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Mapitio: Katika masomo ya nyuma, tumeona jinsi Petro alivyoanza 
barua yake ya kwanza kwa kuwakumbusha wasomaji wake kuhusika kwa
karibu kabisa kwa Nafsi zote tatu za Utatu Mtakatifu katika maisha ya 
kila Mkristo. Japokuwa ugumu wa maisha ya hawa Wakristo wa 
mwanzoni ulikuwa unawasababishia simanzi kubwa, Petro aliwaambia 
kwamba badala ya kufa moyo, wanapaswa kuichukulia hali yao katika 
“mtazamo wa imani”.

Mtazamo wa Imani: Katika macho ya ulimwengu, hawa waumini 
masikini wa karne ya kwanza walikuwa ni watu waliotengwa, walikuwa 
ni watu walioshindwa maisha, lakini “kwa macho ya imani” tunaona 
taswira tofauti kabisa. Mbele za macho ya Mungu, waumini wale 
walikuwa “washindi”, baada ya kuchaguliwa na Mungu mwenyewe kwa 
ajili ya neema tele katika maisha yao ya hapa duniani na neema zisizo 
mfano katika maisha ya milele. Kwa kumwamini Kristo, wamekuwa 
sehemu muhimu ya Mpango wa Mungu, ambao kwa kila mmoja wao 
ulikuwa unawapeleka mbele, unawalinda na unawaongoza katika namna 
ambayo macho ya wanadamu hayawezi kuona. Ni nani anayeweza kuona 
usimamizi wa Mungu Baba, wenye uangalifu mkuu, wa mazingira ya kila
mmoja wetu ambao umetufikisha katika wokovu, kila mmoja wetu katika
namna na wakati wake? Ni nani anayeweza kuona na kuelewa jinsi 
walivyoongozwa (walivyohawiliwa) na Roho Mtakatifu mpaka 
wakaingia katika familia ya Mungu, au kusamehewa dhambi zao kwa 
msingi wa kazi ya Bwana Yesu waliyoiamini? Japokuwa ulimwengu 
haukuuona mchakato huu ukifanyika, waumini hawa walikuja kuwa wana
wa Mungu, na warithi wa ahadi Zake zote. Hata hivyo, mpango wa 
Mungu kwa ajili ya maisha yao haukumalizika baada tu ya wao kuwa 
Wakristo. Walitakiwa kuendelea kubaki hapa duniani ili wafanikishe wito
na lengo ambalo Mungu aliwaamrisha kwa kila mmoja wao. Wakati 
Mpango wa Mungu kwa kila mmoja wetu ni tofauti, misingi yake ni ile 
ile: kukua kiroho, na kuwasaidia wengine katika kukua kiroho.
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Kuwasaidia wengine kukua kiroho inaitwa “huduma” au “utumishi”. 
Kama waumini wa Bwana Yesu Kristo, sisi sote, kwa namna moja ama  
nyingine, ni watumishi wa Bwana, na kwa kiasi kile tulichoendelea katika
kukua kiroho, Mungu anatupa fursa ya kuwasaidia wengine kukua pia. 
Kwa mfano, sote tuna rafiki na jirani Wakristo ambao wanahitaji kutiwa 
moyo na pia kupewa msaada wa aina nyingine kwa nyakati tofauti. Kwa 
kuwapa msaada wa hali na mali, tunawapa mkono katika njia inayoelekea
kwenye lile lengo letu ambalo ni moja, la kupevuka kiroho. Kwa ujumla, 
tunavyozidi kupevuka kiroho, utumishi wetu au huduma yetu kwa Kanisa
la Bwana inazidi kuwekwa na kuonekana wazi katika akili na nia zetu, na
inazidi kuwa na “kishindo” zaidi katika matokeo yake.

