
Mwalimu, Utahukumiwa kwa Ukali Zaidi! Yakobo 3:1

Ndugu zangu, ninawasalimu katika Jina Takatifu la Bwana Yesu Kristo!

Baada ya kuokolewa (Yoh. 3:16),  tunaamriwa kukua kiroho katika Neno (kusoma Biblia  na
kupata  mafundisho  ya  Biblia),  kuamini  Neno  hilo  na  kuishi  kwa  kulitumia  na  mwisho
kulihudumia  Kanisa  la  Kristo,  yaani  Mwili  Wake,  kulingana  na  vipaji  tulivyopewa  wakati
tunazaliwa  upya.  Katika  wakati  ule  tunapookolewa  tunapewa  vipaji  au  vipawa  na  Roho
Mtakatifu ili tupevuke navyo kiroho, na kisha tuvitumie vipawa hivyo katika huduma yetu kwa
Kanisa tunapofikia kiwango stahiki cha kupevuka kiroho kwa misingi ya Neno tunalofundishwa.

Leo nitazungumzia kipaji cha Mkristo cha Ualimu. Mchungaji, Mwalimu, Mzee wa Kanisa, hao
wote HUFUNDISHA. Lakini  Yakobo anasema,  anapowazungumzia  WAALIMU wa Neno la
Mungu katika  Yakobo 3:1: “Ndugu zangu, msiwe waalimu wengi, mkijua yakuwa mtapata
hukumu kubwa zaidi (SUV). Katika tafsiri ya NENO BIBLIA aya hii imeandikwa hivi: Ndugu
zangu, msiwe walimu wengi, kwa maana mnafahamu kwamba sisi tufundishao tutahukumiwa
vikali zaidi.

Ebu tutizame kwa kifupi fundisho la vipaji unavyopewa wewe MKRISTO mara tu unapozaliwa
upya; unapewa vipaji hivi kupitia uwakala wa Roho Mtakatifu. Tunaona orodha ya vipaji vya
Roho Mtakatifu katika 1Wakorintho12, Isaya 11:2-3, na pia Warumi 12.

Kipaji  cha  BUSARA:  Mfalme  Solomoni  aliomba  kipaji  hiki  na  alipewa.  Ikumbukwe  yeye
alikuwa mtoto wa Mfalme Daudi ambaye alikuwa mpendwa wa Mungu. Mara nyingi Mungu
alimwelezea Daudi kama “mtumishi wangu”. Solomoni alijua kwamba viatu vya mfalme Daudi
ni “vikubwa” kweli; hivyo aliomba busara ili aweze kuvivaa na vimwenee!

Kipaji cha ELIMU: Kipaji hiki hupewa wale ambao hufundisha. Mchungaji, Mwalimu, Mzee wa
Kanisa, n.k., wote hao HUFUNDISHA.

Kipaji cha IMANI: Abrahamu na Musa ni mifano mizuri.

Kipaji  cha  UPONYAJI:  Tahadhari!  Hapa  kuna  utata  mwingi  tu  katika  Kanisa.  Kwa  kweli
kumekuwa na mifano mingi ya udanganyifu katika Kanisa la LEO kuhusiana na UPONYAJI. Pia
kwa uhakika Kanisa la wakati ule wa Mitume lilikuwa na kipaji cha uponyaji. Wakati ule mtu
aliweza  kupitiwa  na  kivuli  tu  cha  Mtume  wa  Bwana  Yesu  na  akaponywa  ugonjwa  wake
(Matendo 5:15).  Kwa upande mwingine,  LEO HII,  nguvu ya  sala  huponya – Yakobo 5:16.
Mungu anapojibu sala yako, basi Atakuponya kama inaendana na MPANGO WAKE KWAKO
na kwa Kanisa lake!

Kipaji cha MIUJIZA: Mfano mzuri wa mwujiza ni kumwombea mtu asiyeamini, kumtangazia
Injili, naye anakuja kwa Bwana Yesu.
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Kipaji  cha UNABII: Kwa lugha ya Kiingereza tutasema “PROPHECY” – maana yake SIYO
kujua  yatakayotokea  baadaye (!)  bali  kuutangaza  Ufalme wa Mungu.  Ina  maana kufundisha
Neno kwa watu,  au mbele ya watu;  kuutangaza Ufalme.  Kipaji  hiki  kinaendana na kile  cha
ELIMU hapo juu.

