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1.3  Ahimidiwe Mungu, Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo, ambaye kwa rehema zake
nyingi alituzaa mara ya pili ili tupate tumaini lenye uzima kwa kufufuka kwake Yesu 
Kristo katika wafu;
1.4  ili tupate na urithi usioharibika, usio na uchafu, usionyauka, uliotunzwa 
mbinguni kwa ajili yenu.
1.5  Nanyi mnalindwa na nguvu za Mungu kwa njia ya imani ili/[hata] mpate wokovu
ulio tayari kufunuliwa wakati wa mwisho.
1Petro 1:3-5 SUV

Utangulizi na Mapitio: Tasnifu au hoja kuu ya 1Petro 1:3-5 (nukuu hapo juu) ni 
kwamba, kama Wakristo, tumezaliwa upya, na kwamba kuzaliwa huku upya 
kunapelekea sisi kuingia katika mahusianao mapya ambayo yanabadilisha kabisa 
namna tunavyokabiliana na dunia hii. Petro anatuhesabia mabadiliko matatu muhimu,
akitanguliza kila dhana ya badiliko kwa kutumia kihusishi (preposition) eis [katika 
lugha ya Kiyunani] maana yake “katika/ndani ya”, kikiwakilisha kuingia kwetu 
katika baraka mpya tatu mara tunapookolewa. Baraka hizi tatu ni, kama 
zilivyopangwa katika aya hizo hapo juu, tumaini lenye uzima, urithi usioharibika, na 
wokovu utakaofunuliwa siku ya mwisho. Baraka zote tatu zinazungumzia maisha ya 
utukufu yatakayokuwapo baada ya kurudi kwake Bwana wetu Yesu Kristo. Uzima 
mpya tulio nao kama Wakristo, hadhi ya kuwa “wazaliwa wapya” mbele za macho ya
Mungu ni [kama] kiunganishi katika mioyo yetu, kikituunganisha imara kabisa na 
uhalisia ulioko mbinguni ambao siku moja utafunuliwa. Tumaini lenye uhai, urithi 
usioharibika, na wokovu utakaofunuliwa, aina tatu za baraka ambazo ndani yake 
tumezaliwa upya kwa neema ya Mungu kupitia imani yetu kwa Bwana Yesu Kristo, 
zote ni zawadi tofauti za huu uzima mpya katika Kristo, na kila moja inaoana na moja
kati ya maadili matatu ya maisha ya Kikristo ambayo tumeyazungumza.

Tumaini Lenye Uzima: Kwanza, tumezaliwa upya “katika tumaini lenye uzima kwa 
ufufuo wa Bwana Yesu Kristo kutoka katika wafu”. “Tumaini lenye uzima” 
linazungumzia ufufuo wa miili yetu, mabadiliko, kama tulivyoona, ya miili yetu ya 
hapa duniani, yenye dosari ya dhambi, na kuwa miili yenye utukufu wa milele kwa 
minajili ya ule uzima tulio nao sasa hivi kwa ahadi, ambao utakuwa wetu katika 
maajabu yake yote pale Kristo atakaporudi. Uadilifu wa tumaini una kiini chake 
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katika imani kamili juu ya uhalisia wa matokeo haya ya wakati wa mwisho, na 
unatupa nguvu ya kuhimili uharibifu wa miili yetu na masikitiko mengi mengine ya 
maisha ya hapa duniani.

Urithi Usioharibika: Pili, tumezaliwa upya “ili tuupate urithi usioharibika, usio na 
uchafu, usionyauka, unaotunzwa mbinguni kwa ajili yetu”. Huu “urithi usioharibika” 
unamaanisha ile thawabu ambayo kila Mkristo atapokea mbele ya kiti cha hukumu 
(kutathminiwa) cha Kristo, ambapo matendo yetu yote ya hapa duniani (baada ya 
wokovu) yatafanyiwa tathmini na si mwingine bali Bwana wetu Yesu Kristo 
mwenyewe. Thawabu hizi zitadumu milele na hazifanani na kitu chochote 
tunachoweza kufaudu hapa duniani wakati huu wa utawala/himaya ya Shetani. Kama 
vile wana wa Israeli walivyongojea kwa shauku, kwa vizazi kadhaa, kuuona mwisho 
wa mizunguko yao isiyokuwa na makazi maalumu jangwani na kuingia kwa shangwe
na utukufu katika nchi waliyoahidiwa na Mungu, vivyo hivyo nasi tunangojea kwa 
shauku siku ambayo tutaingia katika ufalme wa mbinguni tukimfuata Bwana Yesu 
Kristo, na kuvuna matunda ya kazi yetu tuliyoifanya hapa duniani [baada ya 
wokovu]. Uadilifu wa upendo unatangamana na taswira na ukweli huu wa kuzaliwa 
kwetu upya, kwani kama vile upendo wa Mungu kwa wanadamu ulioonyeshwa na 
nafsi ya Kristo unavyoakisiwa nasi katika mwenendo wetu na utumishi kwake, vivyo 
hivyo tutapata thawabu. Tofauti na thawabu za maisha ya sasa, thawabu za milele 
haziharibiki kamwe. Haziwezi “kuharibika, kunajisika wala kufifia”, na haziwezi 
kudhurika wala kupungua kwa namna yoyote, bali zitakuwa zetu kuzifaudu milele na 
hakuna mwizi anayeweza kuziiba na wala hakuna wadudu waharibifu wanaoweza 
kuziharibu. Thawabu hizi (ambazo zinaakisi upendo tulio nao kwa Bwana wetu Yesu 
Kristo na ambao tunauonyesha katika maisha yetu ya hapa duniani), msingi wake 
hauko katika kudonoa-donoa na makwaru-kwaru ya hapa duniani, bali uko katika 
ukaribu mkuu wa Mungu mwenye neema (tizama Petro #18 “Mataji”).

Wokovu Utakaofunuliwa Siku ya Mwisho: Tatu, tunao uhakika wa wokovu wetu, 
sisi, ambao kama waumini katika Kristo “tunalindwa na nguvu za Mungu kwa njia 
ya imani hata tupate wokovu ulio tayari kufunuliwa wakati wa mwisho”. Huu 
“wokovu wa siku za mwisho” unazungumzia kutimizwa katika historia ya wanadamu
kwa ahadi zote za Mungu kwa kila mmoja wetu kama muumini, kwani 
“tunanyakuliwa kutoka katika moto wa hatia” hapo mwishoni mwa historia ya 
wanadamu. Petro anachukulia kwamba wasomaji wake wanajua zile hoja muhimu 
kuhusu zile “nyakati za mwisho” na hivyo wataungojea wokovu unaotegemea imani 
inayoendelea na isiyokoma kwa Bwana wetu Yesu Kristo. Katika tukio la ufufuo 
ndipo ahadi hii ya maandiko itakapotimizwa, na hivyo wakati halisi na mazingira ya 
wokovu vitatofautiana, kwani ujio wa pili wa Bwana wetu unatenganisha matukio 
mawili ya ufufuo kama tulivyoona hapo nyuma. Lakini tutakaposimama mbele ya 
Bwana wetu tukiwa katika miili yetu mipya, tukitoa hesabu ya maisha yetu, lengo 
litakuwa ni kutathmini huduma yetu, utumishi wetu, na siyo wokovu wetu (1Wakor. 
3:15). Kama vile “tumaini lenye uzima” linavyoelekezwa kwenye ufufuo na “urithi 
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usioharibika” unavyoelekezwa kwenye fikra adilifu ya upendo, vivyo hivyo “wokovu
wa siku za mwisho” unaelekezwa kwenye uadilifu mkuu wa imani. “Tunalindwa kwa
nguvu ya Mungu katika imani yetu” kama aya ya tano inavyosema. Hulka ya nguvu 
ya Mungu isiyotetereka ni ya kutegemewa [wakati wote], lakini kutokana na udhaifu 
wa mwanadamu, tutalizungumza hili kwa kirefu hapa – suala la uhakika wa wokovu 
– kwa sababu “wokovu wa siku za mwisho” unategemea imani. Kama tulivyoona 
katika somo #18, taji la utukufu ni thawabu ya Wakristo wanaoongeza juu ya imani 
yao na juu ya tumaini lao, huduma na utumishi halali, unaochangia katika wokovu na
kupevuka kwa Wakristo wenzao. Taji la uhai/uzima ni thawabu ya Wakristo 
wanaoendelea kiroho, wanaoongeza juu ya imani yao, maisha yanayodhihirisha imani
hiyo katika kuukabili ukinzani, majaribu na mateso. Taji la uongofu/uadilifu ni 
thawabu wanayoipata wale wanaofanikiwa kupevuka kiroho katika maisha yao. 
Hivyo sasa tutaenda kwenye fundisho linalozungumzia kudumu katika imani, na 
kupoteza imani.

