
Ufafanuzi (au Fasiri) wa Biblia sehemu ya III

Ifuatayo ni sehemu ya tatu katika mfululizo wa mafundisho ya ufafanuzi wa aya za 
Biblia. Mfululizo huu utahusisha maswali na majibu ambayo wasomaji (au wanafunzi
wa Biblia) wa tovuti ya https://ichthys.com ya Dr., Professor, Pastor-Teacher Robert 
D. Luginbill walimwuliza katika nyakati mbalimbali. Nilimwomba Dakta Luginbill 
ruksa ya kutafsiri maswali & majibu haya kwa faida ya wanafunzi wa Biblia 
wanaozungumza lugha ya Kiswahili; Dakta alinipatia ruksa hii na haya hapa chini [na
sehemu zinazofuata, na iliyotangulia] ndiyo matokeo ya kazi hii.

Ndugu Mkristo, nakukaribisha ili uweze kufaidika [kiroho] na mafundisho ya Neno 
la Mungu yaliyomo katika mfululizo huu.

Fasiri ya mfululizo mzima na Respicius Luciani Kilambo wa https://sayuni.co.tz

Sehemu ya III: Fasiri (Versions) za Biblia, Wanazuoni wa Biblia, Tafsiri mbalimbali 
za Biblia, n.k.

Kutoka: Bible Interpretation: Interlinears, Academics, Versions et al.
Na Dr. Robert D. Luginbill wa https://ichthys.com 
Of May 17 2008

Swali #3:

Profesa, nina swali moja la haraka-haraka hapa kwa ajili yako. Je, umeshawahi 
kusikia juu ya waraka unaoitwa "Protoevangelium of James"? Nimesikia kutoka kwa 
baadhi ya watu kwamba kitabu au waraka huu ulikuwa ukisomwa sana na Wakristo 
wengi katika Kanisa la mwanzo (karne za mwanzoni za Milenia ya 5) na kwamba 
ulipewa heshima kuu. Lakini kwa kuwa kitabu hiki kinatoka karne ya 2, kwa jinsi 
nilivyoweza kuhakiki, Yakobo – yule mdogo wake Bwana Yesu au ndugu yake 
Yohana [wote waliitwa Yakobo] – asingeweza kuandika kitabu hiki. Je, wewe Profesa
una ufahamu wowote kuhusu jambo hili? Je, ni kweli kwamba kitabu / waraka huu 
ulithaminiwa katika Kanisa lile la mwanzo? Kama ni hivyo, kwa nini kitabu hiki 
hakikuwekwa katika orodha [rasmi] ya Biblia?

Jibu #3:

Mimi sifahamu mambo mengi tu kuhusu kitabu hiki, isipokuwa nafahamu kwamba 
[kitabu chenyewe] hakijathibitishwa. Kulingana na waandishi [walioandika historia 
husika], kitabu hiki kilitajwa kwa mara ya kwanza na Origen wa Alexandria, kwa 
hivyo [madai kwamba] uandishi wa kitabu hiki ulifanywa katika karne ya 2 au ya 3 ni
makisio yanayoweza kuwa sahihi. Kukosekana huku kwa mjadala kuhusu kitabu hiki 
kabla ya karne ya 2 na ya 3 pia kunaonyesha kwamba kitabu hiki hakikuwa na 
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umuhimu katika Kanisa lile la mwanzo. Lengo mojawapo linaloonekana [katika 
malengo kadhaa ya kuandikwa kwa waraka huu] ni lile la kutafuta namna ya 
kuhalalisha kwamba Maria mama wa Yesu Kristo aliendelea kuwa bikira maisha 
yake yote (katika kitabu hiki, inadaiwa kwamba Yosefu alioa kabla ya kumposa 
Maria na hivyo alikuwa na watoto kutokana na ndoa hiyo – yaani wale ndugu zake 
Bwana Yesu wanaotajwa katika Injili rasmi 4 tulizonazo hivi sasa). Hivyo kitabu hiki 
ni kimojawapo kati ya vitabu vingi vya kughushi vilivyokuwa na malengo ya 
kuimarisha hoja ambazo Biblia haifundishi na hapa lengo lake lilikuwa ni kutoa 
"msingi wa ki-biblia" wa kanuni ya uwongo ambayo ilikwishakuwa moja ya 
mafundisho muhimu ya kanisa Katoliki la Rumi – ile kanuni ya "ubikira daima" wa 
Maria.

Katika Bwana wetu,

Bob L.

Swali #4:

Profesa, wewe unatumia fasiri (version) gani ya Biblia [kwa ajili yako mwenyewe na 
kwa ajili ya kufundishia]?

Jibu #4:

Wakati ninafanya utafiti wangu wa Biblia na uandishi wa mafundisho yangu, huwa 
ninahakikisha kwamba ninasoma vitabu vya Biblia katika Kiebrania, Kiarami na 
Kuyunani, na pia ninasoma zile nakala za nyaraka asilia za Biblia; pia ninajitahidi 
sana nisome Biblia kila siku. Mimi huisoma Biblia pia katika lugha ya Kiingereza; 
husikiliza Biblia ikisomwa kwa sauti katika fasiri (version) ya KJV – King James 
Bible; huwa naisoma fasiri ya NASB – New American Standard Bible – sambamba 
na Agano la Kale katika Kiebrania na Kiarami; pia mimi huisoma fasiri ya NIV – 
New International Version – 1984. Katika mafundisho ninayoyaweka kwenye tovuti 
yangu ya https://ichthys.com karibu mara zote mimi hutumia tafsiri zangu mwenyewe
ninazozifanya kutoka katika nakala za nyaraka asilia za Biblia, lakini wakati 
mwingine ninatumia NIV, KJV au NASB au RV - Revised Version -  au fasiri yoyote 
ambayo ninaiona imeelezea maana / dhana halisi ya aya husika, kwa mtazamo 
wangu. Hivyo, kwa kifupi, aghalabu nitatumia tafsiri yangu mwenyewe ya aya 
husika, lakini ikiwa nitaona siwezi kuiboresha fasiri [rasmi] iliyoko, basi nitaitumia 
fasiri hiyo. Unaweza kusoma tahakiki (critique) yangu ya baadhi ya fasiri hizi katika 
linki zifuatazo katika tovuti yangu:

Read your Bible: A Basic Christian Right and Responsibility
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FAQ #12. Translations: Where do the translations of scripture that appear at Ichthys 
come from?

FAQ# 20. Sigla: Would you explain the abbreviations and symbols used in the 
translations at Ichthys?

Katika Bwana wetu Yesu Kristo,

Bob Luginbill.

Swali #5:

Kwanza ninataka kukushukuru kwa upendo wako wa wazi kabisa kwa Bwana na 
Mwokozi wetu, Yesu Kristo. Wewe una uwezo mkubwa sana wa kufikiri, na 
umeutumia uwezo huu katika kutimiza jukumu la juu kabisa ambalo Mungu wetu 
amekusudia sisi viumbe Wake wenye utashi kulitimiza, yaani katika kumtafuta na 
kumjua Mungu wetu. Kabla sijaendelea na waraka huu, ningependa usome kazi hii 
hapa chini ambayo ni matokeo ya tafakuri yangu katika Neno. Najua wewe huhitaji 
rafiki wa kalamu na pia ninajua kwamba muda wako ni muhimu sana kwako, lakini 
ikiwa utatoa maoni yako hata msitari mmoja tu, nitashukuru sana. Ninaamini kwa 
moyo wangu wote kwamba ndani ya waraka huu nimeandika sababu ya tatizo kubwa 
linalosibu madhehebu yote ya Kikristo. Kama mwanazuoni, baadhi ya maoni yangu 
yaliyomo ndani ya waraka huu yanaweza kukuudhi, lakini mimi nakuomba 
usikasirike. Kama maoni haya yameelekezwa kwako wewe binafsi, basi ni maoni 
chanya.

Mungu Akubariki.

Waraka wangu:

NANYI MWANINENA MIMI KUWA NI NANI? - Matt. 16:15 SUV.