Kipaji cha UFAHAMU: Kwa lugha ya Kiingereza “discernment”. Hii ni kujua nia au malengo
ya watu hata bila kuambiwa. Mfano ni Petro katika Matendo 5:1-10, alipoijua dhamira mbaya ya
Ananias na mkewe Sapphira kuhusiana na pesa.

Kipaji  cha  LUGHA: Tahadhari  ingine  HAPA.  Kipaji  hiki  hukuwezesha  kunena  lugha ya/za
kigeni  ambayo/zo  hujafundishwa,  na  MKALIMANI  akatafsiri.  Ieleweke  kwamba  katika
1Wakorinto 12-14, Paulo anazungumzia LUGHA kwa maana ya ONYO kwa sababu Wakorinto
wale walitumia vibaya kipaji hiki. Hivyo kunena kwa lugha kama kipaji cha Roho Mtakatifu ni
LUGHA  inayoeleweka,  siyo  kubwabwaja  sauti  zisizoeleweka  (ecstatic  gibberish)!  Katika
Matendo 2, baada ya kujazwa na Roho Mtakatifu, walinena lugha za kigeni wakitangaza Neno ili
wageni waweze kuielewa Injili na kuiona nguvu ya Bwana, halafu waokoke.

Kipaji cha KUTAFSIRI LUGHA: Paulo alionya kuwa ni lazima kuwe na MKALIMANI mahala
inaposemwa  lugha  ya  kigeni,  kwa  kipaji  au  la,  katika  mafundisho  ya  Neno.  Kama  hakuna
mkalimani basi nyamaza, kwani hakuna atakayeelewa kinachosemwa, na lengo ni kuelewa. Pili,
lugha ya kigeni isemwe na mtu mmoja baada ya mwingine; vinginevyo, wakisema wote kwa
pamoja inakuwa fujo na asiyeamini akiwaona hataamini na atadhani ninyi ni wendawazimu! Au
walevi. Kipaji hiki kinalengwa kama ushuhuda kwa wasiomamini, siyo kwa Kanisa.

Katika  Warumi  12:  7-8  tunasoma kuhusu  vipaji  vya  ziada:  kufanya  kazi  mbalimbali  katika
Kanisa Lake, kutiana moyo, kusaidiana, kuongoza, kusameheana/huruma.

Katika  Waefeso  4:11  tunakutana  na  vipaji  vya  Uinjilisti,  Unabii,  UTUME  (kwa  Kimombo
“Apostleship”).  Tahadhari  kubwa  hapa:  Hakuwezi  kuwa  na  MITUME  tena  LEO.  Hao
walichaguliwa na Bwana Yesu Mwenyewe. Kuna mfano wa Matias na Paulo, Matendo 1:15 –
26:  Matias  alipigiwa  kura  na  Mitume  na  wanafunzi  wengine,  lakini  Paulo  alitokewa  na
kuchaguliwa na  Bwana Yesu Mwenyewe na kuchaguliwa kuwa Mtume Wake kwa Mataifa,
Matendo 9:15. Hivyo Paulo ndiye mbadala wa Yuda Iskariote. Hawa mitume Wake ni LAZIMA
WAWE 12, idadi yao, kutokana na Mpango wa Mungu, Ufunuo 21:14. Hivyo hao wanaojiita
MITUME (APOSTLES) LEO HII wanafanya hivyo kwa mamlaka yao wenyewe!

Kuna vipaji vingine lukuki ambavyo Mungu havigawa kwa watakatifu Wake.

Sasa turudi kwenye mada. Tuanze na tafsiri ndefu ya Yakobo 3:1:

Ndugu zangu, kaka na dada, kabla ya kuamua kuwa waalimu wa Neno, tujichunguze kama
kweli  tunacho hicho kipaji au kipawa (cha ualimu),  kwani sisi tutahukumiwa (tutapimwa,
tutatathminiwa) kwa kiwango cha juu zaidi.
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Hivyo  kwanza  tunapaswa  kuwa na  hicho  kipaji  cha  kufundisha,  lakini  hiyo  pekee  haitoshi;
tunapaswa kuwa tumejielimisha pia, katika Neno la Mungu (Biblia), kwa muda wa kutosha, na
kupimwa na Mungu Mwenyewe katika elimu hiyo kwa kupitia mitihani mbalimbali. Tunapaswa
kuwa na uhakika kuwa Roho Mtakatifu ametuongoza katika uamuzi wetu wa kuwa waalimu wa
Neno, 1Wakorintho 12:11. Yakobo anasema kuwa MWALIMU atatathminiwa (na Bwana Yesu
Mwenyewe, baada ya ufufuo) kwa kiwango cha juu zaidi, kwani yeye, mwalimu, anahusika na
maendeleo  ya  kiroho  ya  watu  wengine  –  Kanisa  Lake.  Na  tusisahau,  Bwana  Yesu  hafanyi
mchezo na Kanisa Lake, alilinunua kwa Damu Yake, kwa mateso makuu ya moto kwa masaa
matatu katika lile giza la Golgotha, na hata kabla ya hapo, katika maisha Yake. Hivyo Mwalimu
akifundisha  uwongo au kanuni  isiyo ya kweli,  atakuwa amempotosha mtu  au watu wengine
wanaomtegemea yeye kwa makuzi yao ya kiroho. 

Sasa, ebu tutizame mfano kutoka katika maandiko. 1Timoteo 2:11-12 tunasoma hivi:  “Simpi
mwanamke ruksa ya kufundisha au kuwa na mamlaka juu ya mwanaume. Mwanamke inampasa
kuwa kimya”. Katika 1Timoteo 2:13-14, Paulo anaelezea SABABU za fundisho/elekezo hilo. Na
katika 1Timoteo 2:16, anaelezea mojawapo ya THAWABU atakazopata mwanamke mwadilifu
hapa duniani kuhusiana na uzazi. Tukienda katika 1Timothy 3:1-15 tunapata maelekezo zaidi
kutoka kwa Mtume Paulo kuhusiana na UONGOZI wa juu wa kanisa la msingi (local church).
Soma pia Tito 1:6-9. Ni wazi kabisa Paulo anatufundisha kwamba uongozi wa juu wa kanisa ni
mwendelezo wa uongozi wa FAMILIA, ambao ni jukumu la mwanaume, mahala popote pale
litakapokuwa.  Sasa,  tukirudi  kwenye  fundisho  la  VIPAJI,  haijaandikwa  pale  kwamba  ni
wanaume TU waliopewa vipaji vya kufundisha, au vipaji vya uongozi! Kwenye FUNDISHO LA
VIPAJI, HAKUNA MGAWANYIKO WA JINSIA, ni wazi kwamba vipaji vimegawanywa kwa
jinsia zote (Miriam – Exodus 15:20; Deborah – Waamuzi 4:4; Huldah - 2Wafalme 22:14; mke
wa Isaya - Isa. 8:3, wote hawa walikuwa manabii). Na pia tunajua kwamba Maandiko hayana
mgongano  wa  ndani  kwa  ndani.  Hivyo  mwanamke  naye  hupata  vipaji  vya  ualimu,  elimu,
uongozi, nk., na kwa uhakika ukitizama katika Kanisa wapo wanawake wenye vipaji hivi. Sasa,
akitokea  Mwalimu  ambaye  hajalielewa  hili  katika  mapana  na  marefu  yake  akamfundisha
mwanamke (mwenye vipaji hivi) kwamba asivitumie atakuwa amempotosha Mkristo mwenzake.
Rudia tena kusoma Yakobo 3:1. Swali, Mungu kampa dada huyu vipaji hivi ili afanye navyo
nini?  Ili  Dada  yetu  awe  Askofu?  HAPANA,  Paulo  amelikataza  hilo.  Awe  Mchungaji?
HAPANA. Awe Mzee wa Kanisa? HAPANA, Mtume Paulo amelikataza hilo pia! Ama kwa
hakika  Kanisa linazo nafasi  nyingi  ambazo zinahitaji  vipaji  vya ualimu,  uongozi,  elimu,  nk.
Huyu Dada mpendwa wa Mungu aliyepewa vipaji hivi anaweza KUFUNDISHA WANAWAKE
WENZAKE,  WATOTO,  VIJANA  WADOGO,  anaweza  kushirikiana  na  wanaume  katika
uinjilisti,  kwaya,  nk.  Anaweza kushika nafasi  mbalimbali  (tofauti  na hizi)  za uongozi  katika
Kanisa;  na  tusisahau,  Kanisa  la  leo  lina  Idara,  sekta,  shughuli  nyingi  ambamo  mwanamke
hakatazwi kushika nafasi za ufundishaji, uongozi, nk.