Zaidi ya msaada wa kawaida na fadhila kwa Wakristo wenzetu, kila 
mmoja wetu alipewa kipaji au vipaji vya kiroho na Roho Mtakatifu 
wakati ule tulipomkubali na kumpokea Kristo kama Mwokozi wetu – 
Wakor. 12:11. Tunaweza kusema kipaji hiki au vipaji hivi vya kiroho 
vina lengo la kumwezesha Mkristo katika maeneo fulani ya kazi ya 
Kanisa ili kuwawezesha Wakristo wengine kukua katika imani yao. Kwa 
mfano, si kila mmoja wetu ana kipaji cha kuwa mmsionari, yaani 
kutumika katika nchi na/au mazingira ya kigeni. Lakini Mungu 
amenyunyiza kipaji hiki cha umisionari kati yetu, na waumini wenye 
kipaji hiki wanavyokua kiroho na wanavyoanza kujiuliza kuhusu uelekeo 
wa kipaji chao na eneo wanaloweza kutumika katika Kanisa la Bwana, 
wanajikuta wanaanza kuvutika na eneo fulani la utumishi: katika mfano 
wetu ni kazi ya umisionari. Ninataka kutilia mkazo hapa kwamba 
mafanikio ya kipaji cha kiroho yanategemea kukua kiroho kwanza, na 
hata kutambua tu kipaji chako cha kiroho kunahitaji muda pia, na 
maendeleo ya kutosha ya kiroho.

Vipaji vingine vinahitaji mafunzo ya kipekee na matayarisho kabla 
havijatumiwa ipasavyo, lakini ni muhimu sana kukumbuka kwamba 
Mwili wa Kristo, yaani Kanisa Lake, linahitaji waumini wake wote, na 
vipaji vyao vyote, ili kufanya kazi sawasawa. Paulo anatilia hili mkazo 
katika 1Wakor. 12:12-31, anaposema kwamba Kanisa linahitaji sehemu 
au idara zake zote ili kufanya kazi kwa ufanisi kama vile mwili wa 
mwanadamu hauwezi kufanya kazi kabisa ikiwa kila kiungo kitakuwa 
jicho na/au sikio tu.

Kitu kingine cha kukumbuka kuhusu utumishi ni kwamba mafanikio yake
hayawezi kupimwa kwa viwango vya dunia. Tutakapofika mbinguni bila 
shaka tutashangaa sana kuona kwamba baadhi ya watumishi waliosifika 
sana (na kujisifia wenyewe pia!) hapa duniani, kwa kweli walifanikisha 
malengo machache ambayo Bwana aliwawekea. Paulo anatukumbusha 
kwamba kuna “aina mbalimbali za karama (vipaji) … kuna huduma za 
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aina mbalimbali … kuna tofauti za kutenda kazi, lakini Bwana ni 
yuleyule atendaye kazi zote kwa wote” - 1Wakor. 12:5-7. Hii ina maana, 
pamoja na mambo mengine, kwamba hatuchagui vipaji vyetu vya kiroho, 
wala hatuchagui aina ya utumishi ambao Mungu ametupangia kutokana 
na vipaji hivyo, na pia wala hatuna uwezo juu ya matokeo ya utumishi 
wetu. Sisi sote tunatumika katika shamba la mizabibu la Bwana, na Yeye 
ndiye anayeongeza matunda ya mazao ya mizabibu hiyo. Juhudi zetu 
zinaweza kuoneka finyu sana mbele za macho ya dunia, lakini kama 
zinamfurahisha Mungu, basi zina umuhimu mkubwa zaidi Kwake na kwa
Mpango wake kuliko huduma inayojitangaza kwa sauti kubwa na kelele 
nyingi, lakini ambapo Mungu mwenyewe anahusishwa kwa kiasi kidogo 
sana. Tunavyozidi kupevuka kiroho, na mafanikio ya utumishi wetu 
yanakuwa makubwa zaidi. Hivyo basi, ufunguo wa mafanikio ya 
utumishi wa kila mmoja wetu ni kupevuka kiroho. Sasa je, tunawezaje 
kupevuka kiroho?

