wa wokovu, na hivyo kwa 
sasa hakuna namna nyingine ya kuokolewa (Yoh. 5:23; 12:44; 14:6; Matendo 
4:12).

 Tendo la Imani Inayookoa: Kimsingi, kumwamini Kristo ni kitendo cha 
kukubali na kupokea mbadala wa Nafsi ya Kristo mahala petu, yaani kutambua
kwamba sisi wenyewe tunastahili tu kifo na hatia, na hatuwezi hata kidogo 
kuepuka kaburi. Hata hivyo, mara tusikiapo habari njema kwamba Mungu 
ametupatia njia ya kuokolewa kutoka kifo na hatia ambavyo huwakumba 
wanadamu wote, tunaikumbatia hii “habari njema” ya Bwana Yesu Kristo na 
kifo chake kwa ajili yetu. Kinapochukuliwa kwa mtazamo huu, kitendo cha 
kuamini ni, kimsingi, kufanya uchaguzi wa kusimama kwa uongofu wa Kristo 
badala ya uongofu wetu sisi wenyewe (cf. Mwa. 15:6; War. 3:21-26; na Aaron 
kama taswira ya Kristo “atabeba hatia”: Kutoka 28:38). Tunaweka imani yetu 
katika Kristo kwa ajili ya wokovu wetu kutoka dhambi na kifo. Kanuni hii ni 
muhimu sana. Habari njema ya Injili ni tamko kwamba tumesamehewa kwa 
msingi wa kazi ya Kristo, tunapata msamaha huu kupitia imani [tuliyo nayo] 



katika Yeye aliyefanikisha kazi hii [kwa faida yetu]. Hivyo, katika kiwango 
fulani, utambuzi [wetu] wa uhitaji wa msamaha na wokovu kutoka dhambi na 
kifo ni sehemu muhimu ya imani inayookoa. Kama Bwana wetu anavyosema, 
“yeye aliyesamehewa kidogo, hupenda kidogo”. Zaidi ya hapo, kama 
hatuamini kikweli na kuona waziwazi kwamba tuna uhitaji mkubwa wa 
kuokolewa kutoka kifo na dhambi, basi tutakuwaje na motisha ya kutosha 
kupokea karama hii kutoka kwa Mungu? Hivyo uhitaji na fursa kwa ajili ya 
wokovu ni sehemu mbili za sarafu moja. Unaamini kwamba kuna umuhimu wa
wokovu (kitubio), hivyo unamtegemea Kristo kwa ajili ya kufanikisha wokovu
(kuweka imani katika Kristo). Kwa namna hii matendo mawili yanayoelezwa 
katika War. 10:9-10 ya kmwamini na kum-kiri Kristo yanaunganishwa na 
hayawezi kuachanishwa.

 Imani Ndiyo Fikra Adilifu ya Msingi ya Mkristo: Kama tulivyoona mara nyingi
katika masomo yetu haya ya 1Petro, imani ndiyo fikra adilifu ya msingi ya 
maisha ya Kikristo, ikiorodheshwa kwanza kabisa (na hivyo ni ya msingi) 
katika 1Wakorintho 13, na kama kanuni ya msingi ambayo Wakristo wote 
wanapaswa kuielewa, katika Waebrania 6:1 (pia imeorodheshwa mwanzoni 
katika orodha ya Petro: 2Pet. 1:5). Haiwezekani kufanya/kufanikisha 
maendeleo yoyote katika maisha ya Mkristo, au, kwa hakika, kufanya chochote
katika mpango na matakwa ya Mungu juu ya maisha yetu bila imani (Waebr. 
11:6). Imani ndiyo fikra adilifu ya msingi , ndilo tofali la msingi ambalo juu 
yake fikra adilifu zote nyingine zinajengwa (kw. mf. tumaini: Waebr. 11:1; 
upendo: 1Wakor. 13).

 Imani Katika Kristo Ndiyo Njia Pekee ya Wokovu: Bwana Yesu Kristo ndiye 
kiini na ndiye kitovu cha maisha yetu ya Kikristo (Waebr. 12:2). Kwa kazi 
aliyofanya msalabani, Yeye ndiye Mwokozi wa ulimwengu (1Yoh. 2:2; 1Tim. 
4:10), na hakuna anayeweza kumjongelea Baba au kupata msamaha Wake wa 
dhambi au kibali Chake kupitia msuluhishi mwingine yeyote (1Yoh. 14:6; 
Waefe. 2:18). Kristo ndiye mlengwa pekee anayefaa wa imani yetu, yaani 
Nafsi pekee ambayo kwake tunaweza kuweka imani yetu na kupata wokovu 
kutoka hukumu na hatia inayokuja kama Petro anavyoweka wazi katika 
Matendo 4:12:

4.12  Wala hakuna wokovu katika mwingine awaye yote, kwa maana hapana 
jina jingine chini ya mbingu walilopewa wanadamu litupasalo sisi kuokolewa 
kwalo.

