
KUMWABUDU MUNGU / IBADA SAHIHI KWA MUNGU

Wakristo halisi hujifunza mafundisho kutoka katika Biblia, ambalo ndilo Neno halisi 
la Mungu aliye hai, aliyeumba mbingu na nchi, na vyote vilivyomo. Kujifunza Biblia
ni sehemu mojawapo ya kumwabudu Mungu; ziko sehemu nyingine za ibada kwa 
Mungu kama kuishi kutokana na misingi ya Biblia – sala, kuacha dhambi, n.k., 
kupambana na matatizo tunayopitia hapa duniani kwa kutumia misingi ya Kikristo – 
inayofundishwa katika Biblia, kulitumikia Kanisa la Bwana wetu – kufundisha, 
kuonyesha mfano, kusaidia, n.k. Wakristo halisi wanatakiwa kufanya kila juhudi ili 
kufikia kiwango cha kupevuka kiroho, ambapo Bwana wetu Yesu Kristo anaweza 
kuwatumia kwa utumishi wa aina mbali mbali katika Kanisa Lake. Katika mchakato 
huu [wa kukua kiroho], haiwezekani kwa Mkristo kufanikisha kusudi hili kwa 
kusikiliza mafundisho ya kutunga kutoka kwa wanadamu na / au pepo. Kuhusiana 
na hili, maandiko yanafundisha kama ifuatavyo:

4.23  Lakini saa inakuja, nayo saa hiyo imekwishafika, ambayo waabuduo halisi 
watamwabudu Baba katika roho (yaani kiroho) na kweli (yaani roho zetu na mioyo 
yetu ikiitikia wito wa Roho Wake na kweli Yake). Kwa maana Baba awatafuta watu 
kama hao [ili] wamwabudu.
4.24  Mungu ni Roho, nao wamwabuduo yeye imewapasa kumwabudu katika roho na
[katika kweli Yake].
Yohana 4:23-24

Wapo walimu wanaofundisha mafundisho ya kutunga wao wenyewe au ambayo 
chanzo chake ni Shetani, ijapokuwa wanadai kwamba mafundisho yao hayo yanatoka
katika Biblia, Neno la Mungu. Ebu tutizame mfano hai kutoka katika maisha ya 
Bwana wetu Yesu Kristo na huduma Yake hapa duniani miaka mingi iliyopita:

7.1  Kisha Mafarisayo, na baadhi ya waandishi waliotoka Yerusalemu, 
wakakusanyika mbele yake,
7.2  wakaona wengine katika wanafunzi wake wakila vyakula kwa mikono najisi, 
yaani, isiyonawiwa.
7.3  Kwa maana Mafarisayo na Wayahudi wote wasiponawa mikono mpaka kiwiko, 
hawali, wakishika mapokeo ya wazee wao;
7.4  tena wakitoka sokoni, wasipotawadha, hawali; na yako mambo mengine 
waliyopokea kuyashika, kama kuosha vikombe, na madumu, na vyombo vya shaba.
7.5  Basi wale Mafarisayo na waandishi wakamwuliza, Mbona wanafunzi wako 
hawaendi kwa kuyafuata mapokeo ya wazee, bali hula chakula kwa mikono najisi?
7.6  Akawaambia, Isaya alitabiri vema juu yenu ninyi wanafiki, kama ilivyoandikwa,
Watu hawa huniheshimu kwa midomo Ila mioyo yao iko mbali nami (nukuu kutoka 
Isaya 29:13);
7.7  Nao waniabudu bure (bila tija), Wakifundisha mafundisho Yaliyo maagizo ya 
wanadamu,
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7.8  Ninyi mwaiacha amri ya Mungu (Sheria), na kuyashika mapokeo ya 
wanadamu.
7.9  Akawaambia, Vema! Mwaikataa amri ya Mungu mpate kuyashika mapokeo 
yenu.
7.10  Maana Musa alisema, Waheshimu baba yako na mama yako, na, Amtukanaye 
babaye au mamaye kufa na afe.
7.11  Bali ninyi husema, Mtu akimwambia babaye au mamaye, [mali yangu] Ni 
Korbani, yaani, [nimeiweka] wakfu, kitu changu cho chote kikupasacho kufaidiwa 
nacho, huwa basi {maana yake ni kwamba walipoweka mali zao Korbani basi ile 
ZAKA / TITHE ya 10% inayotozwa kwa mali hiyo inakuwa ndogo sana bali 
THAMANI ya mali hiyo inaongezeka na Mafarisayo hao wanazidi kuwa matajiri, 
LAKINI wazazi wao hawatafaidika na mali hiyo, kwani imewekwa wakfu!! Ndiyo 
sababu hapa Bwana wetu anawaita wanafiki};
7.12  wala hammruhusu baada ya hayo kumtendea neno (kumfaidisha) babaye au 
mamaye;
7.13  huku mkilitangua neno la Mungu kwa mapokeo yenu mliyopokezana; tena 
mwafanya mambo mengi yaliyo sawasawa na hayo.
Marko 7:1-13 (Soma pia Matt. 15:1-9)