Mwanzo kabisa mwa waraka wake, Petro anawapa wasomaji wake 
maelezo ya hatua tatu za kuchaguliwa kwetu ili kuingia katika familia ya 
Mungu (tizama somo #3 kwa mjadala kamili wa awamu za Mpango wa 
Mungu: awamu ya kwanza: wokovu/imani kwa Kristo; awamu ya pili: 
historia/mchakato wa kupevuka kiroho; awamu ya tatu: milele/ufufuo na 
thawabu):

• Baba alipanga wokovu wetu (alijua yote kabla hatujazaliwa)
• Roho Mtakatifu alitekeleza mchakato wote wa wokovu wetu 

(utakaso)
• Mwana akalipia wokovu huo (alitugomboa) na ndiye mlengwa wa 

imani yetu kwa wokovu huo (imani kwa Kristo)

Hatua hizi tatu za “mgawanyiko wa kazi” zinaenda sambamba na kazi ya 
Utatu Mtakatifu kwa niaba yetu katika awamu ya pili ya Mpango wa 
Mungu (muumini katika historia). Kila Nafsi katika Utatu anatusaidia 
kufanikisha ile kazi yetu mahususi ambayo Mungu ametupangia: Baba, 
kupitia Mpango wake anatupatia mahitaji yetu ya kimwili na kiroho hapa 
katika himaya ya Shetani; Bwana Yesu Kristo ni kiongozi wetu na ndiye 
tunayemtazama hapa duniani, na kazi Yake msalabani inaendelea 
kusafisha dhambi zetu kila tunapotubu; Roho Mtakatifu anatuwezesha 
kujifunza Neno la kweli la Mungu na namna ya kulitumia katika maisha 
yetu (ambacho ndicho kiini cha kupevuka kiroho). Kwa kuwa sehemu 
kubwa ya 1Petro na 2Petro inajihusisha na kupevuka kiroho (na 
tukichukulia kwamba misingi muhimu ya kanuni hii inaeleweka), huu ni 
wakati mwafaka wa kulizungumzia hili. Katika masomo yanayofuata, 
tutazichambua hizi “neema na fadhila [kutoka kwa Mungu] 
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zinazotuwezesha” kukua kiroho, kwa undani, lakini hapa tuone muhtasari
wake:

Baba: Utaratibu wa Mgao wa Neema au/na Mahitaji Yetu

a. Mahitaji ya kimwili: kila kitu tunachokihitaji ili tuweze kuishi kila siku 
tunapokuwa duniani (kwa mfano chakula, malazi, mavazi na kazi ya 
kufanya ili kupata hayo mahitaji; ulinzi dhidi ya hatari kwa maisha yetu).

b. Mahitaji ya kiroho: kila kitu tunachokihitaji ili kutimiza malengo yetu 
ya kiroho, na kufanikisha kukua kiroho na utumishi ambao Mungu 
ametupangia (kwa mfano Biblia, mafundisho ya Injili, kanisa, waalimu, 
vipaji, nafasi/fursa za kujifunza, kutumia neno, kutumikia Kanisa).

Mwana: Uongozi

a. kazi Yake: (kwa kuwa mbadala wetu msalabani, Yesu Kristo 
ametuokoa kutoka ghadhabu ya Mungu na kufanya wokovu wetu 
uwezekane; msamaha wa dhambi baada ya kuokolewa umewekewa 
msingi wake na msalaba na pia ni msingi wa kukua kiroho)

b. nafsi Yake: (Bwana Yesu Kristo ndiye mlengwa wa upendo wetu; 
maisha yake ni mfano wetu wa kuigwa; Yeye ndiye “Neno” 
tunayemtukuza na kumpenda; kwa kifupi, kujifunza juu Yake, kujifunza 
kuishi kama Yeye, kuishi kwa ajili Yake ndiyo kukua kiroho).

Roho Mtakatifu: Mafunzo

a. huduma Yake ya Neno: (ni kupitia huduma ya Roho Mtakatifu pekee 
ndipo tunapojifunza na kuelewa kweli ya Mungu).

b. huduma Yake katika maisha yetu: (Roho Mtakatifu anatusaidia 
kuitumia kweli tunayojifunza na kuielewa, katika mazingira ya maisha 
yetu: ambayo ni sehemu muhimu ya maisha yetu ya kila siku, na ya 
utumishi wetu)
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Imetafsiriwa kutoka: An Introduction to Spiritual Growth: Peter’s 
Epistles # 10
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Basi, na tuonane katika somo #11 katika mfululizo huu, kwa neema ya 
Mungu, Amina!