Kuna masuala mengi [sana] kama jehannamu na adhabu, ubatizo, utakaso, usalama 
wa milele [wa muumini] (OSAS), kuishi kitakatifu, uhakika na ukweli wa maandiko /
Biblia, nini maana ya wokovu, unyakuo, n.k., ambayo yanaendelea kuwagawanya 
wateule au watu wa Kanisa la Kristo. Watu wengi wanaokiri kuwa sehemu ya familia
ya Mungu wanatofautiana katika [fasiri na] uelewa wao wa maandiko ambayo 
yanahusiana siyo tu na haya masuala muhimu, lakini pia katika karibu kila mtazamo /
msimamo wa kitelojia unaojadiliwa. Kalti / makundi ya uwongo yameasisiwa 
kutokana na tofauti hizi [kati wa Wakristo], na kukosekana kwa umoja / mshikamano 
kati ya wateule wa Mungu limekuwa ni jambo la kawaida kutokana na tofauti hizi za 
mtazamo. Sasa, kwa [Wakristo] wengi, tofauti hizi siyo tu kwamba zinakanganya, 
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bali zina matokeo ya kudhoofisha imani yao binafsi. Inawezekana kabisa 
wasionyeshe waziwazi mkanganyiko huu, lakini ndani ya mioyo yao watajiuliza, 
ikiwa hawa wasomi na wasomaji wengine [wa Biblia] wanaweza kusoma maandiko 
yaleyale na wakakosa maelewano au wakatofautiana namna hii, basi labda hakuna 
kweli huru, isiyo na masharti wala mipaka, ndani ya Neno la Mungu (God forbid!). 
Ni mara ngapi tunasikia maoni haya (kwamba Biblia haina ukweli wa Mungu ndani 
yake yakisemwa na watu wasioamini na pia yakisemwa na wale mbweha ambao 
lengo la maisha yao ni kuwashambulia wana wa Mungu na Neno Lake? Hili ni 
shambulizi ambalo limekuwa na mafanikio makubwa katika kuwavuruga Wakristo, 
lakini je, hili ni jambo muhimu kwa kila mmoja wetu ndani ya nafsi yake? Kwa 
maneno mengine, je, Mungu wetu Atatupatia thawabu kwa msingi wa umoja au 
makubaliano ya kanuni za Biblia zinazoaminiwa na Wakristo? Kumbuka kwamba 
mageuzi ya karne ya 16 (The Reformation) kwa maana fulani yalitokana na kukataa 
kuliruhusu Kanisa Katoliki la Rumi na viongozi wake kuamuru na kufasili kweli au 
kanuni za [kiroho] kwa kila mtu. Kimsingi, taasisi hii (nachelea kuliita Kanisa 
Katoliki la Rumi kama sehemu ya lile Kanisa halisi la Bwana wetu, kwa sababu 
zilizo wazi – R. K.) ilidai kwamba Mungu Hatomhukumu kila mtu [peke yake], kwa 
uelewa wao wa maandiko, bali wajibu wa kila mtu ni kuyapokea bila hoja 
mafundisho ya taasisi hiyo (na huu unaendelea kuwa ndio msimamo wa taasisi hii 
mpaka leo). Sasa, ni wapi katika maandiko ambapo kanuni au mtazamo au msimamo 
huu unafundishwa?! Kwa nini Bwana wetu atuambie kwamba tunapaswa tujifunze 
Neno la kweli ili tujionyeshe kuwa tumekubaliwa na Mungu?

Uwe na ari ya kujionyesha mbele za Mungu kuwa wewe umekubaliwa [katika yale 
unayoyafanya], mtenda kazi asiye na sababu ya kutahayari, [kama seremala stadi] 
“akilikata sawasawa” (orthotomeo) Neno la kweli.
2Tim. 2:15

Kwa nini Bwana Yesu atasema ondokeni mbele ya uso wangu, kwani “Mimi 
sikuwajua”, kwa wale ambao watamwita “Bwana, Bwana” - Matt. 25:11-12?

25.11  Halafu wakaja na wale wanawali wengine, wakasema, Bwana, Bwana, 
utufungulie.
25.12  Akajibu akasema, Amin, nawaambia, siwajui ninyi.
Matt. 25:11-12 SUV

Hata kama viongozi wetu wa kiroho [wa sasa] wangekuwa Mitume halisi, jambo 
ambalo si kweli, je, wangeweza kutulazimisha tuwe wafuasi wao bila ya kujali 
usahihi (au la) wa kanuni wanazotufundisha? Je, Mtume Paulo hakulitumia neno 
“sisi” katika tahadhari yake juu ya wale watakaoihubiri Injili tofauti (Waga. 1:8)?

1.8  Lakini ijapokuwa sisi au malaika wa mbinguni atawahubiria ninyi injili yo yote 
isipokuwa hiyo tuliyowahubiria, na alaaniwe.
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Waga. 1:8 SUV

Ni haki na wajibu wa kila mtu aliyeokolewa (aliyezaliwa upya) kulichambua kwa 
usahihi (kama seremala stadi anavyonyoosha msumeno) Neno la kweli yeye 
mwenyewe. (Tazama pia mfano wa waumini / Wakristo wa Berea: Matendo 17:11). 
Kanisa la Kiinjilisti la sasa na jumuia ya sasa ya Kiinjilisti wako karibu sana na 
kuunda Uprotestanti wa Kirumi (unaofanana sana na Ukatoliki wa Kirumi!). 
Aghalabu wanawawekea vikwazo au kuwapachika chapa ya “ukosefu wa imani ya 
kweli” wale wote wanaotaka kutafiti ukweli (au la) wa masuala ya kanuni za 
kiteolojia yanayoainishwa na kundi lao, na ambayo yanaweza kutofautiana. 
Watausema mdomoni tu na kujidai wanauheshimu sana msingi wa Kibiblia wa 
utakaso endelevu (soma Nyaraka za Petro #13, na #30), lakini kiuhalisia hawataki 
kuutumia msingi huu wao wenyewe. Viongozi wa makundi haya watawadhalilisha 
hadharani wale wote watakaowauliza maswali [magumu] kuhusu mahubiri na 
mafundisho yao ya kanuni mbalimbali, na kuwapachika chapa ya “ukorofi” na 
kuwaambia kwamba basi ni afadhali wakaenda kuabudu mahala pengine. Hawaoni 
kwamba Mungu wetu anaweza kufurahishwa tu pale watoto Wake wanapouamini, 
ndani ya mioyo, yao ukweli mahususi uliomo ndani ya Neno Lake?

Kitu kibaya zaidi ni pale watoto [hawa] wa Mungu wanapokuwa au wanaposhikwa 
na shauku ya kukubalika na ulimwengu au kanisa / kusanyiko / kikundi chao bila 
kujali na pia huku wakiyazima yale mashaka mioyoni mwao wenyewe 
yanayohusiana na kanuni fulani ambayo wameigundua kuwa ni ya uwongo. Ni jambo
la kusikitisha sana kwamba [sasa] ulimwengu ndio unaofasili au kufafanua imani ya 
Kikristo [badala ya Wakristo na Biblia yenyewe]; mifano kadhaa ni: Mungu wetu ni 
upendo halisi na Anawapenda wote [na matendo, fikra, kauli zao]; Mungu katu 
hatompeleka yeyote jehannamu; Mungu hajali wala hajisumbui na mambo 
yatakayotokea baadaye (siku za usoni katika historia ya wanadamu na malaika) na  
kudura (kliki hiyo linki upate fundisho hili) ni kanuni isiyo sahihi; mwanadamu 
atatathminiwa na kuhukumiwa (au la) kwa matendo yake pekee; miungu yote ni 
sawa; Bwana Yesu siyo Mungu bali Alikuwa tu ni mwanadamu mwenye uelewa na 
weledi wa hali ya juu; uwe mkweli moyoni mwako na uwaonyeshe upendo wengine 
na mambo yako yote yatakuwa ok na Mungu; n.k. Mawazo na ‘mafundisho’ haya na 
ya aina yake yanazidi kuimarisha mizizi yake katika kanisa la Kiinjilisti leo hii, 
ingawa siyo ya Kibiblia kabisa. Bwana Yesu alisema kwamba wapo na watakuwepo 
waalimu wa uwongo ambao kiuhalisia ni mbweha waliovaa ngozi ya kondoo tu. 
Alitufundisha na kutuonyesha namna ya kuwagundua na Akatuelekeza kwamba 
tunapaswa kuwa na akili na roho ya kupambanua.