Kudumu Katika Imani: Imani ni moja kati ya maadili muhimu ya Kikristo. Ni 
katika imani yetu kwake Bwana Yesu Kristo sisi tunakuwa Wakristo na tunaendelea 
kuwa Wakristo. Tulipoamua kuwa Wakristo, imani yetu ilinyoosha mkono na 
kuipokea habari njema za Bwana Yesu Kristo. Si kwa uwezo wa kufikiri, wala kwa 
majaribio ya [ki]sayansi, bali kwa kuamini, kwa imani tumeipokea Injili, 
tulimwamini Bwana Yesu Kristo. Hatukumngojea Mungu atuthibitishie Injili, bali 
bila ushahidi/ithibati, bila kuona, tuliweka imani yetu katika Neno la Mungu, ahadi 
ya Mungu. Tuliamini kile Mungu alichotuambia katika maandiko Yake, kwamba 
kupitia imani katika Yesu Kristo hatutaangamia na ulimwengu huu, bali tutakuwa na 
uzima wa milele. Mungu alituahidi hivyo nasi tuliamini. Tulimtumainia, tulitegemea 
uadilifu Wake, hulka Yake, tulitegemea kwamba alichoahidi atakitimiza, bila 
upendeleo na kwa haki, kwani Yeye ni Mungu. Katika kumtoa sadaka Mwanaye wa 
pekee, Bwana Yesu Kristo, katika ushuhuda mkubwa sana wa maandiko, na katika 
maisha yetu ya kila siku, sasa tunaona kwa macho ya imani kile ambacho Roho 
Mtakatifu alituwekea wazi wakati ule: kwamba Mungu anastahili tumaini letu, 
kwamba Yeye anastahili kutumainiwa. Mungu hajawahi kutuangusha, na kamwe 
hatotuangusha. Wote wanaomwamini Mwanaye ni watoto wake; hawataangamia 
pamoja na dunia hii. Kwa hakika tunawekwa salama kwa sababu ya ulinzi wake 
wenye uwezo mkuu, hata kama macho yetu ya kimwili yanatuonyesha vinginevyo. 
Kwa hakika “tunawekwa salama kwa uweza wake” - na “kwa imani yetu”. Kwani 
kama Petro anavyotukumbusha katika aya ya 5, “wokovu wa siku ya mwisho” 
tunaouhitaji na tunaoutarajia unategemea imani yetu. Usifanye kosa juu ya hili! Imani
ni yetu kuitumia wakati wowote tunapoamua; hatufanyi chochote “kuistahili” - ni 
zawadi ya Mungu, hatutumii mtaji wowote – wa pesa wala nguvu zetu; imani 
haihitaji maendeleo makubwa ya akili zetu, lakini imani ni muhimu sana. Bila imani, 
hatuwezi kuwa Wakristo. Kwa kweli katika Biblia Wakristo ni “wale wanaoamini” 
(kwa mfano Warumi 3:22).
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Uhakika wa Wokovu: Pale yule askari mkuu wa gereza wa Filipi alipoona matendo 
makuu ya Mungu na kutambua uhitaji wake wa kuokolewa nafsi yake, aliwauliza 
Paulo na Sila moja kwa moja, “Mabwana, nifanye nini ili nipate kuokoka?”. Na wao 
wakampa jibu la moja kwa moja: “Mwamini Bwana Yesu Kristo nawe utaokoka, 
pamoja na wa nyumbani mwako” (Matendo 16:30-31). Ni muhimu sana, tangu hapa 
mwanzoni mwa mjadala huu (ambao utazungumzia kwa undani ukinzani na 
mashambulizi mbalimbali dhidi ya imani yako na umuhimu wa kudumu katika imani 
hiyo) kukumbuka kwamba imani katika Kristo na wokovu inaouleta ni mambo rahisi 
sana – rahisi kwa maana ya kwamba wokovu ni rahisi sana kuupata (kwani Kristo 
alilipia gharama yake), na kwamba nia ya Mungu kwa waumini wote ni kwamba 
wadumu katika imani hii maisha yao yote ili kuupata wokovu ulio wao kwa kitendo 
kile cha mwanzo cha kumwamini Kristo. Hivyo hatuna sababu ya kuwa na mashaka 
na wokovu wetu. Tunahitaji tu kujiuliza sisi wenyewe kama [je,] tunamwamini 
Bwana Yesu Kristo, kama kweli sisi ni wafuasi wake halisi? Hiki ndicho Paulo 
anachomaanisha pale anapofundisha Wakristo “tujipime wenyewe, tuone kama 
tunaishi katika imani” (2Wakor. 13:5). Na asitokee Mkristo yeyote akafikiri kwamba 
inawezekana kuishi maisha ya Kikristo bila ya imani yetu kupitia changamoto, 
kupimwa, kujaribiwa, na wakati mwingine kwa [moto] mkali sana! Tukumbuke 
kwamba tumesoma katika maandiko kwamba mwandishi wa Waraka huu wakati 
fulani [wa changamoto na mtihani mkali kwake] alimkana Bwana wetu mara 3 kabla 
hajajirudi na kutubu kwa uchungu mwingi! Ulikuwa mtihani mgumu [sana], hata 
hivyo, baada ya kuanguka vile, alisimama wima, na aliendelea [kupevuka] hata kuwa 
mmoja kati ya waumini wakuu kabisa katika historia ya Kanisa! Imani yaweza 
kukomaa tu ikiwa itapimwa, na jambo hili Petro alilifahamu vyema sana (1Pet. 1:6-
9).

Imani: Kuamini ni kutumaini. Tunaposema kwamba “tunaamini katika Bwana Yesu 
Kristo, ina maana kwamba tumeweka tumaini letu Kwake, na ushuhuda wa Baba juu 
Yake. Tunamwamini Mungu na tunaliamini Neno lake kwamba Kristo ndiye Masihi, 
Yeye aliyekuja duniani kutuokoa kutoka katika dhambi na hatia, ambaye kazi yake 
ilimalizika kwa ufanisi na Mungu Baba aliridhika, na kwamba kupitia kazi hiyo ya 
kufa msalabani kwa ajili yetu, sisi ambao vinginevyo tungekuwa tumepotea, bila 
matumaini yoyote, tunaokolewa kwa imani tuliyo nayo Kwake. Tunapokabiliana na 
yule adui wa kale, KIFO, na maadui wengine katika ujumla wa historia ya 
wanadamu, kila kitu tunachokiona kinatuonyesha kwamba hakuna tumaini, kwamba 
kifo cha mwili ndiyo mwisho wa kila kitu; ndipo hapo tunamwamini Mungu badala 
ya macho yetu, kwamba tunatembea kwa imani itokayo kwa Mungu, na siyo kwa 
macho yetu ambayo yanauona tu ulimwengu huu wa kiini-macho wa Shetani. Ni kwa
macho ya imani tu ndiyo tunaweza kupenya uzio wa maisha haya ya duniani. Lakini 
katika imani, tunaamini kwamba Mungu ameshinda kifo, kwamba kwa kweli 
amelipia dhambi zetu kwa kumtoa sadaka Mwanaye wa pekee kwa ajili yetu, na kwa 
kweli alimnyanyua Mwanaye Yesu Kristo kutoka katika wafu na atafanya vivyo 
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hivyo kwetu sisi ikiwa tu tutamwamini Yeye, Bwana Yesu Kristo, ikiwa 
tutamtumainia Yeye.

