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1Petro 1:1-2: (1) Petro, Mtume wa Yesu Kristo, kwa wateule ambao japo
wametengwa na kutawanywa katika Ponto, Galatia, Kapadokia, Asia na Bithinia;
(2) wamechaguliwa na Mungu Baba kwani Aliwajua toka mwanzo kwa utakaso wa
Roho Mtakatifu, hata mkapata kutii na kunyunyiziwa damu ya Yesu Kristo. Neema
na amani ziongezwe kwenu! (Revised Translation)

Mapitio ya Ufafanuzi/Fasili: Kwa wateule ambao japo wametengwa na
kutawanywa … lakini wamechaguliwa:Mpaka hapa tumeona kwamba katika
kutumia hivi vielelezi viwili ambavyo kwa mtazamo wa juu juu vinapingana, Petro
anauleta mtazamo wetu uje kwenye ukweli kwamba ingawa hali yetu halisi ya milele
itakuwa yenye furaha isiyokwisha na baraka tele, lakini katika maisha ya dunia hii
tutatengwa: tuko ndani ya ulimwengu, lakini sisi si wa ulimwengu. Tumeona pia
kwamba haya yote ni sehemu ya Mpango wa Mungu kwa ajili yetu sisi. Katika
awamu ya kwanza ya Mpango wa Mungu, tunamwamini Bwana Yesu na tunaokolewa;
katika awamu ya tatu ya Mpango wa Mungu, tunapokea mwili mpya ulio mtimilifu
pale tunapofufuliwa, na tutaishi milele pamoja na Mungu kwa furaha na amani iliyo
timilifu. Lakini katika awamu ya pili (maisha ya muumini hapa duniani), tunaendelea
kuwa hapa katika ulimwengu wa Ibilisi, tukipata maumivu, mateso na magumu ya
kila namna.

Lakini Wakristo wanapoteseka, hayo yanatokea tu kwa ufahamu wa Mungu wa tokea
mwanzo (na kwa kweli katika aya ya kwanza ya nukuu ya hapo juu Wakristo wale
wanaelezewa kama waliotengwa … kwani aliwajua tokea mwanzo). Mungu
anafahamu kila tatizo tutakalokabiliwa nalo. Kwa hakika, Alijua kuhusu mateso
tunayoyakabili sasa na tutakayoyakabili katika siku zetu za usoni wakati anaunda
Mpango Wake milele iliyopita. Petro anawaambia hawa waumini wa karne ya
kwanza kwamba Mungu anayajua mateso yetu yote. Kuna sababu kwa nini
tunateseka kama Wakristo, na Mungu anaruhusu mateso hayo yatupate kwa manufaa
yetu. Hivyo tusisahau kwamba “kwa sisi tumpendao Mungu, aliotuchagua na kutuita
kutokana na Mpango Wake, Yeye ameyapangia mambo yote kuwa na matokeo mema”
(War. 8:28). Tunaposhindwa kuzingatia kanuni hizi zinazoelezea sababu za mateso
yetu kutokana na mtazamo wa Mungu, sisi, kama wale Wakristo aliokuwa
akiwaandikia Petro, tunajiweka katika hatari ya kuchanganyikiwa na mateso na
kupoteza mwelekeo. Tunaweza kusahau kwamba Mungu anatupenda, anatulinda, na
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anahusika katika kila kitengo cha maisha yetu. Ni muhimu pia kutofautisha kati ya
mateso tunayopata kwa malengo ya kuturekebisha (Mungu anapotuadabisha), na
mateso ya kutupevusha (mateso ya Wakristo au “kushiriki katika mateso ya Kristo”).
Kwa kuwa kila upande wa maisha ya Mkristo ni muhimu katika Mpango wa Mungu,
mateso yetu yote yanaingia katika makundi haya mawili (kwani, japo ni kweli kama
tulivyoona katika somo la nne kwamba mateso ya kawaida ya wanadamu ni matokeo
ya kuanguka kwa Adamu, maisha ya Mkristo yanasimamiwa na kuongozwa na
Mungu. Kama tunapata mateso tusiyostahili, basi tunafaidika kwa namna nyingi, hata
kama kwa wakati ule wa mateso hatulioni hilo kwa wazi. Lakini kama, kwa upande
mwingine, tunapata adabisho kutoka kwa Mungu, basi ufumbuzi ni kuungama.