7.15  Jihadharini na manabii wa uongo, watu wanaowajia wamevaa mavazi ya 
kondoo, walakini kwa ndani ni mbwa-mwitu wakali.
7.16  Mtawatambua kwa matunda yao. Je! Watu huchuma zabibu katika miiba, au tini
katika mibaruti?
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7.17  Vivyo hivyo kila mti mwema huzaa matunda mazuri; na mti mwovu huzaa 
matunda mabaya.
7.18  Mti mwema hauwezi kuzaa matunda mabaya, wala mti mwovu kuzaa matunda 
mazuri.
7.19  Kila mti usiozaa tunda zuri hukatwa ukatupwa motoni.
7.20  Ndiposa kwa matunda yao mtawatambua.
Matt. 7:15-20 SUV

Alitupatia tahadhari kwamba Shetani kamwe hawezi kujiondoa mwenyewe wala 
kujifichua mwenyewe. (Hii imelengwa kwa wale wanaoamini kwamba kuna 
‘wachungaji’ leo hii wenye uwezo wa kutoa pepo, n.k.; kama unataka kujua ukweli 
wa Kibiblia kuhusu uwongo huu, kliki linki hii: Karama za Roho Mtakatifu | 
Sayuni ).

11.17  Naye akajua mawazo yao, akawaambia, Kila ufalme uliofitinika wenyewe kwa
wenyewe hufanyika ukiwa; na nyumba juu ya nyumba huanguka.
11.18  Basi, ikiwa Shetani naye amefitinika juu ya nafsi yake, ufalme wake 
utasimamaje? Kwa kuwa ninyi mnasema kwamba mimi natoa pepo kwa Beelzebuli.
11.19  Basi, kama mimi nikitoa pepo kwa Beelzebuli, wana wenu je! Huwatoa kwa 
nani? Kwa sababu hiyo, hao ndio watakaowahukumu.
11.20  Lakini, ikiwa mimi natoa pepo kwa kidole cha Mungu, basi ufalme wa Mungu 
umekwisha kuwajilia.
11.21  Mtu mwenye nguvu aliyejifunga silaha zake, alindapo nyumba yake, vitu 
vyake vi salama;
11.22  lakini mtu mwenye nguvu kuliko yeye atakapomwendea na kumshinda, 
amnyang'anya silaha zake zote alizokuwa akizitegemea, na kuyagawanya mateka 
yake.
Luka 11:17-22 SUV

Shetani ni mwongo na mdanganyifu, na shauku yake ni kuwaangamiza watoto wa 
Mungu. Ebu litazame suala hili kwa namna hii: kila mwalimu wa Biblia anawajibika 
(na atawajibika, hapa duniani na pia katika siku ya hukumu / thawabu) kwa ukweli na
usahihi (au la) wa mafundisho yake. Lakini kustahili kwake adhabu ikiwa 
mafundisho yake ni ya uwongo hakuna maana ya kwamba na mimi nitapata adhabu 
hiyo ikiwa mimi ni mwanafunzi wake. “Mwalimu” atawajibika kwa mafundisho 
yake, bali mimi (msikilizaji wake) nitawajibika kwa kile nitakachokiamini katika 
mafundisho hayo, kilicho cha kweli au la. Hivyo msomaji unaweza kuona hapa 
kwamba ni wazi kuwa sisi Wakristo, kila mmoja wetu, tuna wajibu wa kuitafuta 
kweli, na tutawajibishwa kwa kuutambua ukweli au la. Kama baadhi ya viongozi wa 
kanisa lako ni mbweha, hawatajifichua wenyewe, sivyo? Italazimu wafichuliwe!

Wapo watu wengi sana, wakati wakiwa mbele za wenzao wanaendelea kusimama 
“imara” katika “misingi ya imani” ya kanisa au kundi lao, lakini katika faragha za 
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mioyo yao wana imani nyingine kabisa ambayo msingi wake ni maandiko 
matakatifu. Kura nyingi sana za maoni zinazofanyika [hapa USA] zinaonyesha 
kwamba ingawa sehemu kubwa ya wale wanaojiita Wakristo “wanathibitisha” 
kwamba wanaifahamu kweli ya maandiko wanapohojiwa katika mazingira ya kanisa 
au kundi lao, wanapohojiwa katika faragha wanaukana kabisa msimamo huo. 
Wanaikubali dhana ya kuishi maisha safi ya Kikristo, lakini kiuhalisia wanaishi kama
walimwengu, na katika faragha za mioyo yao wanaikana misingi ya imani [ya Biblia]
ambayo ni muhimu hata kwa wokovu wao wenyewe. Je, Mungu anaweza 
kufurahishwa na mwenendo huu, au katika siku ile watakapomwita “Bwana, Bwana” 
watayasikia tu maneno Yake: “Sikuwajua ninyi!”. Ni muhimu, tena muhimu sana, 
kwamba tunajitahidi kumjua Mungu, kila mmoja peke yake, kwa juhudi zake, ingawa
kwa wakati huo huo tunapaswa kufundishwa na mwalimu wa Biblia aliye mahiri. 
Bwana ametuelekeza tufanye hili na inatupasa tusiukimbie wajibu huu.

24 bali ajisifuye na ajisifu kwa sababu hii, ya kwamba ananifahamu mimi, na 
kunijua, ya kuwa mimi ni Bwana, nitendaye wema, na hukumu, na haki, katika nchi; 
maana mimi napendezwa na mambo hayo, asema Bwana,
Yer. 9:24 SUV

Sisi sote [tuliozaliwa upya, tulio sehemu ya Kanisa la Bwana wetu Yesu Kristo] 
tunawajibishwa, na tutawajibishwa kila mmoja kwa nafsi yake, na Mungu wetu. 
Kama tunaisikia au tunaiona kweli, halafu hatuiamini kweli hii, hili linakuwa jambo 
lisilo na maana kabisa mbele za Mungu. Kama Mungu anatufahamu, kama 
tutamwamini, basi Atajifunua kwetu. Sasa, tuseme nini basi kuhusu yale maeneo yote
ambamo sisi Wakristo tunatofautiana? Ili kumwelewa na kumjua Mungu, [tunapaswa 
kulisikia / kulisoma, tunapaswa kufundishwa], tunapaswa kulitafakari Neno Lake, na 
kisha tunapaswa kulinganisha yale tunayojifunza na maandiko yote mengine 
tunayoyasoma. Kamwe tusiutelekeze uchunguzi na utafiti wetu wa ile kweli kwa 
kutegemea mawazo ya wengi au mafundisho ya viongozi wetu wa makanisa [pekee], 
hata kama tunafikiri [viongozi hao] wana vipawa kiasi gani. Mungu wetu 
hatotuondolea hatia na hatotupatia zile kweli za kiroho na umaizi wa kiroho ikiwa 
tutamtegemea mtu au ikiwa tutaacha kitu fulani kichukue nafasi ya Roho Mtakatifu 
kama kiongozi wetu pekee [katika mchakato wa kujifunza Neno la Mungu]. 
Kumtelekeza Roho Mtakatifu na kuyaacha maandiko na badala yake kufuata 
mafundisho fulani [kwa sababu tu] yanapendwa na watu wengi, na pia kufuata 
mamlaka ya kanisa au kundi letu kunafanana sana na hali iliyoko katika Kanisa 
Katoliki la Rumi, na inampasa kila mteule wa Bwana kuikataa hali hii. Kila mmoja 
wetu, kila nafsi peke yake, atatoa maelezo ya maisha yake na fikra zake [hapa 
duniani] katika ile siku ya tathmini na hukumu, na Mungu wetu hatotuondolea hatia 
au lawama kama tukisema “lakini kanisa langu lilifundisha [hivi]” au “mchungaji 
wangu alifundisha [hivi]”. Pale Pilato alipomwuliza Bwana Yesu kama Yeye alikuwa 
mfalme wa Wayahudi, jibu la Bwana Yesu lilikuwa “je, wewe wasema hivi kwa nafsi 
yako, au watu wengine walikwambia habari zangu?”
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18.33  Basi Pilato akaingia tena ndani ya Praitorio, akamwita Yesu, akamwambia, Je! 
Wewe ni Mfalme wa Wayahudi?
18.34  Yesu akamjibu, Wewe wasema hivi kwa nafsi yako, au watu wengine 
walikuambia habari zangu?
Yohana 18:33-34 SUV