Imani ni suala endelevu, si suala la “mara-moja”. Ni kweli kwamba waumini wengi 
wanaikumbuka kwa furaha “ile saa walipoamini kwa mara ya kwanza”. Lakini kwa 
wengi kati yetu, imani imekuwa ikijengeka hatua kwa hatua, kidogo kidogo – kama 
mbegu ya mpanzi iotavyo – mpaka siku moja tukaanza kuuona ufahamu ndani yetu 
kwamba tunamwamini Mungu, tunamtegemea, kwamba pale ulimwengu unapoona 
hakuna tumaini, sisi tumeona uhalisia wa uzima wa milele – tukitumia macho ya 
imani. Kama tulipokea ahadi ya Mungu juu ya uzima wa milele katika Bwana Yesu 
Kristo siku fulani ambayo tunaikumbuka, au hatuna kumbukumbu ya lini au kivipi 
mwujiza huu [wa imani] umetokea, hata hivyo sisi sote TUNATUMAINIA Neno la 
Mungu, na TUMEWEKA imani yetu kwa Bwana Yesu Kristo kwa ajili ya uzima wa 
milele baada ya kaburi na vivyo hivyo tumekuwa sehemu ya familia ya Mungu, 
tukistahamili maisha ya duniani kwa imani, tukitarajia maisha yajayo kwa imani.

Imani inataka kuamua na kuendelea na uamuzi huo. Kama vile Mkristo yeyote 
anavyoweza kushuhudia, kuweka imani yako katika Kristo si mwanzo wa maisha 
rahisi hapa duniani. Tunayo kauli yake Kristo mwenyewe, ikionyesha wazi kabisa juu
ya maisha ya kujitoa yanayomkabili Mkristo tangu mwanzo kabisa ikituamrisha 
kubeba msalaba wetu na kumfuata Yeye (Matt. 16:24). Pia, kama vile mjenzi ni 
lazima afanye hesabu ya gharama kabla ya kuanza kujenga (Luka 14:28), vivyo 
hivyo kila mmoja wetu anapaswa kufahamu tangu mwanzo kwamba maisha ya 
kumfuata Bwana Yesu yatakuwa na magumu yake (1Pet. 4:12). Kama Wakristo, 
tunakabiliwa siyo tu na shida/mitihani na vishawishi vya dunia hii kama watu 
wengine, bali pia ukinzani kutoka kwa adui yetu Wakristo wote, Shetani, akisaidiwa 
na wafuasi wake (1Pet. 5:8). Fundisho-fumbo la mpanzi linaweka wazi kwamba si 
kila mmoja anayesikia habari njema ya Bwana Yesu Kristo ataingia katika ufalme wa 
mbinguni (Matt. 13:18-23). Fundisho-fumbo lile (ambalo tumejifunza kwa kiasi cha 
kutosha katika Pet. #12 - #13) linaorodhesha makundi 4 ya wale wanaosikia wito wa 
Kristo na kumfuata na namna ya mwitikio (response) wa kila mmoja wao: 1) baadhi 
hawaamini kabisa, japo wanalisikia Neno (mbegu inayoangukia kwenye udongo 
mgumu, kando ya njia); 2) baadhi wanalipokea Neno, lakini baadaye wanaliacha 
(mbegu inayoanguka kwenye mwamba, wenye udongo finyu); 3) baadhi 
wanavurugwa na matatizo na matamanio ya dunia hii (mbegu inayoanguka katika 
magugu na miiba); 4) ni kundi moja tu la watu ndilo linalosikia habari njema na 
kuipokea kwa namna inayostahili, ikidhihirishwa na kuzaa matunda kwa ajili ya 
Bwana (kumea, kukua na kuzaa matunda mara 100, mara 60 na mara 30). Pengine 
kundi #3 ndilo gumu kuliko yote katika kulielewa kutokana na muktadha 
tunaouzungumzia hapa. Mbegu inayoanguka katikati ya magugu na miiba inachipua 
“mmea wa imani”, lakini mmea huo unasongwa, na matokeo yake “matunda yake 
hayafikii kiwango cha kupevuka” kama Mathayo anavyoelezea. Kundi #4 ni la 
waumini ambao kwa uhakika wanaingia katika ufalme wa mbinguni, na tunaambiwa 
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wazi kabisa kwamba kikundi #1 wanavurugwa na Shetani kabla hawajaamini, wakati 
kikundi #2 ni watu “wanaopigwa ngwala, wanababaishwa” katika mwendo wao wa 
imani, au kama Luka anavyosema (Lk. 8:13), “wanageuka” kutoka kwa Bwana 
(Neno linalotumika katika Kiyunani ni aphistemi ambalo lina mzizi ule ule kama 
neno “apostasy = uasi”). Kundi #3, hata hivyo, linatupa tatizo la [ku]tafsiri]. 
Tunachoambiwa katika masimulizi yote 3 ya fundisho-fumbo hili ni kwamba 
waumini wa kundi hili wanapotezwa njia na matatizo na starehe za dunia kiasi 
kwamba hawawezi kuzaa matunda. Kama tulivyoona katika somo #18, haiwezekani 
kwa muumini wa kweli kuishi maisha yake yote bila kuzaa tunda lolote (Yak. 2:26). 
Maelezo yanayotolewa katika fundisho-fumbo la mpanzi #3 linatufanya tusimame na 
kufikiri, kwani wazi kabisa, linaonyesha waumini wanaoshindwa kupevuka, na 
ambao wanazalisha kidogo sana au “zero” kwa ajili ya Bwana. Inawezekana kwamba
waumini wa aina hii ni wale ambao hawafanikishi chochote kwa ajili ya Kristo katika
maisha yao na ambao kazi zao zisizo na thamani zinaenda sambamba na zile kazi za 
waumini ambao matunda yao yatachomwa moto mbele ya kiti cha hukumu/tathmini 
cha Kristo (1Wakor. 3:12-15). Hata hivyo, kuna uwezekano kwamba watu 
wanaozungumziwa hapa ni waumini wa zamani ambao wameondoka katika msitari 
wa mpango wa Mungu kwa sababu ya tamaa zao wenyewe na shughuli za kidunia 
kiasi kwamba ule mmea wa imani uliochipua kwa sababu ya Neno unaishia kusinyaa.
Katika hali zote 2, wale watu wa kikundi #3 ambao imani yao “inasongwa” 
wanaletwa kwetu kama kilelekezo cha tahadhari kwa waumini wote kuitunza, kwa 
bidii, imani yao. Uwezekano mkubwa hapa ni kwamba aina zote 2 – waumini hafifu 
na waumini walioasi – wanazungumziwa hapa. Kitu kimoja ni cha uhakika hapa bila 
kujali tunaitafsiri namna gani hii aya: si salama kabisa, na, ni hatari kwa afya yetu ya 
kiroho, kuwa katika kundi #3, “waumini walio katikati ya magugu na miiba”. Kama 
tulivyoona kabla na bila shaka kama tutakavyoona tena, njia pekee ya kuendelea 
kuelekea kwenye usalama wa kiroho ni kukua kiroho. Kukua katika Kristo ni lazima 
kujizatiti katika kumfuata Kristo.