Mlango ni mwembamba na barabara inayoelekea huko ni ngumu, lakini 
hakuna njia nyingine ambayo kwayo tunaweza kupokea uzima wa milele zaidi 
ya kumpokea Bwana Yesu Kristo kuwa ni Bwana na Mwokozi wetu (Matt. 
7:13; Lk. 13:24). Haijalishi maisha ya mtu ni magumu kiasi gani au eneo 
analoishi ni mbali na gumu kufika kiasi gani, Mungu ameyaweka yote hayo 
katika Mpango Wake, na kiwango tangu msalaba ni kile kile: imani katika 
Kristo. Hakuna kiasi chochote cha ‘matendo mema’ wala ‘kujitoa’ 



kinachoweza kutosha mbele za Mungu Baba kuchukua nafasi ya Mwanaye 
pale msalabani (Waefe. 2:8-9).

 Imani Huleta Utengano: Injili inapatikana bure, haihitaji stahiki ya namna 
yoyote kwa upande wetu, na inapatikana kwa wote. Katika upotofu wa fikra za
wanadamu, wengi wanajikwaa katika urahisi, wepesi na ukarimu wa ujumbe 
huu kutoka kwa Mungu. Kwa baadhi yao, Injili ni “rahisi mno”, kwa wengine 
“haijakaa kitaaluma kwa kiasi cha kutosha kuwaridhisha wao” (1Wakor. 1:23; 
2Wafalme. 5:1-14). Wengine wanaudhika na kukasirishwa na dhana ya 
hukumu na kutiwa hatiani na Mungu kwa sababu ya matendo yao maovu, 
wakikana uhalisia wa dhambi zao, wakichukia mwanga wa ile kweli kwa 
sababu ya matendo yao ya giza (Yoh. 3:19-21). Lakini tunapaswa kusimama 
kwenye kweli, bila kujali ushawishi wa fikra na hoja za kibinadamu za wakati 
huu: hakuna njia nyingine ya kuokolewa mbadala na kupitia imani kwa Bwana 
Yesu Kristo. Msimamo usiobadilika kama huu mara nyingi hutenganisha watu, 
lakini hii ndiyo kudura, haya ndiyo majaliwa (destiny) ya kweli. Kama vile 
Mungu alivyotenganisha ardhi na maji (Zab. 104:9), na kama alivyomtuma 
Abrahamu atenganishe miili ya wanyama na kuweka njia katikati yayo (Mwa. 
15:8-17), kama Alivyotenganisha kati ya mwanga na giza (Mwa. 1:3-4; cf. 
Yoh. 1:5), vivyo hivyo Anatenganisha kati ya wazima na wafu, 
kinachotenganisha kati ya uzima wa milele na hukumu ya milele ikiwa ni 
imani katika Mwanaye. Mpaka hapo Bwana wetu atakaporudi, tujue kwamba 
suala la imani katika Yeye, yaani Injili, kuwa ndiyo upanga unaotenganisha 
wanadamu katika makundi mawili yanayopingana na yaliyo kinyume: 
wanaoamini na wasioamini (Matt.10:34; cf. War. 2:8).