Alichokuwa anakiuliza Bwana Yesu hapa ni: Je, wewe [Pilato] ulilisikia hili na 
ukaamini ndani ya moyo wako kwa utashi wako mwenyewe, au unarudia kusema kitu
ulichosikia watu wengine wakisema? Utashi wetu wenyewe na juhudi za kutaka 
kuelewa ndivyo vitakavyosababisha ni kiasi gani cha ile kweli ya Biblia kitafunuliwa 
mioyoni mwetu [na Roho Mtakatifu]. Hakuna hata mmoja atakayeweza kusimama 
mbele ya Bwana katika siku ile kwa msingi wa yale aliyoyasikia lakini hakuyaamini 
ndani ya moyo wake. Kumwita tu “Bwana”, bila ya Yeye kutukubali [kutokana na 
viwango Vyake alivyoviweka ndani ya Neno lake], hakutatusaidia kitu. Hatuwezi 
kudai kwamba tunamjua, ikiwa Yeye hatujui sisi. Bwana Yesu anatuuliza sisi sote, 
“nanyi mwaninena mimi kuwa ni nani?”. Msijidanganye na msidanganyike, Mungu 
anaijua mioyo yetu, na atatuhukumu / atatutathmini sisi sote siku ile tutakaposimama 
mbele Yake. Viongozi wetu wa kiroho wana jukumu na wajibu mkubwa waliopewa 
na Mungu. Wanapaswa kuwa waaminifu kwa Neno lake, wawafundishe kondoo wa 
Bwana kama Roho Mtakatifu anavyowapa ile kweli, na kuwachunga watoto wa 
Mungu. Lakini pia hawa ni wanadamu ambao wakati mwingine wanatofautiana na 
wenzao juu ya zile kanuni kuu za Biblia na wakati mwingine juu ya kanuni ndogo. 
Viongozi wa watu wa Mungu wanatakiwa kufundisha na kutia mwanga katika kanuni
za kweli (Neno) za Mungu. Tizama vizuri, kweli zimo ndani ya Biblia. Hii ina maana
kwamba hata bila ya [kufundishwa] na mwalimu, kanuni za kweli bado zipo na bado 
zinapatikana, sivyo? Siku zote linganisha mafundisho ya mwalimu wako na Biblia / 
maandiko na umwombe Mungu akupatie uelewa (Matendo 17:11). Kumbuka tu 
kwamba maandiko ni pumzi ya Mungu (2Wakor. 3:16-17) na kwamba ni maneno ya 
Bwana Yesu ambayo hayatapita [kamwe] (soma Matt.24:35).

3.15  na ya kuwa tangu utoto umeyajua maandiko matakatifu, ambayo yaweza 
kukuhekimisha hata upate wokovu kwa imani iliyo katika Kristo Yesu.
3.16  Kila andiko, lenye pumzi ya Mungu, lafaa kwa mafundisho, na kwa kuwaonya 
watu makosa yao, na kwa kuwaongoza, na kwa kuwaadibisha katika haki;
3.17  ili mtu wa Mungu awe kamili, amekamilishwa apate kutenda kila tendo jema.
2Tim. 3:15-17 SUV

4.12  Maana Neno la Mungu li hai, tena lina nguvu, tena lina ukali kuliko upanga 
uwao wote ukatao kuwili, tena lachoma hata kuzigawanya nafsi na roho, na viungo 
(mifupa) na mafuta yaliyomo ndani yake; tena li (Neno lililo ndani ya dhamiri zetu) 
jepesi kuyatambua mawazo na makusudi ya moyo.
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4.13  Wala hakuna kiumbe kisichokuwa wazi mbele zake, lakini vitu vyote vi utupu 
[vi uchi] na kufunuliwa machoni pake Yeye tunayepaswa kujihusisha naye.
Waebr. 4:12-13

Ukiweka pembeni ulazima wa kutafsiri Biblia ambao unayawezesha maandiko 
kuwasilishwa kwa watu wote ili watu hao waweze kuukubali au kuukataa ufunuo wa 
Mungu kwao, ufunuo ambao unahusisha mipango Yake ya kale, ya sasa, na ya 
baadaye, ya uumbaji Wake huu, taarifa zote ambazo ziko nje ya maandiko kwa 
maana fulani hayana ulazima / umuhimu na kwa kiasi kikubwa (na mara nyingi) 
taarifa hizi zina madhara kwa afya yetu ya kiroho. Kwa maneno mengine, hakuna 
elimu au ufahamu wa kale, wa sasa na hata wa siku za usoni ulioko nje ya Biblia, 
ambao unaweza kuwa bora zaidi ya elimu au ufahamu uliomo ndani ya Biblia. 
Kufundisha maandiko na maana yake ni jambo lenye kufaa sana kwa sababu shughuli
hii inawakusanya na kuwakutanisha pamoja watoto wa Mungu na wale wanadamu 
ambao hawajazaliwa upya, na hili hufanikisha uinjilisti, ushirika / uanazuoni 
(fellowship), ibada, ushuhuda wa hadhara / wazi wa Kristo, kushiriki katika 
sakramenti, kushiriki katika sala ya pamoja, umoja, kutiana nguvu, na mengi mengine
ambayo maandiko yameamuru yafanyike katika kusanyiko, lakini kwa hakika amri 
ya kuifundisha Biblia imo katika Biblia yenyewe, kwa mfano 2Pet. 3:18. Bila ya 
kulitamka na kulifundisha Neno la Mungu, wale wasiojua kusoma na / au wale 
wasiokuwa na kitabu cha Biblia watazikosa neema, tahadhari, na amri zilizomo ndani
ya Biblia. 
Hata hivyo, kudai kwamba kulitamka na kulifundisha Neno la Mungu kunalazimu 
elimu ya juu ya anthropolojia, falsafa, isimu, desturi, sayansi, saikolojia, matukio ya 
ulimwengu, methodolojia za kutafsiri maandiko, au mfumo wowote wa habari 
(mfumo wa habari – information system) ulio nje ya maandiko ni kuyakataa 
mamlaka ya Mungu. Wale wanaoamini kwamba mafunzo ya ziada ni ya lazima kwa 
ajili ya kufundisha na kuhubiri Neno la Mungu wanapaswa kuchukua tahadhari; 
wale wanaowaamini watu wenye imani hii wanapaswa kuchukua tahadhari mara 
dufu.
Kimantiki, kama jambo fulani ni la ulazima katika kufundisha na kuhubiri Biblia, 
basi jambo hilo ni la ulazima pia katika uelewa wa Biblia hiyo hiyo.