Imani ni kuamini katika nafsi fulani au kitu fulani. Imani ina mlengwa, na sifa au 
stahiki zozote katika kitendo cha imani ni lazima ziwe katika mlengwa wa imani na 
siyo katika muumini. Tunamwamini Mungu, kwani anastahili tumaini letu Kwake. 
Amejidhihirisha kwetu katika Mwana wake na katika Neno lake na hivyo ametupatia 
Nafsi na kitu halisi cha kutuwezesha kuelekeza imani yetu. Ametupa amri ya 
kuamini, ametupa wakati, ametuwezesha, ametupa fursa na motisha ya kuamini, 
halafu ameleta mbele yetu Mlengwa mtukufu sana wa iamni yetu, Mwanaye, Bwana 
wetu Yesu Kristo ambaye alikufa kwa ajili yetu, kwa ajili ya dhambi zetu, alikufa ili 
tuweze kuishi Naye milele. Imani haiwezi kuwapo kikwelikweli bila mlengwa wa 
imani hiyo. Bila Mungu, bila Neno, bila Bwana Yesu Kristo, [aliye] taswira halisi na 
kamili ya Mungu na mfano halisi wa Neno Lake (Waebr. 1:1-4), pasingekuwa na 
uwezekano wa imani. Kama imani hailekezwi kwa Mlengwa Huyu, basi hii si imani 
kabisa.
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Imani ndiyo NJIA PEKEE tuliyo nayo. Ikiwa tunaendelea katika imani na 
tunaendelea kuweka tumaini letu kwa Mungu na mwanawe Bwana Yesu Kristo, basi 
tutaendelea kulindwa kwa nguvu za Mungu na imani tuliyo nayo Kwake hadi uje ule 
wokovu ulio tayari kufunuliwa hapo mwisho wa majira kama aya ya 5 inavyosema. 
Hivyo, kwa gharama zozote, ni lazima “tuendelee kuamini”, kwa sababu matokeo ya 
kutoamini hayafai hata kuwazia kwani yanatisha mno.

Usalama [wa Wokovu Wetu] Milele: Ule ukweli wa maandiko kwamba sisi, kama 
waumini, tunalindwa na Mungu kupitia imani yetu ili tuweze “kuokolewa” kutoka 
katika hukumu na uharibifu ambao umepangiwa ulimwengu huu usioamini, mara 
nyingi katika duru za uinjilisti huitwa kanuni/fundisho la “dhamana ya uzima wa 
milele” wa Mkristo. Japokuwa hakuna dosari katika matumizi ya istilahi 
(terminology) yake, msemo huu, maneno haya, yanadokeza, na mara nyingi 
yanachukuliwa kumaanisha, kwamba baada ya mtu kutoa tamko la imani yake kwa 
Bwana Yesu Kristo, basi nafasi ya mtu huyu mbinguni ni salama kuanzia hapo, bila 
kujali chochote kitakachotokea. Kwa mujibu wa mtazamo huu, dhambi iliyo nzito, 
uhasama kwa Wakristo wengine na kwa imani, hata kumkataa Kristo moja kwa moja,
kwa ufupi hakuna kitu chochote kinachoweza kututenganisha na upendo wa Mungu 
(War. 8:39). Kwa maneno mengine, “ukishaokolewa, wokovu wako hauna kikomo!”.

Tatizo la mtazamo huu usio na kadiri (extreme view) {ikiwa ni pamoja na ukweli 
kwamba mtazamo huu unadharau/hautilii maanani aya kadhaa katika maandiko kama
ambavyo tutaona hivi punde), ni kwamba hauhusishi hulka ya Mungu na haki ya 
Mungu. Mungu ni upendo (1Yoh. 4:8), na, ni kwa sababu aliupenda ulimwengu 
mzima hata akamtuma Mwanaye wa pekee, Bwana wetu Yesu Kristo, aje kufa kwa 
ajili ya kila mwanadamu (Yoh. 3:16). Hata hivyo si kila mmoja atakayeokolewa, 
kama ambavyo hata watetezi wa “usalama [wa wokovu wetu] wa milele” wanajua 
fika. Kama ambavyo amefanya kila kinachotakikana ili kuhakikisha kila mwanadamu
anaokolewa, isipokuwa tu kuingilia uhuru wa kila mwanadamu wa kuachagua na 
kuamua (utashi), hali ni hiyo hiyo kwa waumini baada ya wokovu. Mungu anatupatia
kila kitu tunachokihitaji ili tuendelee na imani, anatupatia mpaka uwepo wa Roho 
wake Mtakatifu ndani yetu, lakini kuendelea katika imani kunataka msimamo, 
ustahamilivu, na kila siku kumchagua Mungu dhidi ya dunia hii ya Shetani. 
Fundisho-fumbo la mpanzi (kwa mara nyingine tena) linaonyesha suala hili kwa 
uwazi kabisa. Wengi wanalisikia Neno; baadhi hawaliingizi kabisa ndani ya mioyo 
yao; baadhi wanaasi haraka sana mara tu wakisongwa; baadhi wanavurugwa pole 
pole na shida na tamaa za ulimwengu; ni waumini wale tu ambao imani yao inasitawi
na kukua, na kuizidi kimo/nguvu miiba na magugu (misongo) ya maisha ya duniani 
na mwisho wake kuwa wanazaa matunda kwa ajili ya Mungu na, kwa kutumia  
maneno ya Petro, “wanathibitisha wito wao” (2Pet. 1:10). Hivyo basi, kwa kweli tuna
uhakika na usalama katika wokovu wetu wa milele, lakini ikiwa tu tutaendelea 
kusimama kama waumini halisi, wa kweli, wa Bwana Yesu Kristo.
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Ustahamilivu: Ustahamilivu maana yake ni kuendelea kuvumilia mpaka mwisho; 
katika muktadha wa Mkristo, ina maana kushikilia imani yako ukipita katika shida na 
raha, katika kila tatizo utakalokabiliana nalo, mpaka mwisho wa maisha yako ya hapa
duniani. Ni kweli kwamba ustahamilivu si jambo rahisi. Kwa kweli, katika maandiko 
tunaona waumini wakipitia majaribu ya imani yao, mengine yakiwa magumu kwa 
kiasi kikubwa sana. Abrahamu aliambiwa amtoe sadaka mwanawe, Danieli katika 
tundu la simba, Yusufu alifungwa jela, na Yeremia katika shimo la tope, ni mifano ya 
hali ngumu zilizotaka imani kuu ili kuvumilia na kushinda, kwa upande wa waumini 
hawa. Katika magumu kama haya, Mkristo ni lazima ategemee kwa asilimia 100 
kwenye haki ya Mungu na ili kupata nguvu iliyo muhimu kutuwezesha kuvumilia, 
kama ambavyo waumini hawa wakuu wa kale walivyofanya. Lakini ikiwa 
tutapangiwa kupitia kipindi kirefu cha mateso au kupitia mchakato mrefu wa 
kuokolewa (kama vile walivyopitia wana wa Israeli wakati wa kutoka Misri), au 
majaribu ya imani yetu yamepangwa kutoonekana na wale ambao hawako karibu 
nasi, tunaweza kuwa na uhakika na mambo mawili: 1) tukiwa hapa duniani, na katika
maisha haya, imani yetu itajaribiwa; 2) Mungu ametupatia namna ya kukabiliana na 
chochote tutakachojaribiwa nacho (1Wakor. 10:13). Kizazi cha wana wa Israeli 
waliotoka Misri wakiongozwa na Musa kinatupatia somo muhimu kuhusu umuhimu 
wa uvumilivu. Kama Paulo anavyosema, “wote [wakabatizwa] wawe wa Musa … 
wote wakala chakula kile kile cha kiroho … hata hivyo Mungu hakufurahishwa na 
wengi wao, maana waliangamizwa jangwani” (1Wakor. 10:2-5). Watu wa kizazi kile 
walimwamini Mungu mwanzoni. Walichora ishara ya msalaba kwa damu katika 
milango yao na hivyo wakamuepuka malaika wa kifo (Kut. 12:13), na walivuka 
Bahari Nyekundu iliyotenganishwa na Mungu, “kwa imani” (Waebr. 11:29). Lakini 
licha ya imani yao ya mwanzoni, licha ya miujiza waliyoishuhudia na kushiriki katika
utendaji wake, imani yao haikudumu. Walimweka Mungu (na Musa) katika majaribu 
wakati ule wakiwa safarini nyikani na matokeo yake Mungu akawaangamiza wengi 
kati yao (Yuda 5).

