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Utangulizi. Kupambana na Mkakati wa Shetani:Waraka wa Kwanza na ule wa
Pili wa Mtume Petro unapaswa kusomwa na/au kufundishwa pamoja, kwani
nyaraka/barua zote mbili zinajihusisha na maudhui yaleyale: kupevuka/kukua
kiimani/kiroho mbele ya mashambulizi ya Shetani na wafuasi wake – wa kimalaika
na wa kibinanadamu. Katika hizi barua mbili, Petro anawakumbusha wasomaji wake
juu ya ulazima au umuhimu wa kupevuka kiroho pamoja na mbinu au njia za kufanya
hivyo; lakini pia alizungumzia mienendo hatari ya aina mbili ambayo ilikuwa
inachelewesha au inapunguza kasi ya kukua kiroho kwa waumini wa wakati ule.
Mienendo hii miwili hatari ambayo ni tabia binafsi zilizokuwa zinawaondoa katika
msitari wa mpango imara wa Mungu waliokwishafundishwa na kupotoshwa kwa
maandiko na mafundisho ya kanuni ambako matokeo yake yalikuwa ni yaleyale ya
kuondoka katika msitari imara wa mpango wa Mungu. Mienendo hii miwili bado ni
hatari kwa waumini na maendeleo yao ya kiroho hata, na haswa, katika wakati huu
tunaoishi. Kuwatoa waumini katika lengo lao ni sehemu muhimu ya mkakati wa
Shetani wa kuwapeleka waumini mbali na Mungu. Siyo rahisi kwa muumini
aliyepevuka kiroho na ambaye imani yake ni imara na ya uhakika kuasi, kinyume na
muumini ambaye imani yake inapungua au inaharibiwa kutokana na mateso ya
maishani na/au mafundisho ya uwongo.

 Katika waraka wake wa kwanza, Mtume Petro anapambanua tatizo kubwa na
la kawaida kwa waumini, ambalo linaweza kumvuruga na kumwondoa katika
lengo la kutimiza mpango wa Mungu Alioukusudia kwa ajili ya muumini huyo:
mateso ya maishani.

 Katika waraka wake wa pili, Mtume Petro anazungumzia tatizo lingine kubwa
ambalo ni tishio kwa muumini na ambalo linaweza kumrubuni na kumpeleka
mbali na kweli:mafundisho ya kanuni za uwongo.

Ujumbe wa Petro ni kwamba muumini mwaminifu na imara atastahamili dhidi ya
hatari hizi zote mbili. Mtumishi mwaminifu hataruhusu mateso na vishawishi vya
maisha kumfanya amtilie mashaka Mungu wake au kumtoa katika msitari wake wa
mpango wa Mungu. Vilevile, muumini imara hawezi kukubali kudanganywa na
mfumo wa mafundisho ya kanuni za uwongo hata kama unavutia namna gani.
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Sasa, Mkristo anawezaje kufanikisha majukumu yake haya mawili magumu? Kwa
kujifunza Neno la Mungu – yaani kwa kusikia, kuamini na kutumia misingi na
kanuni za kweli za Biblia – Mkristo anakua au anapevuka kiroho, anakomaa katika
imani yake, hivyo anaweza kustahamili mitihani na majaribu ya maisha bila
kutetereka; na ataweza pia kupambanua kati ya mafundisho ya kweli na yale ya
uwongo.