Na Paulo anaposema “… inampasa kukaa kimya” maana yake nini? Asiseme lolote? HAPANA!
Asitoe  dukuduku  lake  kwa hali  yoyote?  Hapana  kabisa!  Katika  Darasa  la  Neno la  Mungu,
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mwanamke  atafuata  taratibu  zote  zilizowekwa,  ikiwa  ni  pamoja  na  kutomvuruga  mwalimu,
kutopiga kelele, kutoingilia mtiririko wa somo bila mpango, n.k., kama ilivyo kwa wanaume.
Kanuni hii haina maana kwamba mwanamke asiongee kabisa katika Kanisa; lakini ikiwa Kanisa
fulani limeiweka kanuni hii kwa maana hiyo, basi Dada yetu anaweza kuuliza swali au kutoa
hoja kupitia mume wake, kaka yake, baba yake, nk. Kitu muhimu ni kwamba Kanisa hili liwe na
taratibu  za kuendesha mambo yake bila  kukandamiza  daraja  fulani  la  waumini  wake mpaka
wakajiona  wao  ni  watu  wa  chini.  Na  haiyumkini  wako  wanawake  ambao  katika  UFUFUO
watakuwa na MATAJI YOTE MATATU wakati waume zao wa hapa duniani hawana hata moja!
Haya niambiye, Mr mimi-ni-mwanaume, nani atakuwa “bosi” wa nani hapo?!

Tuchukue mfano mwingine. Fundisho la UNYAKUO. Kuna Pre-Tribbers – wanaoamini kuwa
Maandiko yanafundisha kwamba Wakristo watanyakuliwa KABLA ya dhiki – pre-tribulation
rapture (mfano ni vitabu na filamu za Left Behind); Mid-Tribbers – wanaoamini kuwa Maandiko
yanafundisha  Wakristo  watanyakauliwa  KATIKATI  ya  kipindi  cha  dhiki  –  mid-tribulation
rapture; na Post-Tribbers – wanaoamini kuwa Maandiko yanafundisha Wakristo watanyakuliwa
BAADA ya dhiki – Post-Tribulation rapture. Sasa, WEWE Mwalimu, Askofu, Mchungaji, nk,
unayefundisha  kuwa  Unyakuo-Kabla-ya-Dhiki  ndiyo  sahihi  (kama  Left  Behind  series
wanavyotuambia); ikitokea kwamba siyo sahihi, kwamba Wakristo imewapasa kupitia Dhiki –
iwe Dhiki ndogo ya miaka 3.5 au baada ya hapo NA Dhiki Kuu pia, nayo ya miaka mingine 3.5
(jumla 7!), ndipo Bwana Yesu atakuja kunyakua Kanisa Lake kutoka mikononi mwa Mpinga-
Kristo, si utawaacha Wakristo wenzako wakiwa hawana utayari wa kiroho na kisaikolojia wa
kupambana  na  dhiki  ile  (Ufu.  14:12),  kama  kukosa  uwezo  wa  kufanya  biashara,  nk,  na
wanaweza kupoteza imani yao?

Nafikiri  mpaka hapo tunaweza kuona umuhimu wa mwalimu wa Biblia kuwa amejitayarisha
kiasi cha kutosha, siyo tu darasani/chuoni, bali yeye mwenyewe kujisomea kwa bidii kweli kweli
na kuielewa misingi yote mikuu kwa kiasi cha kutosha (kwa uwezo wake wote; haiwezekani kwa
mtu  mmoja  kuelewa  vyote  kwa  asilimia  100!);  lakini  ile  misingi,  kanuni,  unapaswa  kuwa
umeipatia sawasawa, usijekutana na lile panga la HAKI la Bwana Yesu linalokata sawasawa na
ukaonekana na mapungufu ya kufundisha kanuni zisizo za kweli.  Lakini, hayo yote hapo juu
yaongozwe kwa SALA zisizokoma kila siku, usijepoteza mataji yako matatu bure.

Ndugu zangu, kaka na dada, ninawaombea upendo; lakini pia ninawaombea masomo mema ya
Biblia. Natumaini mumeona umuhimu wa kujifunza kila siku.

Imeandikwa na Respicius Kilambo Luciani

https://sayuni.co.tz

rk  @sayuni.co.  tz    0737-050950.
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