 Imani si Mwisho, ni Mwanzo Tu: Kwa wale wanaoamini, maisha ya Kikristo 
ndiyo kwanza yanaanza. Baada ya kuunyanyua na kuubeba msalaba wetu kwa 
imani, Kristo anatupa amri ya kumfuata (Matt. 16:24; Mk. 8:34). Kama 
ambavyo tumekuwa wanajumuiya wa familia ya Mungu kwa imani, vivyo 
hivyo sasa ni lazima tutembee kwa imani kama tunavyofanya juhudi za 
kumfuata Bwana wetu katika maisha yetu yote (2Wakor. 5:7). Zaidi ya hapo, 
Luka anaongeza dondoo mbili muhimu kwenye amri hii ya Bwana wetu ya 
kumfuata, kwa upande mmoja akisema kwamba hili ni jambo tunalopaswa 
kufanya kila siku (Lk. 9:23), na kwa upande mwingine, kwamba bila hii “imani
ya ufuasi”, hatuwezi hata kufikiriwa kwamba sisi ni wanafunzi Wake (Luka 
14:27). Neno la Kiyunani linalomaanisha “mwanafunzi” ni mathetes, neno 
linalotokana na mzizi wa neno la Kiyunani linalomaanisha “kujifunza”. Hivyo,
kumfuata Kristo na kujifunza kweli aliyoturithisha katika Neno Lake takatifu 
vimeungana kimsingi kabisa na haviwezi kutenganishwa. Kumfuata Kristo ni 
kujifunza Neno Lake, kulielewa, na kulitimiza kwa matendo (Yak. 1:22).

Maisha ya Mkristo

kusikia (kwa imani)> NENO LINAPOAMINIWA <(kwa matendo) kutenda



 Matokeo ya Imani: Kuna faida nyingi sana katika kuwa muumini katika Kristo 
(katika kitabu cha tatu (3) cha mfululizo wa vitabu vyake vya “Systematic 
Theology”, Lewis Sperry Schafer anaorodhesha faida 33 zinazojitegemea 
ambazo huongezeka katika hesabu ya muumini kutokana na neema za Mungu).
Lakini, kwa hakika, moja kati ya karama muhimu na inayopendwa ambayo 
huja kwa tendo la imani ni kuhalalishwa kwetu (War. 5:1). Hii ni kwa sababu 
kuhalalishwa (kufanywa waongofu mbele za macho ya Mungu kwa sababu ya 
tumaini letu kwa kazi ya Kristo kwa imani) kunasababisha wokovu wetu 
kutoka kifo cha kiroho na kuingia kwenye uzima wa milele (War. 3:21-22; 
1Yoh. 5:11). Sisi tulio ndani ya Kristo kupitia imani yetu Kwake hatutaingia 
tena katika hukumu ya kutisha ya Mungu ambayo ni kile kifo cha pili (War. 
8:1; Ufu. 20:11-15), bali “tumeingia kwenye uzima tukitoka kwenye kifo” 
(1Yoh. 3:14).

 Imani ni Lazima Ijengwe: Mwisho, baada ya kuwa na imani inayookoa, 
hatuwezi kukaa tu na kuwa na mtazamo kuwa imani itajiendeleza na kujijenga 
yenyewe. “Mjichunguze wenyewe ili muone kama mko katika imani”, Paulo 
anawaasa Wakorintho (2Wakor. 13:5). Huu ni ushauri mzuri, haswa 
tunapokumbuka ile tuzo kuu itakayotokana na kuimarisha imani yetu: ufufuo 
na uzima wa milele. Twaweza kuwa na uhakika kwamba Mungu atakuwa 
mwaminifu kwao watakaomtegemea (2Tim. 2:12-13). Hii ina maana ya 
kwamba tuishike imani tunayokiri mpaka mwisho, kwani ni imani yetu 
itakayotupatia ushindi:

Kwani huu ndio ushindi unaozidi nguvu ulimwengu: imani yetu!
1Yoh. 5:4

Hitimisho: Haijalishi maisha yetu ni magumu kiasi gani, haijalishi mlima (mpando) 
ni mkali kiasi gani, haijalishi njia na lango ni jembamba kiasi gani, ustahamilivu wetu
katika imani yetu kwa Bwana Yesu Kristo si bure (1Wakor. 15:58; Wagal. 6:8). 
Kwani upande wa pili wa lile lango kuna MILELE pamoja na baraka na faraja 
ambazo kwa sasa hatuwezi kuzielewa:

10.37  Kwa kuwa bado kitambo kidogo sana, Yeye ajaye atakuja, wala hatakawia.
10.38  Lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani; Naye akisita-sita, roho yangu 
haina furaha naye. Waebr. 10:37-38 SUV.
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Imetafsiriwa kutoka: Faith Dynamics: Peter’s Epistles #24
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Basi, na tuonane katika somo #25 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!

http://www.biblesos.org/sw/Kwa-kuwa-bado-kitambo-kidogo-sana-Yeye-ajaye-atakuja-wala-hatakawia/
http://www.biblesos.org/sw/Lakini-mwenye-haki-wangu-ataishi-kwa-imani-Naye-akisita-sita-roho-yangu-haina-furaha-naye/


 