15.12  Ndipo wanafunzi wake walipomwendea, wakamwambia, Wajua ya kuwa 
Mafarisayo walipolisikia neno lile (yaani Matt. 15:1-9) walichukizwa?
15.13  Akajibu, akasema, Kila pando (mmea) asilolipanda Baba yangu wa 
mbinguni litang'olewa.
15.14  Waacheni; hao ni viongozi vipofu wa vipofu. Na kipofu akimwongoza kipofu 
mwenzake, watatumbukia shimoni wote wawili.
Matt. 15:12-14

Ili kudhihirisha kwamba mafundisho ya Mungu ndiyo ya kweli, ndiyo yenye kweli 
inayotuelekeza sisi juu ya namna ya kumwabudu Yeye, ebu tusome aya zifuatazo:

16.13  Basi Yesu akaenda pande za Kaisaria-Filipi, akawauliza wanafunzi wake 
akasema, Watu hunena Mwana wa Adamu kuwa ni nani?
16.14  Wakasema, Wengine hunena u Yohana Mbatizaji, wengine Eliya, wengine 
Yeremia au mmojawapo wa manabii.
16.15  Akawaambia, Nanyi mwaninena mimi kuwa ni nani?
16.16  Simoni Petro akajibu akasema, Wewe ndiwe Kristo, Mwana wa Mungu aliye 
hai.
16.17  Yesu akajibu, akamwambia, Heri wewe Simoni Bar-yona; kwa kuwa mwili na
damu havikukufunulia hili, bali Baba yangu aliye mbinguni.
Matt. 16:13-17

Anasema Bwana wetu, akimwambia Petro, kwamba “… kwa kuwa mwili na damu 
havikukufunulia hili, bali Baba yangu aliye mbinguni”. Kwa maneno mengine, si 
mwanadamu anayefunua kweli kwetu sisi, bali ni Mungu Mwenyewe. Hili linapaswa 
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kutupatia uhakika wa ahadi zote zinazotolewa katika maandiko kwa ajili yetu, kwa 
ajili ya wokovu wetu, kwa ajili ya ufufuo wa miili yetu, n.k., ikiwa tu tutatumia ile 
hulka tuliyopewa Naye ya utashi, ya kuamua kumwamini Mwanaye ambaye kwa 
Yeye ulimwengu huu unaokolewa kutoka mauti ya milele.

Akiizungumzia Injili aliyoifundisha na chanzo cha Injili hiyo, Paulo aliwaambia 
Wakristo wa Galatia kwamba:

1.11  Kwa maana, ndugu zangu, injili hiyo niliyowahubiri, nawajulisha ya kuwa siyo 
ya namna ya kibinadamu.
1.12  Kwa kuwa sikuipokea kwa mwanadamu wala sikufundishwa na 
mwanadamu, bali kwa ufunuo wa Yesu Kristo.
Waga. 1:11-12

Hapo tunaendelea kuona kwamba kwa hakika Neno la Mungu ndiyo chanzo chetu 
cha ile kweli, haswa ile Injili ambayo kwayo sisi sote tunaokolewa kutoka mauti na 
utengano wa milele na Mungu.

2.20  Basi ikiwa mlikufa pamoja na Kristo mkayaacha yale mafundisho ya awali ya 
ulimwengu, kwa nini kujitia chini ya amri, kama wenye kuishi duniani,
2.21  Msishike, msionje, msiguse;
2.22  (mambo hayo yote huharibika wakati wa kutumiwa); hali mkifuata maagizo na
mafundisho ya wanadamu?
2.23  Mambo hayo yanaonekana kana kwamba yana hekima, katika namna ya ibada 
mliyojitungia wenyewe, na katika kunyenyekea, na katika kuutawala mwili kwa 
ukali; lakini hayafai kitu kwa kuzizuia tamaa za mwili.
Wakolosai 2:20-23

Mtume Paulo anatufundisha katika aya hizi hapo juu kwamba hata katika mwenendo 
wetu wa Kikristo, Neno la Mungu linapochanganyika na imani na uongozi wa Bwana
wetu na ualimu wa Roho Mtakatifu moyoni mwa muumini, linakuwa na nguvu na 
uwezo mkuu. Hii ni tofauti kabisa na pale tunapojilazimisha kwa uwezo wetu 
wenyewe kuwa na mwenendo mwema, bila ya uongozi na uweza wa Mungu.