Historia:Mtume Petro aliandika nyaraka hizi mbili akiwa Roma alikokuwa akiishi
miaka ya 62 – 63 A.D. mpaka alipouawa pale kati ya mwaka 66 – 67 A.D. Hatujui
kwa uhakika ni lini Petro aliondoka Roma. Kuna taarifa nyingi zisizo za uhakika
kuhusiana na hilo. Ila inafahamika kwamba Petro alikuwa Roma wakati wa utawala
wa Nero ambaye alitawala tangu 54 hadi 68 A.D. Kitabu cha Tacitus kinachoitwa
Annales 15.44 kinatoa taarifa chache zinazojulikana kuhusu mateso yaliyoamriwa na
mfalme Nero dhidi ya Wakristo. Mfalme Nero alitajwa kwamba yeye ndiye
aliyeamrisha mji wa Roma uunguzwe kwa moto mwaka 64; hivyo katika kujitetea
akawasingizia Wakristo mashitaka hayo, na akaamrisha wateswe kikatili, kwa mfano
kwa kuwasulibisha (kuteswa msalabani), kuwachoma moto hadharani, kuwavalisha
ngozi mbichi za wanyama halafu kuwafungulia mbwa mwitu ili wawakamate,
kuwaua na kuwala. Petro mwenyewe inaelekea aliuawa kwa sababu ya imani yake
mwishoni mwa kipindi hiki cha mateso haya dhidi ya Wakristo, mwishoni mwa
utawala wa Nero. Hakuna ushahidi wa kutosha unaoonyesha kwamba mateso haya
dhidi ya Wakristo yalivuka mipaka ya mji wa Roma, lakini mashambulizi haya bila
shaka yaliwatia hofu waumini waliokuwa wakiishi katika majimbo ya utawala wa
Roma; kwa uhakika mwandishi Tacitus alivyoielezea imani ya Kikristo kwamba ni
“potofu, isiyistahili heshima, na ya aibu” inaonyesha kwamba watu wengi wa wakati
ule waliwaogopa, hawakuwaelewa na waliwachukia Wakristo wenzetu wa miaka
hiyo. Katika karne ile ya Kwanza kuwa Mkristo ilikuletea hatari katika maisha yako.

Mwandishi Pliny katika andiko lake namba 10.96–97 akiandika miaka 50 baada ya
kipindi hiki kwa mfalme Trajan akiomba maelekezo ya namna ya “kupambana” na
Wakristo, anatufichulia mazingira magumu ambamo Wakristo wenzetu hawa
walilazimika kuishi. Mwandishi Pliny anamwuliza mfalme ikiwa kuwa na jina
“Mkristo” ni sababu ya kutosha kushitakiwa: sasa, mfalme Trojan alimjibu Pliny
kwamba asipoteze muda sana kuwasaka Wakristo, bali mtu yeyote akikamatwa
akaletwa kwake, na ikathibitishwa wazi kwamba mtu huyo ni Mkristo, na kama
hataukana Ukristo wake na kumtolea mfalme ‘sadaka’, basi mtu huyo auawe (maana
katika ufalme wa Roma ya kale, mfalme alikuwa “mungu” na raia wote walilazimika
kuchinja mnyama au ndege kama kuku, n.k., kama “sadaka/kafara” kwa ajili yake ili
apate “baraka/neema”). Barua zote za Pliny zinaonyesha kwamba haki za Wakristo
kisheria zilikuwa finyu kabisa, na walikuwa hatarini kufichuliwa na kushitakiwa
wakati wowote na kwa sababu zozote, nyingi zikiwa za uonevu. Kwa mfano katika
Matendo17:5: ambapo baadhi ya Wayahudi walikusanya vijana wahuni na kuwalipa
ili wafanye fujo kwa sababu waliona wivu walipoona watu wa mataifa wakipokea
Neno. Matendo 16:19 ambapo watu waliokuwa wakimtumia binti mwenye pepo pale
Filipi aliyekuwa akitabiri na tajiri zake kupata pesa nyingi kwa namna hiyo; Paulo na
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Sila walisumbuliwa na binti huyo hata Paulo akamtoa pepo huyo hivyo kuwaudhi
matajiri zake binti huyo hata wakashitakiwa na kufungwa jela. Pia katika Matendo
19:23-41 ambapo huko Efeso wafuasi wa “mungu wa kike” Artemis walifanya fujo
kwani watu wengi walimgeukia Bwana na wao hawakuwa wanauza sanamu za
kutosha za “mungu” huyo kama hapo mwanzo. Wakristo wa karne ya kwanza A.D.
walikabiliwa na vishawishi na majaribu ya jamii iliyopoteza maadili kama hii tuliyo
nayo sisi katika karne hii ya 21; juu ya hayo, walilazimika kuwa macho wakati wote
kwa sababu walikuwa wanawindwa na vyombo vya serikali na raia wenzao ili
wakamatwe. Katika mazingira yale, simanzi na majonzi zilikuwa hisia za wakati
wote: ni imani chanya, yenye nguvu pekee iliwayowawezesha kustahamili na
kuweza kuendelea kukua kiroho.

