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Utangulizi: Tumekuwa tukidhihirisha kwamba malengo ya maisha ya Mkristo ni 
kukua kiroho na kuwasaidia/kuwahudumia wengine ili wafanye vivyo hivyo. Mpaka 
hapa katika masomo yetu tumezungumzia tatu kati ya awamu nne za Mpango wa 
Mungu ambazo zinahusiana na sehemu ya kwanza kati ya mbili za malengo ya 
maisha ya Mkristo, ambayo ni kupevuka kiroho kwa kila mtu anayeokolewa. Awamu 
hizi tatu ni: 1) kusikiliza (kama muumini, kuchukua hatua chanya za kupata habari za 
Mungu); 2) kuamini (kukubali na kupokea kweli za Biblia ndani ya mioyo yetu kwa 
imani, hivyo kufanya kweli hizi kuwa sehemu ya fikra zetu); 3) kuzi-ishi (kuzitumia 
kweli hizi katika maisha yetu; kuelekeza mawazo yetu katika misingi ya kweli, haswa
katika nyakati za shinikizo na majaribu; kufanya juhudi za kuishi kulingana na kweli;
kutumia maadili ya imani, tumaini na upendo katika maisha yetu). Hatua hizi tatu za 
mwanzo (ambazo huendelea maisha yetu yote, bila kukoma) zinatupatia matayarisho 
ya kututia nguvu ambazo ni muhimu kwetu katika kuanza awamu ya nne katika 
Mpango wa Mungu kwa maisha yetu: kusaidia/kutumikia/kuhudumia. Kuwasaidia 
Wakristo wengine (na kuwafanyia uinjilisti wasioamini ili wawe Wakristo) ndio 
utimizo wa lengo lakuwepo hapa duniani na ndio msingi wa thawabu zetu za huko 
mbinguni. Huu ni wajibu wetu pia. Kwani mara tunapoanza kupevuka kutokana na 
kusaidiwa na wengine, ni wajibu wetu pia kunyoosha mkono wa upendo na 
kuwasaidia wenzetu wengine wafikie lengo hilo hilo.

Kusaidia: Watu wengi wanaposikia neno “mtumishi”, mara moja wanafikiria 
Mchungaji pale kanisani kwao, na kwa kweli wachungaji ni “watumishi” katika 
maana ya Kibiblia, lakini neno hili “mtumishi” linahusisha msaada na huduma zote 
ambazo waumini wanatoa kwa waumini wengine katika kanisa la Kristo (na kwa 
wasioamini pia). Neno la Kiyunani diakonos (διάκονος) maana yake halisi ni 
mtumishi, na pale Kristo anapowaambia wanafunzi wake (walipogombania ukubwa) 
kwamba yeyote kati yao anayetaka kuwa mkuu wa wenzake ni lazima awe mtumishi 
wa wote (Matt. 20:26-27), tunapata uhalali wa kutafsiri neno hili kama “mtumishi”. 
Tatizo ni kwamba neno la Kiingereza “minister” lina vidokezo vya mamlaka, nafasi/
wadhifa, fahari na aina fulani ya upekee, vidokezo ambavyo havimo kabisa katika 
neno la Kiyunani diakonos/mtumishi. Kiuhalisia, kila mmoja katika Mwili wa Kristo 
ni mtumishi kwa wote, na hakuna sehemu moja inayokaa peke yake, kama vile 
macho, masikio, miguu, mikono yetu haiwezi kufanya kazi peke yake bila 
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kutegemeana na viungo vingine vya mwili (1Wakor. 12:12-26). Mungu ameunda 
Kanisa la Kristo katika namna ya kwamba kila mmoja wetu ana kazi ya kufanya. Kila
Mkristo ana utumishi muhimu, wa kipekee (yaani huduma) kwa faida ya wengine 
katika “Mwili” wa Kristo. Baadhi ya huduma zinaweza kuonekana kama vile zina 
mvuto zaidi, na zingine kuonekana kuwa ni za kawaida; nyingine huwa zinaonekana 
zaidi na kadamnasi, na nyingine kuwa kama hazionekani kabisa kwa watu; nyingine 
zina thawabu nyingi za kidunia (hapa duniani), na nyingine huonekana kuwa ni 
mzigo na shida kubwa kwa wale wanaojiwajibisha nazo. Kitu kimoja tu ni cha 
uhakika: Mungu ametupatia sisi sote jukumu fulani la kutimiza katika utumishi wetu 
katika Kanisa la Bwana Yesu. Cha muhimu ni kujiuliza: “Je, tunafanya kazi yetu au 
la?”

Kuzaa Matunda (Utumishi):

Mimi ni mzabibu halisi na Baba yangu ni mkulima. Kila tawi langu lisilozaa Yeye 
alikata, na kila tawi linalozaa Yeye hulipogoa (prunes) ili liweze kuzaa zaidi. Yoh. 
15:1-2 SUV.

Kwa wale miongoni mwetu walio tayari kumfuata (kuzaa matunda kama matawi 
katika mfano hapo juu), Mungu anaelekeza na kuendesha maisha yetu kwa kusudi la  
kutuwezesha kuzaa matunda kwa kiwango cha juu. Zaidi ya hapo, ni kwa ajili hii 
tumeumbwa upya katika Bwana Yesu Kristo (Waefe. 2:10). Ni muhimu sana 
kukumbuka, hata hivyo, kwamba japokuwa sisi “matawi” ndio wakala, Mungu ndiye 
chanzo pekee cha  kazi njema tunayokamilisha katika maisha haya. Mbali na Bwana 
wetu Yesu Kristo hatuwezi “kuzaa matunda”, lakini pale tunapofuata, tunapotii, 
tunapokaa ndani Yake, tunawezeshwa na Mungu kufanya ile huduma ambayo Yeye 
ametuchagulia (Yoh. 15:5).

Haiwezekani kutenganisha kuzaa matunda kwa mafanikio, na kukua kiroho, kwani 
vitu hivi viwili vimeunganishwa katika Wakolosai 1:10. Kudumaa kiroho 
kunapunguza uwezo wetu wa kulisaidia Kanisa na kuwasaidia wengine katika kukua 
kiroho. Hii haina maana kwamba hatuwezi kuzaa matunda mpaka tufikie kiwango 
fulani cha kupevuka, bali hata kwa akili za kawaida utaona kuwa tutaweza 
kuwasaidia wengine ikiwa sisi wenyewe tunaendelea kukua pia. Mwandishi wa barua
kwa Waebrania aliwakosoa wasomaji wake katika jambo hili: japokuwa walikuwa 
Wakristo kwa muda mrefu, bado walihitaji msaada kutoka kwa wengine badala ya 
wao wenyewe kuwa tayari wanawasaidia wengine (Waebr. 5:12).