Kuungama Dhambi: Tumeona kwamba kwa kutoa sala kwa Mungu ya kukiri
dhambi zetu, dhambi hizi husamehewa na Mungu nasi tunatakaswa – 1Yoh. 1:9.
Dhambi hutendwa katika mafungu matatu:

(1) Dhambi za matendo (dhambi za wazi kama wizi; kwa mf. Kutoka 20:15)

(2) Dhambi za maneno/ulimi (kama kusema uwongo; kwa mf. Wakol. 3:8)

(3) Dhambi za mawazo/moyoni (kama hasira; kwa mf. Wagal. 5:20)

Kama Mtume Paulo anavyotukumbusha, “wote hutenda dhambi na kupungukiwa na
utukufu wa Mungu” - War. 3:23, hivyo hufika wakati waumini wote tunalazimika
kutumia ushauri ulioko katika 1Yoh. 1:9 na kutubu dhambi zetu kwa Mungu – 1Yoh.
1:10. Ni muhimu sana kukumbuka kwamba kitu kilicho muhimu sana katika kutubu
dhambi siyo hisia zetu katika kutubu dhambi hizo. Kwa hakika hatuwezi kusikia raha
wakati tunashindwa katika vita yetu dhidi ya uovu. Tunataka kushinda kama Wakristo
na kumfurahisha Bwana wetu. Wakati huo huo, tunapaswa kutambua kwamba
tunasamehewa dhambi zetu kutokana na hulka ya Mungu, kwani Kristo alihukumiwa
kwa niaba yetu kwa sababu ya dhambi hizo hizo tunazotubu. Kristo ndiye kiini cha
msamaha wote wa dhambi, kwa kila mmoja wetu, na haistahili sisi kuwa na hisia
zilizokithiri za hatia; hivyo tujiepushe na matendo ya malipizi yetu sisi wenyewe,
kwani hayamfurahishi Mungu hata kidogo. Tunahitaji kuwa na unyenyekevu na
kutambua kuwa sisi si watimilifu tukingali hapa duniani, japokuwa ni wajibu wetu
kujitahidi kuzuia kushindwa na pia tujifunze kutokana na makosa yetu (na tusiitumie
hali ya kutokuwa watimilifu kama kisingizio cha kutenda dhambi!). Hivyo tunapaswa
kuwa mahiri katika namna tunavyokiri na kutubu dhambi zetu, tukijizuia kuwa na
hisia zilizokithiri za hatia nafsini mwetu na katika wajihi wetu. Tunapaswa kuwa na
tabia ya kurejea haraka kwa Baba pale tunapopotea njia, tukichunguza matendo yetu
wakati wote, kukiri haraka dhambi yote tunayoiona, iwe ya matendo yetu, ya maneno
yetu au ya mawazo yetu.