Walio wengi kati ya wahubiri na waalimu wa Neno la Mungu wanajifunganisha na 
makundi mbalimbali yanayotofautiana kiteolojia kwa kiasi kidogo au kikubwa. 
Wana-teolojia au wanazuoni hawa huchukua misimamo yao [hii ya kiteolojia] 
mapema tu katika maisha yao ya kiimani, na ni nadra sana kuwaona wakibadilisha 
misimamo yao hii. Kubadilisha misimamo hii kutaionyesha kadamnasi kwamba 
walikosea, jambo ambalo [wao wanafikiri] linawafanya wasiaminike [sana] kama 
waalimu na wahubiri! Kama mtu mmoja atasema “baada ya kujifunza upya na 
kuichunguza kwa uangalifu [kanuni fulani] nikiomba uongozi wa Roho Mtakatifu 
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wakati wote, sasa nina uhakika maandiko yana msimamo huu [mwingine] kuhusu 
kanuni hii”, basi matokeo ya wao kubadilisha msimamo wao kuhusiana na kanuni hii 
yatakuwa yapi? Sasa, msingi wa Kikristo wa utakaso-unaoendelea-kujengeka 
unalazimu mabadiliko hayo ya msimamo katika maisha ya mwalimu au mhubiri huyu
wa Biblia, lakini matokeo ya mabadiliko ya msimamo wake yatakuwa yapi miongoni 
mwa wanateolojia au wanazuoni wenzake? Fikiria hili kwa undani. Orodha ya 
makundi tofauti ya kiteolojia ni ndefu sana: Kalvinisti, utashi huru, ubatizo wa Roho 
Mtakatifu, neno / imani, open theism, covenant theology / teolojia ya agano, n.k., n.k.
Je , hawa watu wana tabia ya kukubali kwamba wamekosea na kuendelea kuitafuta 
kweli kwa moyo wao wote(?), sidhani. Hata John MacArthur alisema kwamba 
alianza na kanuni fulani mahususi na mtazamo wake kuhusiana na kujifunza na 
kufundisha Biblia ni [kuendelea] kukaa ndani ya mipaka ya hizo kanuni zake 
[kiitikadi]. Sasa, huu unaweza kuwa ni mtazamo wa kawaida na unaofaa, lakini pia 
wengine wengi miongoni mwa wenza wa bwana John MacArthur wameonyesha 
kwamba wana mtazamo kama wa kwake. Suala muhimu siyo kwamba hawa ndugu 
wako sahihi au la, bali ni kwamba, je, sisi tunaofundishwa na walimu hawa tuko 
tayari kuuweka uhakika wetu wa uzima wa milele katika mikono ya watu ambao kwa
kauli zao wenyewe kamwe hawatakubali kwamba [wao] hukosea? Wanaweza 
kukubali kwamba wao hufanya makosa madogo-madogo, ambayo “hayatawachafua” 
mbele za macho ya wanazuoni wenzao, lakini hawatokubali kufanya makosa 
yatakayolazimu kufanya mabadiliko ya kikanuni ya nyuzi 180! Makosa madogo-
madogo yanawafanya waonekane kuwa wacha Mungu, lakini makosa makubwa 
yanawafanya waonekane kuwa ni wenye mapungufu makubwa ya kiroho! John Stott, 
mwana-teolojia maarufu Mwingereza, Muanglikana aliyeishi karne iliyopita, 
alibadilisha mtazamo wake kuhusu ‘kanuni’ ya “God’s wrath” au “the punishment of 
the lost” - adhabu ya wale waliopotea. Mara baada ya kutangaza mabadiliko haya, 
John Stott alipachikwa chapa ya uasi wa imani sahihi (heresy) na mliberali, na kuitwa
majina mengine mengi yenye sifa mbaya. Wafuasi wake wengi walishindwa kukubali
mabadiliko ya msimamo na mtazamo wake kwa sababu bwana Stott alikiri kwamba 
alikosea, na hii ilimaanisha kwamba na wao walikosea pia. Tatizo halikuwa mtazamo 
wao, bali ni kiburi na majivuno yao. Yawezekana wenyewe hawakujiona kwamba 
walikuwa na kiburi na majivuno, lakini huo ndio ukweli wenyewe!

Robert van Kampen, ambaye aliandika kwa kirefu juu ya dhana inayoitwa “pre-wrath
/ tribulation rapture”, yaani “unyakuo utakaotukia kabla ya Dhiki Tuu”, alizungumzia
mambo aliyoyaona kwa wasomaji wake katika kimoja kati ya vitabu vyake. Yeye 
aliweka namba ya simu ambayo wasomaji wake waliweza kupiga bila malipo kwa 
wale waliotaka kujadili kitabu chake. Katika kitabu hiki, van Kampen anasema 
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kwamba alipokea mamia ya simu alizopigiwa na watu ambao, baada ya kusoma 
kitabu chake walibadili msimamo / mtazamo wao na kuacha kuamini juu ya fundisho 
la “pre-wrath / tribulation rapture” au “unyakuo kabla ya Dhiki Kuu”. Lakini, watu 
hawa walimwambia pia kwamba mbele ya kadamnasi (ikiwa ni pamoja na mbele ya 
waumini wa makanisa / madehehebu yao) hawatatamka juu ya mabadiliko ya 
msimamo wao huu, kwa sababu kufanya hivyo kutahatarisha kazi au ajira zao kama 
wachungaji na / au waalimu wa makanisa yao. Ebu tafakari juu ya jambo hili kwa 
dakika tano tu! Hata hivyo, jambo muhimu ni kwamba Mungu wetu hatotuchukulia 
kwamba tunawajibika kwa mafundisho ya mwana-teolojia au mwanazuoni yeyote, 
bali Atatuwajibisha kwa kile tulichokiamini [juu ya Neno lake] hapa duniani. 
Kumbuka, kama Mungu anataka kujifunua Mwenyewe, atafanya hivyo kwa watoto 
Wake waliojitoa kwa kusudi la kumfahamu na kumwelewa ili wawe watumishi bora 
na wafuasi bora wa Kristo. Kama Ametupatia kweli iliyofunuliwa, ambayo ndiyo 
kweli Atakayotuwajibisha nayo, basi Yeye mwenyewe ataifanya iwe wazi na rahisi 
kueleweka kiasi kwamba hata mtoto mdogo ataweza kuielewa. Yeye anayajua na 
kuyaelewa mawazo yetu yote na anaifahamu nia yetu na kila jambo tunalokusudia.

Mungu ametupatia maelekezo Yake yanayohusiana na wokovu, utakaso na kuishi 
kimungu. Roho Mtakatifu atamulika njia ya wale wote wanaolisoma au kulisikiliza 
Neno Lake na wana shauku ya kumwelewa na kumfahamu Mungu. Hata hivyo, ikiwa
sisi wenyewe tunasisitiza kuendelea kufundishwa na waalimu waongo, basi Yeye 
hatofanya mashindano na waalimu hao.

1.12  Basi, maana yangu ni hii, ya kwamba kila mtu wa kwenu anasema, Mimi ni wa 
Paulo, na, Mimi ni wa Apolo, na, Mimi ni wa Kefa, na, Mimi ni wa Kristo.
1.13  Je! Kristo amegawanyika? Je! Paulo alisulibiwa kwa ajili yenu? Au je! 
Mlibatizwa kwa jina la Paulo?
1Wakor. 1:12-13 SUV

3.4  Maana hapo mtu mmoja asemapo, Mimi ni wa Paulo; na mwingine, Mimi ni wa 
Apolo, je! Ninyi si wanadamu [tu]?
3.5  Basi Apolo ni nani? Na Paulo ni nani? Ni wahudumu ambao kwao mliamini; na 
kila mtu kama Bwana alivyompa.
3.6  Mimi nilipanda, Apolo akatia maji; bali mwenye kukuza ni Mungu.
1Wakor. 3:4-6 SUV