Waumini wanaoshindwa kuendelea kiroho (katika namna endelevu) kwa kufuata 
hatua zile mahususi za kusikia, kuamini na kulitumia Neno la Mungu katika maisha 
yao, wataona uzalishaji wao ukikosa matunda ya kiwango kinachokubalika. Fundisho
la mpanzi linatuambia kwamba muumini anayeshindwa kuishinda mitihani ya 
mashaka ya maisha, kishawishi cha kutafuta utajiri duniani, na kishawishi cha maisha
ya anasa, ni sawa na mmea unaosongwa na magugu: masuala ya duniani yanasonga 
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uzalishaji wa matunda, ambalo ndilo lilikuwa kusudi la yeye kupandwa shambani 
(Matt. 13:22-23; Luka 8:14).

Kama tawi linalokatwa katika Yoh. 15:2 linavyotuonyesha, kukosa kuzaa matunda 
kabisa ni jambo zito sana. Tunaona mfano mwingine wa fundisho la talanta, ambapo 
watumishi wanaoleta faida wanasifiwa na kuthawabiwa, wakati mtumishi anayefukia 
talanta yake (hivyo harudishi faida yoyote) anatupwa nje gizani na Bwana wake 
(Matt. 25:14-30). Hapa, mtumishi anayefukia talanta yake, na tawi linalokatwa katika
Yoh. 15:2, wanawakilisha watu wasioamini. Haiwezekani kwa muumini wa kweli 
wa Yesu Kristo kutozaa matunda kabisa (Yakobo 2:26)! Japokuwa baadhi yetu 
tunaonekana kuwa na “talanta” nyingi zaidi ya wengine, sote tunapewa “talanta ya 
kiroho” [sawasawa] tuitumie kwa ajili ya Mungu katika maisha yetu. Tunapaswa 
kuchukua tahadhari tusipoteze “faida” katika “talanta” tunayopewa, na hivyo kuacha 
nafasi yetu mahususi kutotumika. Kama tumekua kiroho, ni lazima tumepata msaada
mkubwa kutoka kwa waumini wengi wengine ambao inawezekana hata hatuwajui. 
Je, hatupaswi basi tuwe na shauku ya kutoa msaada kwa wengine walio safarini 
kuelekea kwenye upevu wa kiroho kama sisi tulivyosaidiwa?

Kuzaa Matunda Maana Yake Nini?

I. Kuzaa Matunda ni Kutoa [Msaada]

Mmea kama mti ukizaa matunda, matunda hayo ni baraka kwa wale wanaoyavuna na
kula. Katika namna hiyo hiyo, “mazao yetu” ya Kikristo hayapo kwa faida yetu bali 
yapo kwa ajili ya kubariki maisha ya wengine. “Kuzaa matunda” ni, katika kiini 
chake, kitendo cha kujitoa. Inataka juhudi ya kujitoa mhanga kwa ajili ya mema ya 
kiroho ya wengine. Ukubwa wa zawadi unayoitoa hauna umuhimu: sarafu mbili za 
yule mjane zilikuwa na thamani zaidi mbele za macho ya Mungu kuliko pesa nyingi 
zilizotolewa na matajiri (Mrk 12:42; Lk 21:2). Hata aina ya zawadi haina umuhimu: 
hata kikombe cha maji baridi kikitolewa kwa Jina la Bwana kitapata thawabu yake – 
Matt. 10:42; Marko 9:41- (katika nchi za baridi-baridi kama Israeli, haswa msimu wa 
baridi – winter – watu hunywa maji ya vuguvugu). Na zawadi hiyo siyo lazime iwe 
ya kitu kinachoonekana kwa macho. Kufundisha, kufariji, kutia moyo, kusaidia 
kufanya kazi, maneno na matendo ya upendo, yakifanywa katika Jina la Bwana, kwa 
ajili ya utukufu wa Mungu, hizi ni zawadi zinazotolewa kwa upendo wa Kristo, 
ambazo zinaendana na vipaji vyetu vya kiroho, zinatukumbusha juu ya ile Zawadi 
Kuu kutoka kwa Mungu, ya Mwanaye, Bwana wetu Yesu Kristo.

Kuzaa matunda, utumishi, kazi/matendo, huduma ya Kikristo, au vyovyote 
tutakavyoamua kuita “kutoa Kikristo” kunavuka mipaka ya zawadi za pesa pekee. 
Wakati anawasifu Wafilipi kwa zawadi walizompa, Paulo aliweka wazi kwamba 
alifurahia zaidi thawabu iliyoongezwa katika hazina yao mbinguni kwa matunda yao 
mema na halali ya zawadi ile kwake kuliko pesa alizopokea (Wafi. 4:17; cf. 2Wakor. 
8:1-4). Katika dunia ya leo ya kubeza mawazo ya wengine, tuna tabia ya kutoamini 
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kauli kama hii, au kuona kuwa imetiwa chumvi. Lakini katika suala la mtume Paulo, 
tunaweza kuwa na uhakika kuwa hisia zake hizi ni za kweli, kwani hakuna aliyeishi 
maisha magumu na yenye shida zaidi yake katika kumtumikia Mungu (2Wakor. 
11:16-33). Kwa Paulo, pesa ni aina mojawapo tu ya “mbegu” ya kupanda katika 
shamba la Bwana (2Wakor. 11:8-9), au aina [mojawapo] ya nyenzo ya kutuwezesha 
kutumikia. Kutoa pesa, ambako kunataka juhudi (ya kutafuta hiyo pesa), na kujitoa 
mhanga (katika kumpa mtu), ni sawasawa na tendo lolote la kuzaa matunda Kikristo 
katika taswira zake hizo mbili: utumishi wowote tunaoufanya kwa ajili ya Mungu ni 
lazima, ili uwe utumishi wa kweli, tujitoe nafsi na miili yetu ili kusaidia katika 
wokovu wa wengine. Kristo alitufundisha tuwape wale wanaotuomba (Matt. 5:42). 
Basi, na tusisahau mahitaji ya pesa ya Kanisa la Kristo, lakini pia tusifikirie kuwa 
pesa inaweza kuchukua nafasi ya tendo la wema, neno la kutia moyo, sala (maombi) 
kwa ajili ya mwingine, au kuifundisha kweli iliyo muhimu kwa ajili ya mafundisho 
ya Kanisa la Kristo.

Maandiko yanatufundisha kwamba Abeli, japokuwa amekwishakufa, bado 
anashuhudia kwa ulimwengu kwa imani yake kwa Mungu kupitia ile sadaka aliyoitoa
(Waebr. 11:4). Sadaka yake ya damu inawakilisha uhitaji wa mbadala, mwokozi, wa 
kulipa gharama ya dhambi; kwa kuukubali ukweli huu kwa njia ya sadaka, Abeli 
hakusaidia mwanadamu mwenzake kwa njia ya kimwili (kama kutoa pesa kwa 
wanaohitaji), bali alifanikisha lengo muhimu ambalo Mungu alimpangia, lengo 
ambalo bado linazaa matunda leo, likituonyesha kwamba tangu mwanzo kabisa mwa 
historia ya wanadamu, waumini wa kweli walielewa uhitaji na ahadi ya mwokozi 
ambaye baadaye alikuja.