Yaliyowakuta wale wa kizazi cha kutoka Misri pia ni muhimu kwa mtazamo 
mwingine tofauti. Kizazi cha Wakristo watakaolazimika kupitia Dhiki Kuu ya nyakati
za mwisho watakuwa na matukio mengi yanayofanana na hayo na watahitaji 
kutahadhari dhidi ya “kuzimia kwa imani yao” kama ilivyokuwa kwa wale wa kutoka
Misri. Maneno ya Kristo katika Matt. 24:13 yanazungumzia wakati huo ujao, lakini 
pia yanafaa kuzingatiwa tunavyopitia katika dhiki za kila siku ambazo kila Mkristo 
anapitia kwa kiasi kikubwa ama kidogo. Katika aya ile, Bwana Yesu anatuasa 
kwamba “atakayevumilia mpaka mwisho ndiye atakayeokolewa”. Maana ya msingi 
hapa ni ile kama tulivyoijadili hapo juu. Yeye atakayedumu katika imani mpaka 
mwisho wa uhai wake ndiye atakayetoka katika maisha haya kama muumini, yaani 
ule mmea unaositawi katika udongo mzuri na unaoendelea kuzaa matunda mpaka 
mwisho.
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Imani ni kazi ngumu. Katika 1Wathess. 1:3, Paulo anazungumzia “kazi ya imani” ya 
Wathessalonike, akizungumzia juhudi zao za kuendelea katika imani huku 
wakikabiliwa na majaribu na mateso ya maisha ambayo yalionekana [kama vile] 
kuwasibu wao zaidi ya watu wengine. Kama ilivyo kwa hawa waumini wa 
Thessalonike “walioteseka kwa mkono wa ndugu zao wenyewe” kwa sababu ya 
imani (1Wathess. 2:14), uvumilivu mara nyingi una gharama zake. Hata hivyo, ni 
kwa uvumilivu wa aina hiyo, yaani subira na ustahamilivu wa imani, ndivyo waumini
wa wakati ule ujao wa kipindi cha Dhiki Kuu wataokolewa kutoka katika wakati huo 
mgumu kabisa wa majaribu na mateso (Matt. 24:13; Lk. 21:19). Ustahamilivu una 
taswira nyingi, lakini kama mwandishi wa waraka kwa Waebrania anavyoweka wazi, 
sote tunayo fursa “ya kurudi” kwenye nchi ya “kutoamini”, kule tulikotoka kabla ya 
kuweka imani yetu katika Kristo (Waebr. 11:15). Kwa kuimarisha imani yetu, kwa 
“kustahamili”, tunaendelea kujiwajibisha na ile ahadi tuliyoiweka pale tulipomfanya 
Kristo kuwa Mwokozi wetu – tunakuwa waaminifu Kwake.

Kwa upande mwingine, “kurudi” katika “nchi ya kutoamini” mara nyingi ni 
mchakato wa udanganyifu [wa Shetani]. Ni mara chache sana waumini 
wataonyeshwa njia ya wazi inayoelekea upande mbaya [wa zamani] unaopelekea 
kupoteza imani yao. Adui yetu Shetani ni mjanja sana na anajua kuuficha mkono 
wake wa udanganyifu. Mara nyingi, barabara yenye mteremko inayoelekea kwenye 
kutoamini inakuwa imefichika na ni vigumu kujitambua kwamba umo katika 
barabara hiyo. Mara nyingi, barabara hiyo ina mteremko wenye utelezi wa dhambi 
anazotenda yule anayeelekea kwenye kutoamini [hivyo ni rahisi kuipita!]. Kama 
itakavyokumbukwa kutoka katika masomo yetu yaliyopita, hakuna muumini 
anayeweza kuishi bila kutenda dhambi, kwani tunaishi katika miili ambayo ina hulka 
ya dhambi. Hata hivyo, kujisahau mara moja moja (na hata dhambi hizi ndogo-ndogo
Mungu huziadhibu) na ambako kunafuatiwa na kukiri kosa, kutubu/kujirudi ni tofauti
sana na kutenda dhambi nzito, inayorudiwa-rudiwa, isiyofanyiwa kitubio, ambayo 
mtendaji wake haikiri, na pengine anaihalalisha moyoni mwake. Mwenendo kama 
huu mwisho wake humtenga muumini na Mungu – siyo tu kwamba unamuudhi 
Mungu, ukiambatana na hatua za kinidhamu kutoka Kwake, lakini pia uhusiano wa 
muumini huyu na Mungu wake unaingia ukakasi, hivyo kuharakisha mchakato wa 
kupoteza imani. Hii ndiyo picha tunayoiona katika kizazi kile cha kutoka Misri 
[katika Agano la Kale], ambacho kiliamini mwanzoni, lakini baadaye wakaanza 
desturi ya kumshakia Mungu, kumlaumu Mungu, na kumsaliti Mungu (cf. Zab. 78). 
Mwenendo wao uliharibu uhusiano wao na Mungu kwa kupunguza imani yao kwa 
Mungu, kisha kuimaliza kabisa. Hiki ndicho mtume Yohana anachomaanisha pale 
anaposema kwamba japokuwa tunapaswa kuomba kwa ajili ya waumini wengine 
ambao tunajua wanajihusisha na dhambi, tusiingilie kati pale tunapoona kuwa mtu 
huyo ameasi imani yake katika Kristo na sasa anateseka kwa matokeo ya uasi huo 
(1Yohana 5:16).
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Dhambi na imani havikai pamoja, havichanganyiki. Tunapotenda dhambi, ni kama 
vile tunamwambia Mungu kwamba hatuamini kwamba Yeye atalishughulikia tatizo 
lolote lile ambalo dhambi ile tunayotenda inalenga kulishughulikia. Kwa muumini 
aliye katika njia sahihi ya kukua kiroho, kujisahau huko kunapaswa kushughulikiwa 
mara moja kwa kuchukua hatua ya kutubu (kulitambua kosa na kulikataa mara moja) 
na kukiri (kukubali kwamba tumekosa, katika sala). Mwenendo wa kutenda dhambi 
kwa makusudi (kwa kukaidi) bila kujali, bila majuto, kwa kumkaidi Mungu 
kutaipunguza imani yetu na mwisho itaisha kama mchwa wanavyokula mbao taratibu
mpaka inapotea. Kwa kifupi hiki ndicho ambacho mtume Paulo anachosema pale 
anapotuambia “mshahara wa dhambi ni mauti” (War. 2:23): siyo kwamba dhambi 
moja tutakayotenda itatutia hatiani, bali kwamba kifo cha imani yetu ni matokeo ya 
kujiingiza katika maisha ya dhambi, na kwamba bila ya imani katika Kristo, hatuna 
tena mbadala au wakili (yaani imani hiyo) itakayosimama kwa ajili yetu siku ya 
hukumu. Hivyo tukiacha imani yetu, hatuwezi kutegemea Mungu kuwa na “furaha na
sisi tena” (Waebr. 10:37-39). Kama Yakobo anavyosema, dhambi, ikipelekwa katika 
ukamilifu wake (yaani ikiwa/ikifanywa ndiyo mwenendo wa maisha), inazaa kifo – 
[aina ya] kifo cha kiroho, yaani kifo cha imani yetu. Kwa sababu hiyo hiyo Paulo 
anatutahadharisha tusiwe na majivuno katika imani yetu kulingana  na wasioamini, 
akituambia kwamba kama vile “matawi” yasiyoamini ya Israeli “yalikatwa” kwa 
sababu ya kukosa imani, vivyo hivyo nasi “tutakatwa” ikiwa hatutaendelea na imani 
(War. 11:20-26). Swali muhimu zaidi ya yote ni kama tutaendelea katika kweli 
tunayoijua au la. Ikiwa tutakuwa waaminifu kwa ile kweli ya injili, “ikiwa ile kweli 
tuliyoisikia inakaa ndani yetu” kama mtume Yohana anavyosema, ndiyo tunakuwa na
uhakika wa wokovu wetu (1Yoh. 2:24).