Kama tunafikiri kwamba “kujifunza ili kujionyesha mbele za Mungu kwamba sisi 
tumekubaliwa” ina maana ya kujifunza mambo yaliyo nje ya Neno la Mungu, 
yanayohusisha mafundisho ambayo watu fulani wanadai wamefunuliwa au 
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yanatuonyesha / kuashiria kitu fulani katika wakati na mahala tunamoishi, basi 
mkanganyiko na mfarakano vitakuwa ndiyo matokeo ya “mafundisho” hayo [kama 
ambavyo tunaona leo katika makundi / madhehebu mengi ya Kikristo]. Je, Mungu 
wetu ni mwenye upendeleo kiasi kwamba [ati] sisi tunaoishi katika hii “enzi ya 
habari” tumebarikiwa zaidi ya wale ambao waliishi katika enzi za kale? Kwa kuwa 
jibu sahihi na la wazi kabisa katika swali hili ni “hapana”, basi ni kwa nini tunakiri 
kwamba maandiko yanajitosheleza, halafu tunashangilia kwa kiasi hiki mafanikio 
yetu katika elimu ya kidunia, elimu ya dini – zinayofundisha hadithi za kutungwa na 
wanadamu - na shahada – za elimu ya kidunia - tunazozipata? Leo hii tunawaona 
“wavuvi wa watu” wachache sana wakisimama katika mimbari (pulpits) za makanisa 
yetu. Labda tuwatunze wale Mitume 12 wa Bwana wetu shahada za heshima za 
udakitari ili tuweze kuwaheshimu zaidi. Kwa nini tunadai kwamba maandiko 
yanatosha kwa mahitaji yetu yote ya kisaikolojia, halafu tunasomea shahada ya 
masomo ya kidunia ili tuweze kufundishana yale ambayo tulikwishasema kwamba 
Mungu amefanya (yaani Amekwishafundisha) katika maandiko? Je, huu sio unafiki? 
Makanisa yanaamua nani watakuwa viongozi wao wa kiroho kwa kutumia vigezo 
vya kidunia; huo sio unafiki? Waumini wanathamini mafundisho ya wanadamu na 
mafanikio katika vyuo vya kidunia badala ya kuongozwa na Roho Mtakatifu; huo sio 
unafiki? Halafu tunashangaa na kujiuliza kwa nini hakuna umoja kati ya watoto wa 
Mungu? Tunatoa kauli kwamba kumfuata Mungu na kuamini Neno Lake kunatosha, 
halafu kiuhalisia tunamfuata na kumtegemea mwanadamu na mafundisho yake.

22Acheni kumtumainia mwanadamu, ambaye hana kitu ila pumzi katika pua zake. 
Yeye ana thamani gani?
Isa. 2:22

Paulo alituonya kuhusiana na mtazamo huu na mara kadhaa alitukumbusha tusijiunge
na kufuata mafundisho ya mtu fulani anayejiita ‘kiongozi wa kiroho’ ikiwa kumfuata 
mtu huyu kutamaanisha kutomsikiliza Roho Mtakatifu. Musa alipoandika kitabu cha 
Mwanzo, hakuandika kuhusu utangamano (complexity) wa ulimwengu / uumbaji, 
DNA, n.k. Watu wa Mungu waliamini masimulizi ya uumbaji yaliyomo katika kitabu
cha Mwanzo bila ya kuwa na elimu ya sasa ya sayansi. Mimi nafikiri tunaweza kuwa 
na uhakika kabisa kwamba Mungu wetu alijua kuhusu misingi yote ya sayansi lakini 
akaamua tu kusema kwamba Yeye ndiye aliyefanya uumbaji wote, na kwamba sisi 
tunapaswa kuamini kwamba hii ni kweli na kumtegemea Yeye, ingawa hatukuwapo 
wakati huo! Unafikiri wale watakatifu wa yale Maagano mawili, la Kale na Jipya, 
watakuwa na shauku kiasi gani ya kujua na kufuatilia mijadala ya leo ya jinsi sayansi 
inavyokubaliana au inavyopingana na masimulizi ya uumbaji yaliyomo katika kitabu 
cha Mwanzo [na vitabu vingine]? Mimi nafikiri watatabasamu tu na kutuuliza kwa 
nini tulitumia nguvu na wakati wetu kwa kiasi kikubwa namna hii katika shughuli 
isiyokuwa na faida kama hii. Kama tunahitaji mtu au kitu chochote kututhibitishia 
kwamba Neno la Mungu ni la kweli, basi hatutatembea kwa imani, na bila imani 
haiwezekani kumfurahisha Mungu – Waebr. 11:6. Sayansi inaweza (au la) 
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kulithibitisha Neno la Mungu, lakini Neno la Mungu kamwe halina sharti la 
kuthibitishwa kwa namna yoyote ile na sayansi au maarifa yoyote yale ya kidunia. 
Ebu watizame tu hawa Mafarisayo wa sasa, yaani Wakatoliki wa Rumi na wale wa 
Othodoksi, na utaona pale mwanadamu anapotegemewa matokeo yake ni nini.

Neno la Mungu ni kamilifu na yakini, na mahitimisho (yaani mafundisho) yote 
yanayotokana na maandiko ni lazima yawe makamilifu na kwa namna yoyote ile 
yasiwe na mgongano na maandiko. Mambo, matukio na mafumbo yatokayo kwa 
Mungu, mara yakishaeleweka kutokana na uongozi wa Roho Mtakatifu, 
yanatufunulia zile sifa za Mungu, yanampa Mungu utukufu, na yanalazimu uwepo wa
imani kwa upande wetu, lakini migongano haitokuwako. Kwa kuongezea, kama 
Mungu ameongea na mwanadamu katika Neno Lake, na kwa hakika hili ni kweli, 
basi [kwa hakika pia] Neno Lake hili litakuwa na maelekezo ya wazi na yasiyo na 
utata ya elimu inayohusiana na wokovu na kuishi kitakatifu. Yawezekanaje Mungu 
akawa na matakwa fulani juu yetu ikiwa [Yeye] hatuambii matakwa hayo ni yapi na 
jinsi ya kutambua njia inayoelekea kwenye matakwa hayo ni ipi? Bwana Yesu 
alisema kwamba Yeye aliongea na wale wasioamini kwa mafumbo, lakini kwa 
wateule wake hakufanya hivyo.

4.12  ili wakitazama watazame, wasione; Na wakisikia wasikie, wasielewe; Wasije 
wakaongoka, na kusamehewa.
Marko 4:12 SUV

Rejea pia Isaya 6:9 - Naye akaniambia, Enenda, ukawaambie watu hawa, Fulizeni 
kusikia, lakini msifahamu; fulizeni kutazama, lakini msione.

Kwa kuwa Yeye ndiye aliyetuumba na Yeye anatujua na kuifahamu mioyo yetu 
(1Sam. 16:7) na mipaka (upeo) ya uwezo wetu, tunaweza kuwa na uhakika kwamba 
anajua namna ya kuwasiliana na sisi watoto Wake. Kama Mungu ametupatia Neno 
Lake lililoandikwa kuhusiana, kwa mfano, na somo au kanuni fulani, basi atakuwa 
anatuita tulikubali somo au kanuni hiyo kwa imani kama fumbo la Mungu ambalo 
ufahamu wa maana yake umefungwa katika Mungu mwenyewe mwenye nafsi tatu, 
au anatuita ili “tuelewe” somo au kanuni hiyo kwa uweza wetu sisi wenyewe. [Kwa] 
vyoyote vile Mungu anapata utukufu. Kubishana na hili kutakuwa ni sawasawa na 
kudai kwamba hakuna jambo lolote [linalotokatoka kwa Mungu] ambalo tunapaswa 
kulipokea kwa imani, yaani bila kutumia mantiki ya kibinadamu, au kudai kwamba 
mambo yote [yanayotoka kwa Mungu] yako wazi kwa, au yanaweza kueleweka na, 
mantiki yetu ya kibinadamu.Vyovyote vile itakavyokuwa, Mungu hatapata utukufu 
anaostahili kama sisi tunasalimu amri tunapokabiliwa na msimamo na mtazamo wa 
ulimwengu huu [ambao tunajua unaongozwa na yule mwovu]. Mambo ya Mungu ni 
upumbavu kwa wale wanaoangamia, na si wale walio njiani kuelekea kwenye 
wokovu.
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1.18  Kwa sababu neno la msalaba kwao wanaopotea ni upuzi, bali kwetu sisi 
tunaookolewa ni nguvu ya Mungu.
1Wakor. 1:18 SUV

Ujio wa pili wa Bwana wetu utakuwa kama [ujio wa] mwizi usiku kwa wale 
wasioamini, lakini [haitakuwa hivyo] kwetu sisi tulio katika mwanga.