Mateso kwaAjili ya Baraka:Mara tunapokiri dhambi zetu, hata yale mateso
yanayotokana na adabisho kutoka kwa Mungu yanabadilishwa na kuwa mateso kwa
ajili ya baraka, na hayo ni nafuu/ahueni kwetu, kuliko kupata adhabu kutoka kwa
mkono wa Mungu.
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Kitu cha kwanza tunachokiona kuhusiana na mateso ambayo Mungu katika upendo
Wake anayaruhusu yaje kwetu ili tupambane nayo (pale ambapo hakuna dhambi
isiyofanyiwa toba katika maisha yetu), ni kwamba mateso ya Wakristo yanavumilika.
1Wakor. 10:13 inayaelezea mateso kuwa ni “mitihani” (kwa Kiyunani peirasmos
maana yake “mtihani” au “tathmini”). Kama ambavyo tulikuwa na mitihani shuleni
ambayo ilikuwa na lengo la kupima maendeleo yetu, kama tumesoma na kuelewa
masomo tuliyopewa katika mtaala fulani, vivyo hivyo Mungu anatupatia mitihani
katika awamu ya pili ya Mpango Wake. Anaruhusu magumu yaje katika maisha yetu
ili kuona namna tunavyoyakabili. Je, tumekuwa na jitihada katika kujifunza ukweli
wa Neno Lake? Je, tutamkumbuka Yeye na kumwamini katika ile saa ya shinikizo na
msongo wa mawazo? Au tumekuwa wavivu katika kuitikia wito wa kujifunza Neno
na kulitumia Neno katika maisha yetu, tumesahau kwamba Yeye anaweza kutuokoa
katika magumu yoyote yatakayotukabili? Tunafundishwa katika 1Wakor. 10:13
kwamba “ …Yeye hataruhusu mjaribiwe kupita uwezo wenu wa kuhimili ...”

Wakati fulani huonekana kama kwamba baadhi ya Wakristo hupata magumu kuzidi
wengine. Kumbuka tu kwamba wewe na mimi tunapata shida kubwa katika
kutathmini maisha yetu wenyewe, hivyo kwa hakika hatuwezi kujua kama shida za
mtu mwingine zinavumilika au la. Mungu anajua kiasi gani cha shinikizo
anachoweza kuhimili kiumbe Wake, na kiasi gani kitamvunja nguvu. Mara nyingi tu
Mungu atatupa zoezi litakalotuchosha kwelikweli, lakini kamwe hatutovunjika nguvu
au moyo. Kama tukiasi dhidi ya Mungu (na kuanguka katika hali ya kurudia dhambi
tena na tena, bila kuifanyia toba), hapo mateso yetu yatakuwa hayavumiliki; bali
kama tunasonga mbele katika Mpango wa Mungu kwa maisha yetu, tukitubu dhambi
tunazotenda, na kujitahidi katika mafunzo ya Neno la Mungu, basi tunayo ahadi ya
Mungu kwamba hatutakabiliwa na chochote kitakachotuzidi nguvu.

Kingine tunachoambiwa katika 1Wakor. 10:13 ni kwamba Mungu “… atawapa njia
ya kutokea ...” kutoka katika mateso au magumu. Neno la Kiyunani ekbasis, maana
yake ni “njia ya kutokea”. Msemo unaofuata katika aya ile, “ili muweze kustahamili”
inatufundisha kwamba ile “njia ya kutokea” yaweza kukupitisha katikati ya hayo
magumu, utapewa uwezo wa kustahamili, lakini magumu hayataepukika na
hutayaepa – vinginevyo utashindwa mtihani huo; pia msemo huu “njia ya kutokea”
una maana ingine ya wewe “kuepa” magumu kabisa, amabapo mtihani wako utakuwa
ni katika kuliona tu tatizo, na si kulipitia (kuli-experience). Hii ina maana ya kwamba
tunapomwomba Mungu atupe ahueni katika mateso yetu, ahueni hiyo itakuja, lakini
kuna uwezekana isije mara moja au papo hapo! Mateso, na mitihani ya imani yetu
inayohusiana na mateso hayo, ni nguzo muhimu katika Mpango wa Mungu kwa
maisha yetu katika awamu ya pili (maisha hapa duniani). Kwa kweli bila magumu
hakuna kupevuka kiroho, na pia hakuna namna nyingine ya kudhihirisha maendeleo
yetu ya kiroho.

Katika somo la sita tutajifunza umuhimu wa magumu katika maendeleo ya kiroho ya
Mkristo.
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Basi na tuonane katika somo #6 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!