Mfano huu wa Abeli tunauona kwa waumini wengi wa zamani: baadhi ya matendo ya
utumishi wao ambayo mpaka leo tunayajua ni matendo yao ya imani yanayotutia 
moyo mpaka leo. Yakobo anapowakemea waumini wanaodai wanayo imani japo 
hawaifanyii matendo, mfano wake wa matendo mema ni utayari wa Abrahamu wa 
kumtii Mungu katika mtihani mgumu sana: kumtoa sadaka mwanaye wa pekee, Isaka
(Yakobo 2:21-23). Kitendo hiki cha utii cha Abrahamu hakikuwasaidia wengine 
kimwili, lakini kinatufundisha sisi leo hii kwa kututia moyo tumwamini Mungu na 
kumtegemea kama Abrahamu alivyofanya (War. 4:17). Vivyo hivyo kwa waumini 
wengine wakuu wa zamani. Danieli, Daudi, Stefano, hawakuwa wakuu kwa sababu 
ya zawadi zao za pesa, bali kwa sababu ya matunda waliyozaa katika kushuhudia 
uaminifu wa Mungu katika matendo yao ya imani kwake. Katika mifano yote hii 
mikubwa tunayoiona katika Biblia, hiki ndicho kiini cha zawadi ile: matunda 
yanayotufurahisha sisi tunaoyatumia ni utegemezi wenye nguvu, unaosisimua, 
unaomtukuza Mungu na unaotutia moyo na kutupa msukumo katika maisha yetu ya 
Kikristo, waliouonyesha waumini wale wa kale. Aina hii ya “matunda” kwa hakika 
inahitaji kiasi kikubwa cha upevu wa kiroho kabla ya “kuiva”.
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Sasa tumekamilisha [m]duara, tumerudi pale tulipoanzia. Ili tuwe na mafanikio katika
kuzaa matunda ya kiroho, ni lazima tufanikishe kiasi fulani cha kupevuka kiroho kwa
kupitia mchakato wa kusikiliza (au kusoma), kuamini na kuyaishi mafundisho, kitu 
ambacho kimekuwa mwelekeo wa masomo yetu mpaka hapa. Kwani, kama sisi 
wenyewe hatujafika mahala pa kumwamini kikwelikweli, tunawezaje (kwa ufanisi) 
kumwonyesha mtu asiyeamini kwamba Mungu ni wa kuaminiwa? Kama hatujafikia 
kiwango cha kuamini kwamba kuna thawabu ya mbinguni, tutawezaje kumpa faraja 
mtu aliye na majonzi au kumpa motisha mtu aliyechoka kiroho aendelee na furaha 
katika Kristo? Kama hatujajifunza kumpenda Mungu zaidi ya vyote hapa duniani, 
tutawezaje kukabiliana na jambo lolote ambalo linahitaji kujitoa mhanga kwa kiasi 
kukubwa kwa ajili Yake? Hii ni mifano tu, lakini vyovyote vile utumishi wetu 
utakavyokuwa, hautakua na mafanikio (hata kama utaanza) mpaka “mtumishi 
mwenyewe” atakapokuwa na kiasi fulani cha mtaji wa kiroho uliomo rohoni mwake 
ili aweze kumpa “yule anayemtumikia”.

Kuzaa matunda ni, mwanzo hadi mwisho wake, kutoa, siyo kwa Mungu, bali kwa 
Wakristo wenzetu, wale ambao tayari ni Wakristo, na wale tunaowapatia Injili ili 
wawe Wakristo, ikiwa wataamini. Mungu hana uhitaji wa kitu chochote kutoka kwetu
(Matendo 17:25), na kwa kweli anaweza, bila shida yoyote ile, kufanya kila tendo la 
utumishi lililokabidhiwa kwa Kanisa Yeye mwenyewe. Hivyo, tunapaswa 
kuuchukulia mchakato wa kuzaa matunda, tendo/matendo ya kutoa Kikristo, katika 
hali yake halisi: ni heshima ya pekee kwetu sisi kuruhusiwa kufanya kazi katika 
shamba ambalo Mungu anaweza kulilima lote Yeye mwenyewe, na hivyo kujitoa 
kidogo katika kuiga na kushukuru, ile zawadi kuu kuliko zote, Bwana wetu Yesu 
Kristo (2Wakor. 9:15; War. 5:15-17).

II. Utumishi (Kuzaa Matunda) Huwezeshwa:

Si kwa nguvu, wala si kwa uwezo, bali ni kwa Roho yangu. Zakariah 4:6 SUV.

Tumekwishaona kwamba kwa sababu sisi ni matawi tu, hatuna uwezo wa kuzaa 
matunda mbali na Mzabibu ambamo ndani yake sisi tumo. (Yoh. 15:1-2). Sisi sote ni 
vifaa tu katika mpango wa Mungu isipokuwa tu huduma yetu inategemea utayari 
wetu wa kushiriki katika majukumu Mungu anayotupangia. Hakuna tendo la kuzaa 
matunda hata moja linalokubaliwa na Mungu ambalo linafanikishwa kwa nguvu ya 
mwanadamu. Kabla ya kuumba majira (time), Mungu alitayarisha matendo yote 
mema aliyotaka sisi tuyatimize katika maisha yetu hapa duniani (Waefe. 2:10), na 
hakuna hata tendo moja kati ya matendo hayo linaloweza kufanikishwa bila ya 
msaada wa Roho wake Mtakatifu (1Wakor. 12:3). Kama ilivyokuwa vigumu kujenga 
upya hekalu baada ya Waisraeli kurejea kutoka utumwani kule Babiloni (muktadha 
wa Zakaria 4:6 hapo juu), vivyo hivyo kazi nyingi za utumishi tunazoitwa na Bwana 
tuzifanye zinaweza kuonekana kuwa ni ngumu na zisizowezekana kwetu. Lakini 
hakuna kisichowezekana kwa Mungu (Mwa. 18:14; Lk 1:37), na kama 
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alivyomhakikishia Zerubabeli kwamba Roho wake Atatia nguvu kazi yao, nasi 
Wakristo, ambao tuna Roho wake ndani yetu, siyo tu pamoja nasi (Yoh. 14:17), 
tunapaswa kuwa na moyo thabiti tunapokabiliwa na upinzani katika utumishi wetu, 
hata kama inaonekana kuwa hali ni ngumu na hakuna uwezekano kwa wakati huo.