5.2  Maana ninyi wenyewe mnajua yakini ya kuwa siku ya Bwana yaja kama vile 
mwivi ajavyo usiku…
5.4  Bali ninyi, ndugu, hammo gizani, hata siku ile iwapate kama mwivi.
1Wathess. 5:2,4 SUV

Bali ni kubwa kiasi gani, lile fumbo la Mungu la amri na uchaguzi [wa wateule 
Wake], amri na uchaguzi unaotokana na ufalme / mamlaka Yake juu ya kila kitu na 
kila kiumbe. Mungu, akiwa na uhakika wa 100% aliamuru Bwana Yesu auwawe 
msalabani katika wakati (karne ya 1 A.D.) na mahala (Golgotha) palipopangwa Naye 
katika historia. Wayahidi na Warumi walimsulubu. Je, walikuwa na uamuzi (utashi) 
wowote katika jambo hili (tukio la kifo cha Bwana wetu)? Hapana, ilikwishaamriwa 
na Mungu kwamba tukio hili litatokea vile lilivyotokea. Je, Wayahudi na Warumi 
wale watawajibishwa kwa kitendo chao kile? Ndiyo, Mungu atawawajibisha wale 
wote waliohusika na ule uhalifu mkubwa kuliko uhalifu wowote ule katika historia.

2:23 Huyu mtu, akiisha kutolewa kwa shauri la Mungu lililokusudiwa kwa kujua 
kwake Mungu tangu [kabla ya kuumbwa ulimwengu], ninyi, kwa mikono ya watu 
wabaya, mlimwua kwa kumgongomea msalabani.
Matendo 2:23 Biblia NEN (Kiswahili Contemporary Version)

Ni jambo lisilofaa kabisa kwa sisi kujaribu kutenganisha kudura ya Mungu 
(predestination) kutoka katika chanzo / sababu na matokeo (cause and effect). Kama 
Mungu aliamuru jambo fulani lifanyike hapa duniani mahala fulani na wakati fulani,
basi Yeye ndiye chanzo / sababu ya tukio hilo. Kudura ya Mungu ni mchakato 
ambamo Mungu anaamuru yote yatakayotokea hapa duniani kabla hayajatokea, na 
siyo kwamba Mungu anangojea viumbe Wake, n.k., wafanye kitu fulani halafu Yeye 
ndiyo aamue “kujibu” matokeo ya matendo hayo ya viumbe Wake; wala siyo 
mchakato ambamo Mungu anategemea aina fulani ya “ufahamu” wa matukio kabla 
hayajatokea ndipo Naye aamue kutoa “majibu” Yake. Vinginevyo, kanuni ya kudura 
inapoteza maana na umuhimu wake. Tunaweza kuikubali kanuni hii na maana yake 
katika maisha yetu kikamilifu kwa imani, lakini kamwe hatuwezi kuielewa kanuni 
hii kwa kuitumia mantiki ya akili zetu.

NB. Ndugu msomaji, chukua tahadhari hapa ili usijikanganye na aya kama Matendo 
2:23! - R. K. 
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Robert van Kampen alipendekeza kwamba tunapojaribu kutatua tatizo la 
mwonekano wa mgongano katika Biblia (nasisitiza neno mwonekano hapa, kwani 
Biblia haina mgongano wowote) tunapaswa kufikiria na kuzingatia kila njia iliyo na 
maana ya wazi halafu tujaribu kutafuta maana inayofanana (common denominator) 
na hiyo katika hizo njia zote ambayo inaonekana au inaweza kuleta suluhu katika aya
zote zinazohusu kanuni au somo fulani lenye huo mwonekano wa mgongano. Kama 
ile “maana inayofanana” itakuwa ndiyo sahihi, basi hii itakuwa na matokeo ya 
kutuweka katika njia iliyo sahihi katika kutafuta suluhu ya “mgongano” husika. 
Maandiko yanapaswa kueleweka katika “tafsiri yake sisisi” pale inapoonekana wazi 
kuwa hivyo, na aya zote “zinazotofautiana” ambazo zinalihusu suala moja zinapaswa 
kutazamwa. Kama aya fulani (z)inazungumzia jambo muhimu, “usi(z)ifunike chini 
ya zulia” hata kama ni aya pekee inayoonekana kugongana na uelewa wako. Soma na
uone ni nani Mungu alikuwa anaongea naye na pia muktadha wa mazungumzo hayo. 
Wakati wote iache Biblia yenyewe iitafsiri Biblia kila inapowezekana. Kamwe 
isitokee tukaruhusu mawazo yetu binafsi au “masikio yetu yanayowasha” (2Tim. 4:3)
yakaongoza tafsiri zetu za aya za Biblia. Kusiwe na kitu katika mioyo yetu au 
mtazamo wetu ambacho motisha / nia yake ni kumweka Mungu katika kizimba cha 
mshitakiwa mahakamani! Tukifanya hivyo, Yeye atatuacha aonekane “mwenye hatia”
na huo ndio utakuwa mwisho wa utafiti wetu wa ile kweli! Mungu anaijua mioyo 
yetu na motisha za mioyo hiyo. Kama nia Yake ni sisi kuwa na busara ya kuyaelewa 
mafumbo Yake, atafanya hivyo, tena kwa furaha kuu atatuonyesha kweli zake.

Sasa, itakuwaje ikiwa baada ya utafiti, mafunzo, tafakuri na sala, mahitimisho yako 
yanakuwa kinyume na mafundisho ya kanisani kwako? Kama suala lolote lile 
linatokea na linahusu wokovu wako, basi suala hilo ni muhimu kuliko yote katika 
maisha yako, na unapaswa kuomba mwongozo kutoka kwa wale unaowaamini. Wako
viongozi ambao wameitwa na wamewezeshwa na Mungu ili kulichunga kundi la 
kondoo Wake. Wape fursa ya kuondoa mkanganyiko wowote ambao unaweza kuwa 
nao. Lakini, kumbuka kwamba Mungu atakuwajibisha kwa yale uliyoyaamini 
kutokana na utashi wa moyo wako mwenyewe, siyo yale ambayo watu wengine 
wanayaona kuwa ni kweli. Kwa hakika ni jambo la busara kulinganisha matokeo ya 
mafundisho unayopata pamoja na utafiti wako mwenyewe, na yale ya wengine 
ambao umeona na kuamini kwamba Mungu amewapa karama ya kufundisha, lakini 
Mitume hawako tena na hakuna mtu au kikundi cha watu waliochukua nafasi ya 
Roho Mtakatifu kama kiongozi wetu katika kweli na kuishi kitakatifu. Ebu lifikirie 
hili kwa dakika moja: hivi ni jambo linalowezekana hata kwa mbaaali … kwamba 
Bwana wetu atafumbua mafumbo Yake kuhusiana na upendo Wake kwa watoto Wake
kwa wana-teolojia, viongozi wa kanisa, makasisi au ma-papa wa Rumi pekee? Kwa 
hakika mtu mmoja inabidi ampe taarifa papa [wa Wakatoliki] kuwa Petro amekufa na
kwamba Kanisa la Kristo halihusiani kwa vyovyote na sheria za urithi za ufalme wa 
Rumi! Kama tunayasikiliza tu yale tunayofundishwa bila kuyaamini, basi 
tunamwabudu mwanadamu na siyo Yule Mungu aliye katika Nafsi Tatu. Bwana 
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anataka kujua sisi tunafikiri Yeye ni nani. Hatupati tija yoyote, na Yeye hajali kitu, 
kuhusi kile tulichokisikia au kile tunachokikariri na si tunachokiamini.

Mwisho wa waraka wangu.