Moyo Kuwa Mgumu: Mungu ameuumba moyo wa mwanadamu ili uweze kuipokea 
kweli. Ni haki yetu ya kuzaliwa kama wanadamu kuweza kulitambua Neno la Mungu
tunapolisikia mara ya kwanza. Hata hivyo, kulikubali kwamba ni la kweli yaweza 
kuwa jambo jingine kabisa. Kwa hakika, kuukataa uhalisia na kujitenga na yale 
Mungu aliyotushuhudia, ni desturi ya sehemu kubwa na ya muda mrefu ya 
wanadamu. Japokuwa Mungu ameuweka ukweli kuhusu Yeye mwenyewe, kuhusu 
Uungu wake na hulka yake, wazi kabisa kwa wanadamu, wengi kati yao, hata hivyo, 
wanachagua kuupuuza na kutoamini ukweli huu (War. 1:19-20). Kukataa kile 
tunachokijua kuwa ni kweli ni, kwa mtazamo wa Biblia, kosa kubwa sana. Sababu ya
hali hii ni kwamba haiwezekani kutenganisha kati ya kuukataa ukweli na kukubali 
kilicho cha uwongo (au, kinyume chake [upande wa pili] kuukubali ukweli na 
kukataa kilicho cha uwongo) – dhana hizi mbili hazitangamani (yaani kwa kimombo
they are mutually exclusive) kwetu sisi wanadamu tulio katikati ya vita iliyoenea 
ulimwengu mzima kati ya Mungu na nguvu za giza/uovu. Hakuna hata mmoja kati 
yetu asiyeguswa na shinikizo au uchaguzi kati ya ukweli na uwongo. Ndiyo sababu 
mtume Paulo anawazungumzia wasioamini kwamba wanaposhindwa kumtukuza 
Mungu kama Mungu (japo wanajua ndani ya mioyo yao kuhusu Uungu Wake) fikra 
zao mara moja zinakuwa “za kijinga” na mioyo yao “inaingia giza” (War. 1:21). 
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Katika Waefeso 4:18, Paulo anatupatia fununu zaidi kuhusu moyo kuingia giza, hali 
inayotokana na [mtu] muhusika kuukataa ukweli. Katika muktadha huu, anawasihi 
Waefeso wasienende kama wasioamini wanavyoenenda “katika ujinga usio na faida 
wa mioyo yao, uelewa wao ulioingia giza na waliotengwa na Mungu”. Chanzo cha 
hii hali ya kusikitisha kinaelezwa kuwa ni “ugumu wa mioyo yao”, kwani baada ya 
“kuingia ganzi, wamejiingiza katika mambo ya ufisadi, kupendelea kila aina ya 
uchafu, wakiendelea kutamani zaidi”.

Farao aliyetawala Misri wakati wa kizazi cha Waisraeli wa Kutoka [Misri], ni mfano 
mzuri sana unaodhihirisha mchakato wa kuufanya moyo kuwa mgumu, akili kuingia 
ganzi kuhusiana na Mungu kunakotokana na kuukataa ukweli wake na kuukubali 
uwongo wa Shetani mahala pake. Kama vile Mungu alivyomtabiria Musa, katika 
kukabiliana na miujiza iliyotendwa na Mungu kupitia Musa na Haruni, na kwa 
majanga mengi yaliyowasibu Wamisri kwa sababu ya ujeuri wake, Farao “aliendelea 
kuufanya moyo wake kuwa mgumu” na kukataa ukweli ulio wazi, kwamba 
mwishowe atalazimika kuwaachia wana wa Israeli (Kutoka 4:21; 7:13; 8:15). 
Kufanya hivyo ni sawasawa na kuikataa nguvu ya Mungu, japokuwa walikuwa 
wanakabiliwa na uhalisia mkuu na usiopingika wa nguvu hiyo. Kiuhalisia, Mungu 
alimwacha/alimruhusu Farao aufanye moyo wake uwe mgumu kwa kiasi ambacho 
kilikuwa hakijatokea kabla. Farao aliachwa na Mungu aendelee na mwenendo wake 
hasi hata akavuka msitari wa busara na kuonekana kichaa. Japo inatia kihoro kuuona 
uthubutu wa kijinga wa Farao, je, hatupaswi kuingiwa na kihoro zaidi tunapomwona 
mtu yeyote leo hii akiikataa nguvu ya Mungu na mpango wake wa wokovu katika 
maisha yetu kupitia Bwana Yesu Kristo? Si jambo la kushangaza kwamba fursa ya 
kuokolewa inapatikana tu katika maisha ya hapa duniani pekee, kwa wanadamu. 
Ikiwa wasiookolewa watapata fursa ya kumwona Mungu uso kwa uso katika utukufu 
Wake na wakapewa uchaguzi wa kutubu au la, basi halitakuwa jaribio halali la utashi 
wao. Ni katika maisha ya hapa duniani tu ndipo moyo wa mwanadamu unaweza 
kuwa mgumu hata mwanadamu huyu kumkataa Mungu.