Roho Mtakatifu ndiye anayewezesha na kufanikisha utumishi wote na kazi za vipaji 
vyote vya kiroho (1Wakor. 12:6b; 11b). Sisi kama matawi, Yeye anatenda kazi kupitia
kwetu ili kuzaa matunda yote, yale matunda ya maisha safi, bora ya Kikristo (Wagal. 
5:22), na matunda ya utumishi wetu kwa watu wengine. Kitu muhimu, cha msingi 
katika uzalishaji matunda ni ki/vipaji alivyopewa Mkristo huyu. Kila mmoja wetu 
ana kipaji au vipaji vya kiroho, na, ni Roho Mtakatifu anayeamua kuhusu kipaji gani 
akupatie, ni Yeye anayetoa, ni Yeye anayekitia nguvu ya utendaji kipaji hicho/vipaji 
hivyo (1wakor. 12:11). Kama kweli tuna nia ya kutumikia, tunapaswa kuamini 
kwamba Mungu atatuongoza kuelekea kwenye matumizi ya kweli na bora ya kile 
kipaji au vipaji alivyotupatia. Ikitokea kwamba tunajikuta tukifanya kazi fulani katika
Kanisa, na sisi wenyewe tunaona/tunahisi aina ya utumishi tulio nao katika Kanisa 
haiendani na kipaji tulicho nacho, basi ni lazima 1) tukumbuke kwamba waumini  
wote katika mwili wa Kristo (Kanisa) ni muhimu sana (1Wakor. 12:12-26); 2) 
tukumbuke kutojaribu kukimbia yale majaliwa ya kwanza ya utumishi Mungu 
aliyotupangia (Yonah 1:1-3:3); na 3) tukumbuke kuwa uchaguzi wa kipaji tulicho 
nacho ni wa Mungu, na hivyo tuuheshimu uamuzi huo na tuamini kwamba ni bora 
kabisa kwetu. Mwisho, ni kitu kisichofaa kabisa kudhani (na kufuatilia) shauku ya 
vipaji vya kiroho ambavyo kwa sasa haviwezeshwi, kama vile kunena kwa lugha, 
unabii, uponyaji na vingine kama hivyo. Tukiwa ni Wakristo wenye weledi (yaani 
siyo kwamba hatuna na hatupendi hisia, bali tunasema hisia zinapaswa kuongozwa na
weledi – 1Wakor. 14:32-33; 14:40), tunapaswa kuukubali ukweli kwamba vipaji hivi 
kwa sasa havitolewi na Roho Mtakatifu, kama vile ambavyo kwa sasa hateui Mitume 
tena, na wala haruhusu mtu yeyote kuandika/kuongeza sura/vitabu vingine vya 
Biblia.

Uchaguzi na uwezeshaji wa Roho Mtakatifu wa huduma yetu ya Kikristo hauishii 
kwenye vipaji vyetu tu, bali unahusisha uzalishaji wa matunda katika ujumla wake. 
Katika 1Wakor. 12:4-7, tunafundishwa kwamba taswira zote za utumishi wetu 
zinaongozwa na Mungu: ni “Roho yule yule” anayesimamia “vipaji”, “utumishi”, na 
“utendaji kazi”. Makundi haya matatu yanawakilisha: 1) vipaji halisi vya kiroho (kwa
mfano kusaidia, kutia moyo, uinjilisti, n.k.); 2) utumishi mbalimbali (kwa mfano 
uongozi na mahala popote utakapolazimika kukaa/kuishi hapa duniani katika 
makanisa mbalimbali); na 3) uzalishaji wa matunda ya “shamba”. Makundi mawili ya
mwanzo yanajieleza kwa uwazi ; kwa mfano unaweza kuwa na kipaji cha kiroho cha 
kusaidia, na ukakitumia kipaji hicho kwa kusaidia katika gharama mbalimbali za 
kanisa lako la jirani ambalo ndio linatoa fursa ya utumishi wako. Kipengele cha tatu 
kinachotajwa katika 1Wakorintho 12 ni, hata hivyo, chenye kutupa mwanga zaidi ya 
vyote: ufanisi halisi wa utumishi wako, msingi wake siyo juhudi zako pekee, bali pia 
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unategemea “rutuba ya shamba” unamofanya kazi. Hivyo “udongo” unaolima 
unaweza kuwa na rutuba nyingi, kidogo au kiasi cha wastani tu, lakini Mungu 
aliyajua yote hayo kabla na kwa kweli aliyaweka katika mpango wake kabla ya 
historia ya viumbe wake wa hapa duniani na mbinguni kuanza. Hii maana yake ni 
kwamba mwinjilisti, kwa mfano, matunda ya kazi yake hayatatathminiwa kwa idadi 
ya watu wanaookolewa; bali huduma yake itapimwa ufanisi wake kwa vigezo vingine
(yaani juhudi na ubora wa kazi yake ukilinganisha na “rutuba” ya shamba alilopewa, 
au utayari wa wale aliowahudumia katika kutaka kuokolewa). Kwanza, nabii Yeremia
na manabii wengi wengine wa Agano la Kale walifanya juhudi kubwa sana, lakini 
matunda ya juhudi zao yalikuwa finyu sana. Hivyo tusikatishwe tamaa kwa kuona 
kuwa utumishi wetu ni kama vile hauna matunda ya kuonekana kwa macho 
ukilinganisha na utumishi wa wengine ambao kwa machoni unaonekana una 
mafanikio zaidi, kwani tutavuna kile Mungu alichokipanga katika wakati mwafaka 
kwake (Wagal. 6:9). Kwa uwezo wa Roho Mtakatifu, jinsi tunavyotimiza utumishi 
tuliokusudiwa na kupangiwa na Mungu, Yeye atafanikisha malengo yake (cf. Isaya 
55:11).

III. Uzalishaji wa Matunda Hutuzwa:

15.58  Basi, ndugu zangu wapendwa, mwimarike, msitikisike, mkazidi sana kutenda 
kazi ya Bwana sikuzote, kwa kuwa mwajua ya kwamba taabu yenu siyo bure katika 
Bwana.
1Wakor.15:58 SUV

Kama waumini wa Kristo, tutaishi milele. Tutafufuliwa katika miili ya utukufu na 
tutakuwa na Bwana milele yote, na, ni mwishoni wa mjadala mrefu kuhusiana na 
ufufuo katika 1Wakor. 15 ndipo Paulo anasema hilo hapo juu: kazi yetu si bure katika
Kristo, kwa sababu tutakuwa naye tukifurahia matokeo ya kazi hiyo milele.