5.27  Walipowaleta, wakawaweka katika baraza. Kuhani Mkuu akawauliza,
5.28  akisema, Je! Hatukuwaamuru ninyi kwa nguvu, msifundishe kwa jina hili [la 
Kristo]? Nanyi, tazameni, mmeijaza Yerusalemu mafundisho yenu, na mnataka 
kuileta damu ya mtu yule juu yetu.
5.29  Petro na mitume wakajibu, wakisema, Imetupasa kumtii Mungu kuliko 
wanadamu.
5.30  Mungu wa baba zetu alimfufua Yesu, ambaye ninyi mlimwua mkimtundika 
katika mti.
5.31  Mtu huyo Mungu amemtukuza kwa mkono wake wa kuume, awe Mkuu na 
Mwokozi, awape Waisraeli toba na msamaha wa dhambi.
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5.32  Na sisi tu mashahidi wa mambo haya, pamoja na Roho Mtakatifu ambaye 
Mungu amewapa wote wamtiio.
5.33  Wao waliposikia wakachomwa mioyo yao; wakafanya shauri kuwaua.
Matendo 5:27-33

Hapa juu tunaona sasa nguvu, ujasiri, ushujaa, uthubutu mkuu ambao Mitume 
waliuonyesha kutokana na Roho Mtakatifu kuwajaza Mitume wale mara baada ya 
Pentekoste. Mitume, wakiongozwa na Petro, walithubutu kupambana uso kwa uso na 
Mafarisayo na watawala wa Israeli ambao walimwua Kristo kitambo kidogo tu 
kilichopita. Mitume wale walikuwa wakijificha kwa woga hapo kabla, lakini mara 
baada ya kujazwa na Roho Mtakatifu, waligeuzwa na kuwa mashujaa wakuu wa 
Mungu! Kwa hakika mafundisho na kutiwa moyo tu kwa kibinadamu kusingeweza 
kuwapa watu ushujaa na uthubutu wa namna hiyo. Huu ni mfano mwingine wa 
uweza wa kweli ya Mungu inapotumiwa kikamilifu katika kumwabudu Yeye 
Aliyetuumba.

Hivyo, tahadhari:

4.1  Basi Roho anena waziwazi ya kwamba nyakati za mwisho wengine watajitenga 
na imani, wakisikiliza roho zidanganyazo, na mafundisho ya mashetani;
1Tim. 4:1

Tunamaliza makala hii fupi kwa tahadhari, ilani kutoka kwa Mtume Petro, akituonya 
tuwe macho katika nyakati hizi za mwisho; kwani kutatokea walimu wa uwongo, 
ambao kwa kuwa wanasikiliza pepo, watafundisha uwongo, na kwa kweli tumekuwa 
tukiliona hili likifanyika. Watu wengi, Wakristo na wale wasio Wakristo, 
wamedanganyika na mafundisho ya kupata utajiri mkubwa, uwezo dhidi ya wenzao, 
madaraka, n.k. ati kwa kutumia Neno la Mungu!! Wengine wanafundisha ati 
kutafsiri ndoto zako Kibiblia ili uweze kufanikiwa / kutajirika! Matangazo ya 
mikutano mikubwa “ya Injili” inaambatanishwa na ahadi za kuona miujiza ikitendwa 
na wanadamu; hili ni jambo la kushangaza. Kwani mwujiza mkuu kabisa katika enzi 
hii ya Kanisa ni kushuhudia mwanadamu akizaliwa upya, akiweka matumaini yake 
yote katika Bwana Yesu Kristo, akiokolewa. Huo ndio mwujiza, na si uponyaji, utoaji
wa pepo wa maigizo tunaouona ukifanyika kwenye majukwaa mbali mbali siku hizi. 
Neno la Mungu, likieleweka, likiaminiwa huzaa nguvu na uwezo mkuu ndani ya 
moyo wa mwanadamu, na kulijenga Kanisa la Kristo, na huo ndio mwujiza halisi. 
Mitume wa Bwana wetu, walioliamini Neno la Mungu kwa asilimia 100, walikabili 
mateso, shida, dhiki, vipigo, mahabusu, jela, njaa, jua, mvua, baridi na kila aina ya 
taabu na wakashinda hayo yote, kwani majina yao yataandikwa katika ile misingi 12 
ya Yerusalemu mpya. Mkristo, hilo ndilo linapaswa kuwa lengo lako, kusudi lako na 
si kupata mali za muda za hapa duniani, ambazo punde zitakuwa mavumbi. Tumaini 
letu haliko katika ulimwengu huu wa mavumbi
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Yohana 21:15c:
[Bwana] Yesu Akamwambia [Petro] , Lisha wana-kondoo wangu.

Mwamini Bwana Yesu Kristo upate uzima wa milele, upate kuurithi ufalme wa 
Mungu!

2.8  Kwa maana mmeokolewa kwa neema [ya Mungu], kwa njia ya imani [yenu kwa 
Kristo]; ambayo hiyo haikutokana na nafsi zenu, ni kipawa [cha bure] cha Mungu;
2.9  [na] wala si kwa matendo [yenu], mtu awaye yote asije akajisifu.
Waefe. 2:8-9

Imeandikwa na Respicius L. Kilambo

https://sayuni.co.tz
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