Uasi: Hata hivyo, tofauti na sababu na matokeo ya kitendo cha mtu asiyeamini cha 
kumkataa Mungu, somo letu linajihusisha na utunzaji (na pia uwezekano wa upotevu)
wa wokovu tulio nao kupitia imani yetu katika Bwana Yesu Kristo. Kama 
tulivyoeleza hapo juu, sehemu ya mwisho katika sentensi iliyopita ndiyo yenye 
umuhimu mkuu (underlined): ikiwa mtu anamwamini Kristo, basi mtu huyu 
ameokolewa, na anaweza kutarajia na kutegemea kwa uhakika kabisa “wokovu 
utakaopatikana siku ya mwisho” unaotolewa kwa uwezo wa Mungu na imani yetu. 
Kinachohujumu, kinachoharibu na mwisho wake kinachoua imani ya mtu ni dhambi 
(kiuhalisia, ni matendo kadhaa ya dhambi) iliyokithiri (cf. inayorudiwa-rudiwa), 
isiyoungamwa, na isiyofanyiwa kitubio. Mwenendo usio wa Kikristo, unaoendelea 
bila wasiwasi, bila kutiliwa shaka, bila hisia za hatia au bila kufanyiwa toba, mwisho 
wake utaiharibu imani ya mtu. Tunavyozidi, kwa juhudi zetu wenyewe, 
kujitenganisha na Mungu, tunajiwekea mazingira magumu zaidi ya kutuwezesha 
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kumrudia tena. Mwisho wake tunaacha kabisa kuja Kwake. Mwisho wake 
tunamkataa, tunamkana na tunakanusha ukweli wake. Haijalishi kwamba kabla 
halijatokea tunasisitiza kwamba haiwezekani sisi kumwacha Mungu – tukio/tendo 
hili linashuhudiwa na kutabiriwa katika Biblia. Na je, sisi wenyewe hatujawahi 
kuwajua watu ambao wakati fulani walimshuhudia Kristo, lakini baadaye, kwa 
sababu moja ama ingine (labda janga lisilotazamiwa/lililotokea ghafla ambalo 
mhusika alimlaumu Mungu kwalo) wakamgeuka kabisa, kwa jinsi tunavyoweza 
kutathmini maisha yake? Ni kama vile muumini anayerudi nyuma, anajitenga na 
Mungu katika fikra zake kiasi kwamba anafikia hali ambayo hawezi “kumtazama 
Mungu usoni” tena. Mwisho wake, dhamira yake inaharibika kabisa na uasi wake 
unakuwa umekamilika.

Uasi ni neno lililotafsiriwa kutoka katika neno la Kiingereza APOSTASY, ambalo 
nalo limetokana na neno la lugha ya Kiyunani apostasis. Tafsiri sisisi ya neno hili 
(literal translation) ni “kusimama mahala pengine/mbali na” na katika fasihi za 
Kiyunani neno hili limetumika kumaanisha uasi na uhaini. Hivyo uchaguzi wa neno 
hili uliofanywa na waandishi wa Biblia ni wa kufaa sana. Kwani kama vile ambavyo 
mtu anapaswa kuonekana kuwa amekana na kukataa na ameacha uaminifu wake kwa 
mamlaka yanayotawala mahala fulani ili aeleweke kwamba ameasi na amehaini [ni 
mwasi na mhaini], vivyo hivyo katika milki/ufalme wa kiroho, uasi unaashiria 
kukataa kabisa mamlaka ya Mungu na Yeye mwenyewe pia. Haina maana kwamba 
mhusika haamini tena kwamba Mungu yuko (kumbuka, hata pepo “wanaamini” 
hivyo – na kutetemeka: Yak. 2:19), lakini mtu huyu ameacha imani yake, uaminifu 
wake, utiifu wake, kwa Mungu.

Dhana hizi mbili, kupoteza imani na kuasi, zinajadiliwa kwa pamoja na mwandishi 
wa waraka kwa Waebrania, ambaye anawatahadharisha wasomaji wake “asiwepo 
mmoja kati yenu ambaye moyo wake ni mwovu na wenye kutoamini katika uasi 
wake dhidi ya Mungu aliye hai”. Paulo anawaelezea baadhi ya waumini walioasi 
zamani kwa kutumia lugha kali na ya dharau anapowalinganisha na jinsi yeye 
anavyoishi maisha sahihi ya Kikristo; wakati yeye, Paulo, na wengine kama yeye ni 
“mfano” wa kuigwa na Wafilipi, kuna wengine waliopotea njia, hadi kufikia mahala 
pa “kuwa maadui wa msalaba wa Kristo: mwisho wao ni uharibifu” (Wafi. 18-19). 
Hili si jambo la kushangaza, kwani, kama ilivyotokea mara nyingi katika historia ya 
Kanisa, mwelekeo wa uasi mara nyingi umetoka “juu”, kutoka kwa wale walio katika
nafasi za madaraka (yaani “waalimu wa uwongo”). Katika “siku za mwisho” 
waumini wengi watavutwa kuelekea kwa waalimu hawa wa uwongo, na matokeo ya 
mwenendo huu kwa wale watakaovutwa nao, yatakuwa ni kufanana na waalimu wao,
“wakichomwa moto dhamiri zao” (1Tim. 4:1-5; tizama pia 2Pet. 2:1-3). Uhusiano 
kati ya kuharibika kwa dhamiri na uasi dhidi ya Mungu usisahaulike hapa; kwani 
kama Paulo anavyosema, “hakuna kilicho safi kwao walio najisi, wasioamini; bali 
akili zao zimekuwa najisi, na nia zao pia” (Tito 1:15). Ikiwa tunaendelea kujituma 
katika kufuatilia kile tunachokijua kuwa ni sahihi katika maisha yetu na kukielekeza 
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katika maisha hayo, basi tutakuwa salama katika maisha yetu ya kiroho, lakini 
hatuwezi kukumbatia njia za uovu bila kumharibu yule mlinzi wa mioyo yetu, yaani 
dhamiri zetu. Kwani hiyo ndiyo njia ambayo mwisho wake itatufikisha mahala 
ambapo maisha yasiyo na imani na matendo yasiyoongozwa na imani yanakuwa hali 
ya kawaida kwetu (cf. Waefe. 4:17-19).

Kupoteza Wokovu: Si wote ambao mwanzoni humkumbatia Bwana wetu wana 
majaliwa au wana kudura (destiny) ya kuendelea kuwa waaminifu Kwake. Haswa 
katika siku zijazo za mwisho, wengi ambao mwanzoni walikuwa na imani, kama ile 
mbegu inayoanguka katika udongo wenye mwamba (mawe), wataiacha imani 
ambayo hapo mwanzo waliipokea kwa furaha (Lk. 8:13). Tunapofikiria mapana na 
marefu ya janga la kumwasi Mungu moja kwa moja na matokeo yake, tunalazimika, 
pamoja na mwandishi wa waraka kwa Waebrania, kusema kwamba “kwa sababu hii, 
imetupasa kusikiliza kwa makini sana yale tuliyoambiwa, tusije tukatetereka na 
kusogea mbali na Mungu” (Waebr. 2:1). Ulimwengu unaothamini mali ambamo 
tunaishi, unatoa fursa nyingi kwa matamanio yanayoleta “kuanguka katika majaribu 
na tanzi, na tamaa nyingi zisizo na maana, zenye kudhuru, ziwatosazo wanadamu 
katika hatia na uharibifu” (1Tim. 6:9). Lakini kama tulivyoona, mwenendo wa 
kurudia-rudia matendo ya dhambi unatia sugu katika dhamiri zetu (dhamiri inapoteza 
makali) na kumtenga muumini na Mungu. Kutambua na kukiri dhambi kunaleta 
kusafishwa na kufanywa wapya, lakini kukataa kwa majivuno kuacha dhambi 
kunafanya hatua za kujirudi zisiwezekane. Kama mwandishi wa barua kwa 
Waebrania anavyosema, “haiwezekani kuwafanya upya [kuwarejesha kwenye 
kitubio] tena wale walioasi, kwa kuwa wanaendelea kumsulibisha Mwana wa Mungu
na kumfedhehi kwa dhahiri” (yaani wanaendelea na uasi wa kiburi dhidi ya Mungu: 
Waebr. 6:4-6). Hivyo tatizo siyo dhambi pekee, bali kiburi kinachoendelea, 
kinachorudiwa-rudiwa mbele za Mungu hata kufikia mahala ambapo mhusika anaasi 
imani yake wazi wazi, na tunaingia katika kupoteza wokovu, na hukumu 
inayowakuta waasi kama hao iko wazi (1Wakor. 6:9-10; Waga. 5:19-21; Waefe. 5:3-
7): ingekuwa heri kwao kama wasingemkumbatia Kristo hapo mwanzo (2Pet. 2:21).