1. Tathmini, Hukumu na Thawabu:

22.12  Tazama, naja upesi, na ujira wangu u pamoja nami, kumlipa kila mtu kama 
kazi yake ilivyo.
Ufu. 22:12 SUV

Kama ilivyo katika aya nyingi nyingine za maandiko, (mf. Isa. 40:10; 62:11; etc), aya
hii inaweka wazi kwamba kila mmoja wetu atasimama ili ahukumiwe kwa jinsi 
alivyoutumia muda wake hapa duniani, ili tuweze kulipwa kwa “ajili ya yale ambayo 
ametenda akiwa katika mwili wake, yawe mema au mabaya”. Ukaribu wa kurudi 
kwake Bwana, na ufahamu kwamba Yeye mwenyewe atatathmini maisha yetu 
unapaswa kututia motisha ya kuendelea kuvumilia katika kazi ya ufalme Wake. Kama
tunaendelea kiroho katika namna ambayo Mungu alikusudia, basi hii na iwe njia ya 
kututia moyo kama nasi tunavyopata moyo kutokana na msingi wa thawabu kwa 
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muda na huduma yetu hapa duniani, kwani Mungu si bahili, akitupatia kipimo cha 
thawabu inayojaa hata kumwagika, na anatuahidi faida kuu kwa mtaji wowote 
tutakaoutumia (Matt. 10:42; 19:29; Lk. 6:38; Waefe. 6:8).

2. Yesu Kristo Ndiye Hakimu:

5.10  Kwa maana imetupasa sisi sote kudhihirishwa mbele ya kiti cha hukumu cha 
Kristo, ili kila mtu apokee ijara [thawabu] ya mambo aliyotenda kwa mwili, kadiri 
alivyotenda, kwamba ni mema au mabaya.
2Wakor. 5:10 SUV

Mungu amemteua Kristo kuwa hakimu wa walio hai na waliokufa (Matendo 10:42). 
Katika nafasi hii, Bwana wetu atahukumu ulimwengu kwa niaba ya Baba yake (War. 
14:10-12; 2Tim. 4:1; 4:8). Kiti cha hukumu (kwa Kiyunani bema – βημα) cha Kristo, 
ni mahakama ambapo kila muumini/mfuasi Wake atasimama mbele yake na kujibu 
maswali kuhusu wakati/maisha yake hapa duniani (War. 2:16; cf. Waebr. 13:17; na 
Pet. 4:5). Kwa kuwa kila mmoja wetu atatoa maelezo yake mwenyewe kwa Bwana 
kuhusu yote tuliyoyafanya (na ambayo hatukuyafanya kama ilivyokuwa wajibu wetu)
(War. 14:12), tunapaswa kutia bidii katika “kumfurahisha Yeye katika mambo yote” - 
2Wakor. 5:9), na kulifanya zoezi hilo kuwa la kutuhakikishia thawabu ya milele, 
badala ya kudhihirisha maisha yaliyofujwa (1Wakor. 3:11-15).

3. Hulka ya Hukumu Hii:

Kwa hiyo, sasa hakuna hukumu ya adhabu kwa wale walio ndani ya Kristo Yesu. 
War. 8:1 SUV

Tathmini ya maisha ya Mkristo ni tofauti kabisa kimsingi na hukumu nyingine 
zitakazofanyika siku zijazo. Kama waumini wa Bwana Yesu Kristo, hatuko tena chini
ya hukumu ya adhabu ya Mungu (Yoh. 3:18); hatutaingia katika hukumu ambayo 
matokeo yake ni uzima wa milele au kifo (kifo - kama itakavyokuwa kwa 
wasioamini), kwani sisi tumekwishatoka katika kifo na kuingia katika uzima (Yoh. 
5:24; cf. 1Wakor. 11:32). Tathmini yetu itakuwa, badala yake, inahusika na ubora wa 
utumishi wetu wa Kikristo hapa duniani (1Wakor. 3:10-15).

4. Mchakato wa Hukumu/Tathmini Hii:

4.4  Maana sijui sababu ya kujishitaki nafsi yangu, lakini sihesabiwi haki kwa ajili 
hiyo; ila anihukumuye mimi ni Bwana.
4.5  Basi ninyi msihukumu neno kabla ya wakati wake, hata ajapo Bwana; ambaye 
atayamulikisha yaliyositirika ya giza, na kuyadhihirisha mashauri ya mioyo; ndipo 
kila mtu atakapoipata sifa yake [kutoka] kwa Mungu.
1Wakor. 4:4-5
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Tathmini ya maisha yetu ya hapa duniani itakayofanywa na Bwana wetu haitafanywa 
kwa viwango vya hapa duniani. Yeye anajua motisha zote zilizojificha za mioyoni 
mwetu; anajua, siyo tu yale yote tuliyoyafanya, na ikiwa alitutuma au alituagiza 
tuyafanye, bali pia ni kwa nini tuliyafanya yale tuliyoyafanya (War. 2:6-10). Hivyo, 
hata kama ulimwengu hauwezi kuelewa au kuona faida ya yale tunayoyafanya, kazi 
yetu kwa ajili ya Bwana ina maana na faida kuu (1Wakor. 15:58). Vivyo hivyo, si kila
jambo litendwalo hapa duniani ati kwa ajili ya Bwana, litakuwa na thawabu. Katika 
1Wakorintho 3:10-17, Paulo anaelezea jinsi/namna Bwana wetu atakavyotathmini 
kazi zetu za hapa duniani. Kiwango/kipimo kitakachotumika ni rahisi tu: ili kupata 
thawabu, chochote tunachokifanya kinapaswa kutokana na msingi wa Bwana Yesu 
Kristo (aya ya 11). Kwa maneno mengine, ili ziwe halali, kazi zote zinapaswa 
kuadilisha; ni lazima zifundishe watu kumrejea Kristo na kujenga imani, tumaini na 
upendo kwa wote wanaomwamini Yeye. Yote tuliyoyafanya yanayofikia kiwango 
hiki yana thamani halisi (ile “dhahabu, fedha na vito” vya aya ya 12); kwa uzalishaji 
huu halali, tutapata thawabu. Lakini kama, kwa upande mwingine, matumizi yetu ya 
muda na rasilimali ambazo Mungu ametupatia haviadilishi, havijengi juu ya ule 
msingi wa Bwana Yesu Kristo, haviongezi nguvu katika imani, tumaini na upendo wa
Wakristo wenzetu, basi juhudi zetu zote katika jambo hili ni bure tu. Kazi hizi ni 
“miti, majani na nyasi”. Katika ile siku ya kutathminiwa kwetu, kila tulilofanya 
litawekwa wazi na matendo yetu yatadhihirishwa na kutathminiwa “kwa moto” (aya 
ya 13); kazi zetu halali zitastahimili kipimo cha moto, lakini matendo yale ambayo 
hayakuendeleza Injili ya Bwana wetu Yesu Kristo na maendeleo ya watakatifu wake 
yatachomwa moto. Je, haitii moyo kujua kwamba Bwana wetu ndiye atakayeamua 
thamani ya kazi zetu za Kikristo? Hakimu wetu mwaminifu ataona thamani halisi 
katika kila tulichofanikisha kwa ajili Yake, lakini pia mengi ya yale yanayoonekana 
na mwanadamu kwamba ni yenye thamani na ya kusisimua hayatastahimili kipimo 
cha moto.