Mateso:Maneno machache yanapaswa kusemwa hapa kuhusu mashambulio ya
Shetani dhidi ya imani ya Wakristo katika kipindi hiki.Mateso na shida za maisha ni
changamoto kwa imani inayokua na kuimarika. Mkristo anashawishika “kuzimia” na
kushakia uwezo wa Mungu wa kumkomboa na kumtoa katika shida zake. Lakini
zaidi ya hili, mafundisho ya uwongo ni tishio lililojificha kwa Mkristo, likihujumu
misingi ya imani, na kuozesha nguzo za imani hiyo. Katika masomo haya,
tutachambua mafundisho ya uwongo ya karne ile ya kwanza, na pia tutaangalia
mafundisho ya uwongo ya wakati huu wetu; lakini tunapaswa kukumbuka kwamba
wenzetu wa karne ile walikosa baadhi ya vinufaishi ambavyo sisi tunavyo kwa wingi;
kwa mfano, Biblia ilikuwa haijakamilika. Viongozi wa Kanisa walikuwa wapya
kabisa, walikuwa hawajasomea utumishi, hakukuwa na vyuo/shule (seminaries),
hakukuwa na vitabu vya kikristo, mitume waliweza kutembelea maeneo machache tu
yaliyokuwa na Wakristo wengi. Lakini licha ya mapungufu haya yote, Wakristo
wenzetu wale waliweza kustawisha imani yao. Katika barua hizi mbili, Mtume Petro
alilenga kuwatahadharisha Wakristo wa wakati ule dhidi ya matishio hayo mawili
(matokeo ya mateso na mafundisho ya uwongo), kuwakumbusha na kuwafundisha
mbinu sahihi za kuilinda na kuiimarisha imani yao, kuwapa changamoto ili wafikie
hatua za juu kabisa za upevu wa kiroho, na maisha yao yabarikiwe, na waweze
kupata mavuno makuu baada ya ufufuo, katika milele ijayo.

Muhtasari Hitimisho:

Wakati wa uandishi wa Nyaraka: 62-67 A.D.

Walengwa wa Nyaraka: Wakristo wote wa Asia Ndogo

Mwandishi na Mahali pa Uandishi: Mtume Petro, kutoka Roma

Mada ya Barua ya Kwanza: Mkristo, usiruhusu mateso ya maisha
yavuruge/yadumaze maendeleo yako ya kiroho!

Mada ya Barua ya Pili: Usiruhusu mafundisho ya uwongo yadumaze maendeleo yako
ya kiroho!
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Kupevuka Kiroho: Mungu anatupa mahitaji yetu yote ili tujifunze Neno Lake: Biblia,
utashi au hiari (ya moyo), mahitaji ya maisha, fursa za kulisikia Neno likifundishwa
na kunyumbulishwa. Tunapolisikia Neno Lake, tunapolikubali (kulielewa, kuliamini,
kulitenda) basi “tunajengwa” na kukua katika roho zetu, taratiibu tunaongezeka
katika mapana na kina cha imani yetu ili tuweze kustahamili vurugu na matatizo ya
maisha yetu na kuimarisha upendo kwa Bwana wetu Yesu Kristo, na pia imani ya
kutosha kufanikisha kazi zozote ambazo Mungu atatutuma kuzifanya katika Kanisa
Lake.

2Petro 3:18: Na sasa kueni katika neema, na katika kumjua Bwana wetu na Mwokozi,
Yesu Kristo.
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Translated from: Counteracting the Devil’s Strategy: Peter’s Epistles #1;
Introduction
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Basi, na tuonane katika somo #2 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!