Hivyo basi, msitari muhimu unaotenganisha kati ya mbinguni na jehanamu, kati ya 
wokovu na hatia, ni msimamo wa imani (au kutokuwa na imani) ndani ya moyo wa 
mhusika. Wayahudi wasioamini katika miaka ya uhai wa Paulo walikuwa, kama 
anavyotuambia mwenyewe, wametenganishwa na Mungu kwa kutoamini kwao; kwa 
hakika walikuwa wamekatika kutoka katika mti wa uzima kwa sababu ya kukosa 
kwao imani; lakini Paulo anawaasa watu wa mataifa kutahadhari, kwani watasimama 
kwa imani yao na wataendelea kusimama ikiwa tu imani yao itaendelea kuwa imara 
(War. 11:20-21). Kwa sababu hii, sisi tunaoamini tuna ulazima wa kutahadhari; 
tunapaswa kuogopa kujiamini kupita kiasi juu ya hali yetu – si kwa sababu 
inawezekana tumepoteza wokovu wetu (kwani kama tunaamini, basi tumeokolewa), 
bali kwa sababu kutokuwa na bidii katika imani yetu (yaani kuwa na ‘lackadaisical 
attitude’) kutapelekea tuingie katika hatari kama ilivyokuwa kwa wale wa kizazi cha 
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kutoka Misri (1Wakor. 10:1-12). Mwisho wake hawakuingia katika nchi ya ahadi 
kwa sababu kutoamini kulichukua nafasi ya kuamini ndani ya mioyo yao licha ya 
maajabu na miujiza waliyoishuhudia (Waebr. 3:18-19). Kwa hiyo hatuwezi 
kutegemea hali nzuri ya ki-imani tuliyokuwa nayo hapo zamani; tunapaswa 
kuendelea kufuatilia uongofu na utakaso “kwani bila ya hivyo hakuna awezaye 
kumwona Mungu” (Waebr. 12:14). Kwani ikiwa tunaendelea kuamini, ikiwa Neno la 
Mungu linaendelea kuishi ndani ya mioyo yetu, basi nasi tutaendelea kuwa ndani 
Yake (1Yoh. 2:24).

Masharti Aliyotuwekea Mungu: Ni muhimu sana kukumbuka kwamba wokovu 
wetu hautegemeani na Mungu Mwenyewe binafsi. Mungu, ambaye aliupenda sana 
ulimwengu hata akamtuma Mwanaye wa pekee ili afe kwa ajili yetu (Yoh. 3:16), na 
ambaye anataka wanadamu wote waokolewe (1Tim. 2:4), si tatizo katika wokovu 
wetu huo: katika kumtoa sadaka mwanaye na kuunda mpango unaofaa ili kila mmoja 
wetu aweze kuokolewa, tayari amekwishafanya kila kitu kinachohitajika kwa wote 
kuweza kuokolewa. Hata hivyo, kuna masharti fulani yanayohusiana na uzima wetu 
wa milele, masharti yanayotawala mwenendo wetu hapa duniani katika kipindi kabla 
hatujaingia katika uzima wetu wa milele. Mtume Paulo anatufundisha kwamba 
tumejaliwa kupelekwa na kuonyeshwa kuwa hatuna lawama mbele Yake “kama 
mmefanywa imara na thabiti katika imani, pasipo kuliacha tumaini [lile] lililoahidiwa
na Injili ile mliyoisikia” (Wakol. 1:23); na kwamba ni kwa kupitia imani katika hii 
habari njema ndiyo tunaokolewa “kama mkishikilia kwa uthabiti neno 
nililowafundisha ninyi. La sivyo, mmeamini katika ubatili” (1Wakor. 15:2). Ili tubaki 
na tuendelee kubaki kuwa wa Kristo, tunapaswa kushika imara, kama ilivyokuwa 
mwanzo, imani yetu mpaka mwisho (Waebr. 3:6, 14). Lakini “kama tukimkana Yeye, 
Naye atatukana sisi” (2Tim. 2:11-13; cf. Matt. 10:33; Lk. 12:9).

Adhabu/Hatua ya Nidhamu ya Kutusahihisha: Mara tu waumini wanapoanza 
kuingia katika lindi la dhambi, Mungu huwapatia adhabu/nidhamu ya kuwasahihisha 
kwa malengo ya kuwaepusha na upotevu wa wokovu. Mwandishi wa barua kwa 
Waebrania anaelezea msingi wa adhabu/hatua hii ya kinidhamu (Waebr. 12:9). 
Kuhusiana na mwitikio wetu kwa adhabu/nidhamu kutoka kwa Mungu, 
anatukumbusha kwamba hatukubisha pale tulipopewa adhabu ya kuturekebisha 
mwenendo wetu kutoka kwa baba zetu wa hapa duniani, halafu anauliza: “Je, si 
inatupasa kujinyenyekeza zaidi kwa Baba wa roho zetu ili tuishi?” Hivyo, lengo la 
kupokea maadibisho ya haki kutoka kwa Mungu ni uzima wa milele. Bali mwisho wa
kukataa na kubisha kwa kiburi, ni kifo.

Hii ndiyo sababu, kwa mfano, ya tamko la Paulo (ambalo kwa haraka haraka 
linaweza kuonekana kama ni kali kupita kiasi) juu ya muumini mmoja wa kanisa la 
Korintho ambaye alijihusisha katika dhambi kuu. Paulo anasema kwamba, kwa 
kutumia uwezo wake mahususi wa kitume, ameamua “kumkabidhi mtu huyu kwa 
Shetani, ili asili ya dhambi yake (yaani mwili wake) iangamizwe lakini roho yake 
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iokolewe siku ya Bwana (1Wakor. 5:5). Kwa maneno mengine, Paulo alimwondoa 
mtu huyo kutoka katika ulinzi wa Mungu, ili kwamba adhabu atakayoipata [labda] 
itasababisha mabadiliko ya moyo wake ulioingiwa na uovu na hatimaye imani yake 
iweze kulindwa. Kwa maana hiyo hiyo, Paulo anasema katika waraka huo huo, 
kuhusiana na matumizi mabaya ya ibada ya komunyo, kwamba sisi waumini 
“tunatathminiwa na kuadibishwa na Bwana, ili kwamba tusije kutiwa hatiani pamoja 
na ulimwengu” (1Wakor. 11:32). Kwani “iko dhambi ya [inayopelekea kwenye] 
mauti” (1Yoh. 5:16-17).

Wito kwa Wenye Ufahamu: Somo letu limethibitisha maneno ya Paulo kwamba 
“mshahara wa dhambi ni mauti” (War. 6:23; cf. 6:16; 6:21), lakini pamoja na 
mwandishi wa Barua kwa Waebrania tunaweza kusema kwamba “ingawa tunasema 
hivi, ndugu zangu wapendwa, kwa upande wenu tuna uhakika wa mambo mema 
zaidi, mambo yale yahusuyo wokovu” (Waebr. 6:9). Ikiwa tunaendelea kujenga imani
yetu, tumaini letu, upendo wetu kwa Mungu, tutakuwa kama Petro anavyotuelekeza 
kufanya, “kuweni na bidii zaidi kuuthibitisha wito wenu na uteule wenu, kwa maana 
mkifanya hivyo, hamtajikwaa kamwe” (1Pet. 1:10). Kwa namna hii, “ule wokovu 
siku ya mwisho” utakuwa wetu kwa uhakika, pamoja na taji la uongofu katika siku ya
Bwana tukiwa pamoja na wote wanaokua kiroho katika Kristo Yesu.

=0=

Imetafsiriwa kutoka: Perseverance of Faith: Peter’s Epistles #21

=0=

Basi, na tuonane katika somo #22 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amen! 
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