Hata waumini watakaopoteza muda wao hapa duniani wataokolewa: kama 
watavumilia katika imani, japo kazi zao zitachomwa, wao wenyewe wataokolewa 
(aya ya 15). Hata hivyo, ni muhimu kuona hapa kwamba kuhusiana na hili, Paulo 
anatuonyesha kundi jingine la tatu, ukiondoa kundi la kwanza la kazi halali, na kundi 
la pili la kazi ambazo zinapoteza muda tu. Kama matendo ya mtu yeyote yanaenenda 
kwa makusudi ya kudhuru Kanisa la Mungu, mtu huyu atahukumiwa na 
kuangamizwa (aya ya 17). Mwisho, tunapaswa kusema kwamba kupata thawabu, 
mwisho wa yote, kunategemea kuendelea kwetu na imani: kama tutashindwa 
kuitunza imani yetu mpaka mwisho, thawabu hiyo itaangamia pamoja nasi, kwani 
thawabu zinaweza kupotea au kuongezeka, kama vile imani inavyoweza kupotea au 
kuongezeka (1Wakor. 9:24-27; 2Yoh. 1:8; Ufu. 3:11).  
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5. Wakati wa Hukumu/Tathmini:

Naye atawatuma malaika zake kwa sauti kuu ya tarumbeta, nao watawakusanya 
wateule wake kutoka pande zote nne za dunia, kutoka upande mmoja wa mbingu 
mpaka upande mwingine. Mathayo 24:31.

Bwana wetu atakaporudi hapa duniani katika ushindi na utukufu, sisi pia 
tutakusanywa pamoja kumlaki Yeye (1Wathess. 4:12; 1Wakor. 15:50-58). Wakati wa 
kurudi Bwana wetu mara ya pili na wa “kukusanyika pamoja naye” (2Wathess. 2:1: 
cf. Isa. 27:12-13), pia unaanzisha wakati wetu wa kutathminiwa na kuthawabiwa 
(Matt. 16:27; 19:28; 20:8; Luk. 14:14; Ufu. 11:18). Atakaporudi mara ya pii katika 
utukufu mkuu na kuuvamia ulimwengu wa Shetani kwa ushindi mkuu (Matt. 24:29-
31; Ufu. 19:1-20:6), Bwana Yesu Kristo ataendesha tathmini kamili ya taifa la Israeli 
(Isa. 1:25-28; 4:2-6; Eze. 20:33-38; Zak. 13; Mal. 3:2-3; War. 11:26). Ni wakati huo 
pia atawatathmini waumini wote waliofufuliwa (kwa lengo la kuwapatia thawabu zao
za milele kutokana na utumishi wao: War. 2:16; 1Wakor. 3:10-17; 2Wakor. 5:10).  
“Siku” hii ndefu “ya hukumu” itamalizika na tukio la ufufuo wa mwisho kabisa wa 
waumini wa mileniam (ile miaka 1,000 ya utawala wa Bwana Yesu Kristo), mwishoni
mwa ile “siku ya Bwana”, (usemi unaojumuisha kurudi mara ya pili kwa Bwana wetu
+ mileniam kama TUKIO MOJA KUU: linganisha 2Petro 3:10 na 2Peter 3:8; tizama 
pia Matendo 2:20; 1Wakor. 3:13; 1Wathes. 5:2; 2Wathess. 2:2), hukumu/tathmini 
yao, na hukumu ya mwisho ya wasioamini mbele ya Kiti cha Enzi, Kikuu, Cheupe 
(Ufu. 20:11-15).

6. Uhalali wa Motisha ya Thawabu ya Milele:

11.24  Kwa imani Musa alipokuwa mtu mzima, akakataa kuitwa mwana wa binti 
Farao;
11.25  akaona ni afadhali kupata mateso pamoja na watu wa Mungu kuliko 
kujifurahisha katika dhambi kwa kitambo;
11.26  akihesabu ya kuwa kushutumiwa kwake [kwa ajili ya] Kristo ni utajiri mkuu 
kuliko hazina za Misri; kwa kuwa aliyatazamia hayo malipo [yake ya milele].
Waebrania 11:24-26 SUV

Kama Waebrania 11:26 inavyoonyesha, Musa alifanya uamuzi mgumu wa kuacha 
utajiri, madaraka na cheo katika tabaka la utawala la Misri, kwa kuwa aliamini kuwa 
atapata thawabu kuu kutoka kwa Mungu. Hivyo basi, ahadi ya thawabu ya milele ni 
motisha halali kwa waumini wote (Waebrania 11:39-40). Tunapovumilia mateso na 
mitihani hapa duniani, tunangojea kwa shauku kutimizwa kwa yote ambayo Mungu 
ametuahidi, na thawabu ni, kwa hakika, sehemu mojawapo ya tegemeo hilo (2Wakor. 
5:1-10). Thawabu za milele zinatupa moyo wa kuimarisha imani yetu, mwelekeo wa 
tumaini letu, na kuenenda kwa msingi wa upendo wetu. Utumishi wote wa Kikristo 
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unatuletea thawabu na unatusaidia kujenga imani tuliyo nayo katika uzima wetu wa 
milele (1Tim. 3:13), na wakati huohuo, ule ufahamu wa uhakika kwamba 
tutatathminiwa kwa utumishi wetu unapaswa kutufanya tuenende kwa bidii katika 
kuutumia wakati wetu na fursa zetu hapa duniani (1Peter. 1:17). Hivyo, japo ni kweli 
kwamba sisi ni “watumishi tu tunaotimiza tunachotakiwa kufanya” (Luka 17:10), 
tusipoteze lengo letu kuu, ile “tuzo” ambayo kwayo tumeitwa katika Bwana Yesu 
Kristo (Wafi. 3:7-14).

7. Umuhimu na Maana ya Thawabu:

8.18  Kwa maana nayahesabu mateso ya wakati huu wa sasa kuwa si kitu kama 
[yakilinganishwa na] utukufu ule utakaofunuliwa kwetu. Warumi 8:18 SUV.

Baraka na thawabu kwa waumini zinazidi kwa kiasi kikubwa sana magumu yote 
tunayolazimika kukabiliana nayo hapa duniani, kiasi kwamba Paulo, mtu ambaye 
katika utumishi wake alikabiliana na mateso ya kila aina, akitumia analojia ya mizani
anayaita “mepesi” yanapolinganishwa katika mzani na “uzito wa utukufu” 
unaotokana na kupitia magumu hayo kwa ufanisi (yaani wokovu, ufufuko na 
thawabu). Uaminifu wetu katika yanayoonekana kuwa ni “mambo madogo madogo” 
hapa duniani utavuna thawabu kuu katika ufalme wa mbinguni (Luka 19:17), na 
upinzani tunaokabiliana nao katika majukumu yetu unasaidia kuimarisha thawabu 
yetu (Matt. 5:12). Kwa sababu hizi, ni muhimu kwetu kuwa na “mtazamo chanya” 
kuhusiana na thawabu: tupende kuthawabiwa na Mungu, na siyo wanadamu (Lk 
14:14); tuelekeze tumaini letu kwenye thawabu za milele za mbinguni, na siyo 
kwenye furaha za kupita za kimwili za maisha ya hapa duniani (Matt. 6:20-21); 
tunapaswa kufanya jukumu la kumfuata Bwana wetu kuwa ni la kwanza kabisa 
katika maisha yetu, tukijua kuwa mwishoni tutafaidika na hilo (Lk. 18:22).

8. Viwango vya Thawabu:

15.41  Kuna fahari moja ya jua, na fahari nyingine ya mwezi, na fahari nyingine ya 
nyota; maana iko tofauti ya fahari hata kati ya nyota na nyota. 1Wakor. 15:41 SUV.

Wokovu ni zawadi ya bure [kutokana na hiari Yake] kutoka kwa Mungu, inayotokana
na kazi Yake katika Yesu Kristo na haupatikani kwa juhudi yoyote kwa upande wetu, 
kama Waefeso 2:8-9 inavyodhihirisha (cf. Tito 3:5). Msitari wa 10 wa sura hiyo hiyo 
pia unadhihirisha kwamba, kama viumbe wapya wa Mungu, tumeumbwa upya katika
Kristo “ili tupate kutenda matendo mema, ambayo Mungu alitangulia kuyaandaa ili 
tupate kuishi katika hayo”. Mafanikio ya “matendo mema” tunayotakiwa kuyafanya 
yanahusisha kujiwajibisha na kuufuatilia kwa karibu sana utendaji huo kwa upande 
wetu, na kiwango cha juhudi na kuzaa matunda halali kinathawabiwa kutokana na 
kiwango cha juhudi hiyo (Matt. 25:20-23; 1Wakor. 9:24-27). Ni katika tumaini la 
thawabu hizo kwa juhudi zetu tunaambiwa “tusichoke kutenda mema” (Waga. 6:9-
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10), kwani Mungu ni mwenye haki katika kutathmini juhudi zetu zote, ziwe kubwa 
au ndogo, na kutufidia kwa kiwango sambamba na stahiki (Dan. 12:3).

Fundisho la Mataji: Maandiko yanazungumzia, kwa makusudi kabisa, thawabu zetu
za milele kiujumla-jumla tu, kwani sasa tunaona tu taswira hafifu ya utukufu 
unaokuja (1Wakor. 13:12). Moja kati ya maelezo ya wazi kabisa ya thawabu ambazo 
Wakristo watapata, yanatolewa kwetu katika taswira ya TAJI. Neno la Kiyunani 
stephanos (στέφανος, chanzo cha jina Stephen), katika uhalisia wake linamaanisha 
taji la maua, majani au, mara chache, dhahabu, na ni tofauti, kimsingi, na diadema 
(διάδημα, cf. kwa Kiingereza “diadem”) ambalo linaashiria alama ya ufalme pekee 
(cf. Ufu. 12:3; 13:1; 19:12). “Taji” linaloitwa stephanos lina historia ndefu sana na ya
kusifika katika historia za Uyunani na Rumi, lakini kuna uzi mmoja unaounganisha 
matumizi yake mengi kabisa: katika mazingira ya kijeshi, riadha, sanaa au siasa, taji 
la stephanos hutolewa kama thawabu/tuzo kwa huduma ya mafanikio makubwa au 
mwenendo wa kipekee wa aina fulani katika jukumu fulani. Vivyo hivyo katika 
Agano Jipya, mataji yanaashiria thawabu wanazopewa waumini kwa mafanikio halali
wanayopata katika utumishi wao hapa duniani. Maandiko yanatutajia mataji matatu 
mahususi, kila moja likiwakilisha kiwango pekee cha mafanikio hapa duniani.

1. Taji la Uadilifu au Uongofu:

Taji la Uadilifu au Uongofu linaendana na uadilifu wa imani na linatuzwa kwa 
Wakristo wote wanaokua kiroho hadi kufikia upevu katika Bwana Yesu Kristo, na 
wanaendelea na kiwango hicho kwa uimara mpaka mwisho. Katika 1Wakor. 9:25-27, 
Paulo analinganisha maisha ya Kikristo na mbio za riadha, na anatuambia kwamba, 
kama ilivyo katika riadha, si kila mmoja anatuzwa taji la ushindi. Kama ilivyo katika 
riadha siku hizi, washindi wa mashindano haya katika ulimwengu huo wa kale 
walipata sifa kubwa sana. Paulo anatukumbusha kwamba thawabu inayowakilishwa 
na taji la mbinguni ni ya milele, haichakai na kamwe haiwezi kulinganishwa na 
thawabu za kupita tu za maisha ya hapa duniani (War. 8:18). Ni muhimu kutambua 
hapa kwamba hata muumini mkuu wa kiwango cha Mtume Paulo hakuyaona 
mafanikio yake kuwa ni hakikisho kwamba wokovu wake umekwishapatikana, bali 
alikuwa bado ana jukumu la kuenenda kwa uadilifu mpaka mwisho. Katika aya ya 27
ya 1Wakor. sura ya 9, Paulo anaonyesha nia ya kuwataarifu waumini wengine juu ya 
jambo hili muhimu, pamoja na shauku ya kuendelea na mchakato wa kupevuka 
kiroho (kama ilivyo katika aya nyingi nyingine za maandiko, cf. Wafilipi 3:13-14). 
Kwani ni katika kuendelea na mchakato wa kupevuka kiroho ndipo tunajihakikishia 
kwamba haturudi nyuma (2Pet. 1:10). Kwa wale wote ambao “wameshinda” katika 
maisha haya kwa kukua katika Yesu Kristo na kuishi maisha yanayoendana na 
uongofu tulio nao kwa imani (1Yoh. 5:4; Ufu. 2:7; 2:11; 2:17; 2:26; 3:5; 3:12; 3:21), 
kwa wote ambao kwa namna hiyo “wamependa ujio wa Bwana”, katika siku ya 
kurudi kwake, taji la uongofu/uadilifu litakuwa ni thawabu yao na watapewa na Yule 
“Hakimu wa haki” Bwana Yesu Kristo (2Tim. 4:8).

12



2. Taji la Uhai:

Taji la uhai linaendana na uadilifu wa tumaini na hutuzwa kwa waumini wote 
wanaoendelea na mchakato wa kupevuka kiroho katika maisha yao ya duniani chini 
ya shinikizo kali, wakidhihirisha kupevuka huko katika jinsi imani yao inavyopimwa 
na kuboreshwa katika mitihani mbalimbali; wakishikilia tumaini [hili] katika utukufu 
wa milele mpaka mwisho wa maisha yao ya hapa duniani kama ambavyo Mungu 
amewapangia. Kwa sababu hii, muumini aliyepevuka anayatizama magumu ya 
maisha kwa furaha, kwani anajua kwamba mitihani ya aina hii inadhihirisha imani 
yake na inazaa subira imara ya tumaini linalovuka pazia la sasa la machozi na kuuona
utukufu wa milee ijayo (War. 5:3-5; Yak. 1:2-5). Pamoja na uthibitisho wa tumaini 
hili linaloundwa katika tanuri la moto la maisha ya duniani, anapata “sifa, utukufu na 
heshima katika siku ya ufunuo wa Bwana Yesu Kristo” ikionyeshwa na taji la uhai 
(1Pet. 1:6-7). Kwa kuimarisha imani yetu na kudhihirisha tumaini letu katika wakati 
wa magumu, tunauonyesha ulimwengu kwamba tunampenda Bwana Yesu Kristo 
zaidi ya tunavyoupenda ulimwengu, na tunaahidiwa taji la uhai kama thawabu halisi 
(Yak. 1:12). Taji la uhai ni motisha ya nguvu kwetu ili tuvumilie magumu na 
majaribu yoyote ambayo Shetani anatuletea, tukijua kwamba Mungu ni mwaminifu 
katika kutupatia thawabu kutokana na uaminifu wetu Kwake (Ufu. 2:10).

3. Taji la Utukufu/Adhama/Fahari: Taji la utukufu linaendana na uadilifu wa 
upendo na linatuzwa kwa waumini wote ambao kwa uaminifu na ubora wanatimiza 
utumishi waliopewa katika maisha yao, na hivyo kuakisi upendo wa Mungu mpaka 
mwisho aliotupangia. Ni kwa sababu hii Paulo anaweza kuwaita wale 
anaowahudumia “mataji”, kwani wanadhihirisha uaminifu wake, upendo wake katika
utumishi wake kwao na kwa Bwana na ile thawabu inayoonyeshwa (Wafi. 4:1; 
1Wathess. 2:19). Katika 1Pet. 5:1-4, taji la utukufu linaahidiwa na mtume Petro kwa 
wachungaji [waumini] wote ambao utumishi wao unaendeshwa kwa mafanikio (taji 
hili halitanyimwa kwa waumini wanaotumikia katika namna nyingine - kando ya 
uchungaji – bali hapa linaahidiwa kwa wachungaji kwa mfano tu). Kwa milinganisho
michache, Petro anatuonyesha mwenendo wa utumishi tunaopaswa kuwa nao: “si 
kwa kulazimishwa bali kwa hiari, kama Mungu anavyotaka muwe, si kwa tamaa ya 
fedha, bali mlio na bidii katika kutumikia. Msijifanye mabwana juu ya wale walio 
chini ya uangalizi wenu, bali kuweni mifano kwa hilo kundi” (aya ya 2-3; cf. 1Wakor.
9:16). Si jambo la kushangaza kwa Petro kutilia mkazo suala hili, kwani kulijali 
kundi la Kristo, kitu ambacho watumishi wote wanatakiwa kufanya, ndilo jambo 
ambalo Bwana wetu alilipa kipaumbele katika fikra zake pale alipofanya 
mazungumzo ya mwisho, yaliyoandikwa, na Petro (Yoh. 21:15-19), na kwa kurudia 
kwa mkazo akamwambia Petro kwamba upendo wowote halisi Kwake Bwana Yesu 
unapaswa kuonyeshwa katika utumishi. Kama kweli tunampenda Bwana Yesu Kristo,
basi tutautumikia Mwili Wake, Kanisa, kutokana na utumishi tuliopewa, vipaji 
tulivyopewa, kila mmoja wetu. Utumishi huu ndio unaodhihirisha upendo wetu, na 
unathawabiwa na taji la utukufu. Kama Bwana Yesu alivyotuambia katika mfano wa 
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mtumishi mwaminifu, utumishi wa namna hii utapata thawabu kuu pale Atakaporudi 
(Matt. 24:45-51; Lk 12:41-48).

4. Taji la Miiba: Kutokana na mwenendo wa kisasa wa makundi yanayojiita ya 
Kikristo kuahidi utajiri (usitawi katika mali) katika maisha haya, hoja moja ya 
mwisho ni muhimu izungumzwe. Ikumbukwe kwamba Bwana wetu, baada ya kuishi 
maisha ya utumishi mtimilifu, utumishi ambamo mwisho wake akafa kwa ajili yetu 
sote, alipewa thawabu katika maisha haya na ulimwengu usio na shukrani kwa 
kuvikwa taji la miiba (Matt. 27:29), hili likifanywa dhidi Yake licha ya kwamba Yeye
ndiye Mfalme wake anayestahili (Waebr. 2:9). Kama ambavyo tunapaswa kuungojea 
wakati aliopanga Mungu kwa Kristo kutwaa utawala wake halali (Ufu. 19:12), hivyo 
nasi, tukiwa adui wa mtawala wa sasa wa ulimwengu, Ibilisi, tusitazame thawabu za 
maisha haya (Zab. 17:14; cf. 1Wathess. 3:3-4). Tumaini letu linapaswa kuelekezwa 
kwenye urithi usioharibika kamwe ulio katika ufalme ujao ambao hautofifia (1Pet. 
1:4).

Hitimisho: Kwa wale wote wanaosikiliza Neno la Mungu, wakaamini, wakajitahidi 
kuishi kutokana na mafundisho ya Neno hilo, kukua kiroho ndiyo matokeo yake, 
pamoja na maadili ya imani, matumaini na upendo. Matokeo ya upendo wa Kikristo 
(ambao unatiwa nguvu na imani na matumaini) ni utumishi: yaani kuwasaidia watu 
wengine wamwamini Kristo, wapevuke katika Yeye kama sisi wenyewe tulivyofanya. 
Basi na tuendelee kustahamili katika majukumu yoyote ya kiroho ambayo Mungu 
ametupatia hapa duniani, tukijua kwamba jukumu hili si la bure katika Yesu Kristo 
Bwana wetu (Waga. 6:9-10). Kwa namna hii, tutakuwa na uhakika kwamba “neema 
na ustawi wa kiroho” utatolewa kwa ajili yetu (kutokana na sala/ombi la Petro katika 
1Pet. 1:4) ili kutusaidia sisi sote katika kazi yetu ya juhudi za upendo wa Kikristo 
katika kuwasaidia wengine wafanikishe mpango wa Mungu kwa maisha yao.

=0=

Translated from: Production and Eternal Rewards: Peter’s Epistles #18

=0=

Basi, na tuonane katika sehemu #19 ya mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!
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