Jibu #5:

Ni jambo jema kufahamiana na wewe. Kwa shauku kubwa ninakubaliana na karibu 
kila dondoo uliyoijadili hapa. Kwa hakika, sababu kuu ya kwa nini Ichthys iko katika
internet na siyo “kanisa” lililojengwa kwa matofali na simenti mahala fulani ni 
kwamba aina hii ya utumishi (inayotaka kufundisha KWELI ya Biblia pekee) 
inaweza tu kufanyika kwa ufanisi ikiwa itafanyika “nje ya malango”. Ningependa 
kukueleza, na pia wewe mwenyewe unaweza kutaka kujua, kwamba kwa wakati huu 
kuna idadi kubwa tu ya wanaume ambao wamejitayarisha kwa bidii kwa ajili ya 
kutoa huduma ya kulifundisha Kanisa la Kristo hapa duniani lakini wanaume hao 
hawatumikii katika makanisa yaliyoko kwa sababu wamekuwa wakikutana na 
matatizo yanayofanana ambayo ni matokeo ya makanisa ya Kiinjilisti yaliyokuwa 
yakifuata utamaduni sahihi [sasa] kupoteza shauku waliyokuwa nayo ya kupenda 
kulifundisha na kulisikiliza Neno la Mungu – kwa sasa Neno la Mungu linatajwa-
tajwa kwa mdomo tu, lakini halitiliwi mkazo, halipewi uangalifu linaostahili, 
halisikilizwi kwa makini, kwa heshima na kupewa nafasi ya juu kabisa katika Kanisa,
mambo ambayo ni ya lazima ili kusanyiko la watakatifu wa Mungu liweze kukua 
kiroho.

Sehemu ndogo ambayo mimi ninatofautiana [kidogo] na wewe ni katika dondoo 
[yako] kuhusu elimu, na tofauti hii inaweza kuwa ni ya msisitizo zaidi kuliko ya 
msimamo wako halisi. Uko sahihi kabisa unaposema kwamba kuwa na shahada, 
stashahada, n.k., pamoja na aina mbalimbali za “elimu ya juu” hakuna maana ya 
kwamba Mungu anakupa “heshima” ya juu, na, kwa kweli kihistoria ni nadra 
kuwakuta wasomi wa aina hii wakiwa na imani sahihi katika Bwana Yesu Kristo na 
wanaoongozwa na Roho Mtakatifu; badala yake wengi wa watu hawa utawakuta 
katika makundi yanayotilia shaka uwepo wa Mungu, ingawa kwa ujumla wana 
upendo na wanadamu wenzao. Lakini kuna baadhi ya maeneo au nyanja za elimu ya 
juu ambazo zina faida kubwa tu katika kanisa la Kristo. Nimeona katika waraka wako
huu, kwa mfano, kwamba unao msingi mahususi kabisa katika kuitafsiri na kuielewa 
Biblia, wa uwepo wa “migongano” katika maana za aya kadhaaa ndani ya Biblia, 
“migongano” ambayo kiuhalisia ni ya mwonekano wa nje tu, na inatokana na uelewa 
wa “juu-juu” wa mafundisho ya maandiko. Na pia umemnukuu msomi fulani (Robert
van Kampen – R. K.) ambaye amefanya utafiti na uandishi katika somo hili. Siyo 
kwamba ninakukosoa, bali ninapenda tu kusisitiza kwamba hili ni jambo ambalo 
linapaswa kufundishwa kwa Wakristo, kwani “Mkristo wa kawaida” ni vigumu 
kuigundua kanuni hii (ya uwepo wa mwonekano wa “migongano” katika baadhi ya 
aya na maana zake katika Biblia) yeye mwenyewe katika kusoma kwake Biblia.
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Tatizo lenyewe haliko katika matayarisho [ya utumishi katika Kanisa la Kristo], bali 
yako katika matumizi ya matayarisho hayo. Kama ambavyo ni kweli kwamba 
“bunduki haziui watu bali watu ndio wanaoua wenzao”, vivyo hivyo ni kweli 
kwamba shahada za Ph.D na Th.D hazipandikizi mbegu za mashaka kuhusu nguvu ya
kweli ambayo ni Neno la Mungu, Biblia, ambayo ni dhahiri kwa yeyote aliye tayari 
kufungua macho yake na kuiona, lakini watu wenye shahada hizi ambao wanazitumia
katika kulitafiti Neno la Mungu wanaweza kuigundua nguvu yake - au la (kama 
katika analojia ya bunduki, hapo juu).

Kwa maneno mengine, Biblia, kama ambavyo umeeleza kwa ufasaha, ina nguvu na 
ushawishi mkubwa, inatuwajibisha kulitafuta Neno la Mungu na kuliamini, tukimaizi
kwa uangalifu yaliyo, na yasiyo kweli (katika yale tuliyofundishwa makanisani 
mwetu na walimu mbalimbali) chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu. Lakini ni wazi 
pia kwamba jukumu hili linahusisha Mkristo kujitafutia walimu wa Biblia wenye 
weledi, na pia kujisomea Biblia sisi wenyewe. Hakuna mashaka yoyote kwamba 
Biblia inafundisha kuwa pana ulazima wa kujisomea maandiko sisi wenyewe 
(tafadhali soma: Read your Bible: A Basic Christian Right and Responsibility). 
Lakini pia kuhusiana na ulazima wa kuwa na walimu wenye weledi katika 
kuifundisha Biblia pia hakuna shaka, kama ambavyo aya mahususi na pia historia 
yote ya watu wa Mungu inayosimuliwa katika Biblia hiyo hiyo inavyoweka wazi 
(kw. mf. 1Wakor. 12:28; Waefe. 4:11; 1Tim. 5:17).

Sasa, ikiwa mtu ana karama ya Roho Mtakatifu, kwa hakika hilo ndilo suala muhimu.
Lakini je, mtu / mwalimu huyu hatafaidika kwa kujifunza, kwa mfano, Kiyunani, 
Kiebrania na Kiarami, na kujifunza lugha hizo kwa bidii ili awe na weledi, ili 
asitegemee kwa 100% watu ambao hawajui, waliotafsiri zile nakala lukuki za Biblia 
zilizoko mezani kwake? Nitakupa mfano; kila mara ninaposoma nakala yangu ya 
Kiyunani ya Agano Jipya, huwa nagundua taswira fulani [mpya] katika aya 
ninayosoma, hata kama taswira hiyo imejificha sana, ikiangazwa na maana ya aya 
hiyo kuonekana kwa udhahiri zaidi kwa sababu wakati huo ninaisoma Biblia katika 
moja kati ya lugha zake asilia. Na kwa upande wa pili wa “sarafu” hiyo, kila mara 
ninapoona au kusikia aya fulani ya Biblia ikitafsiriwa kimakosa na “walimu” fulani 
wenye nia njema tu, aghalabu hii inatokana na kutoelewa, au kuelewa kimakosa, kile 
maandiko yanachokisema kiuhalisia. Sasa, wakati mwingine hili ni suala la kutafsiri 
[tu], wakati mwingine ni suala la “teolojia pangilifu” yaani kwa kimombo 
“systematic theology” (Teolojia Pangilifu ni kutafsiri na kuona kile ambacho Biblia 
inakifundisha kuhusiana na somo / kanuni fulani, na baada ya hapo kutumia yale 
unayojifunza ili kufafanua au kufasili aya ambazo zina ugumu katika kuzielewa, 
zilizo katika sehemu nyingine za Biblia), wakati mwingine ni suala linalotokana na 
kutoyajua mazingira ya kihistoria ya wakati ule [wa kale] wa Agano la Kale na Jipya,
na wakati mwingine ni – siku hizi ni mara nyingi (!) - ni pale mtu anapotafuta aya 
ambazo ‘zitaunga mkono’ mahubiri ya mchungaji ya Jumapili. Hili la mwisho, kwa 
mtazamo wangu, ndio mfano mzuri wa tatizo unalojaribu kulieleza hapa. Karne 
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takriban mbili tu baada ya Mitume wa Kristo kuondoka – wa mwisho akiwa ni 
Yohana – ulianza mtindo wa wachungaji na waalimu wa Kanisa kutoa mahubiri, na 
hiki ndicho chanzo cha kupungua kwa ubora wa mafundisho ya Neno la Mungu 
kutoka kwa wachungaji na waalimu wa Biblia katika madhehebu. Kilichofuata hapo 
ni kwamba mahubiri hayo yalianza kuchukuliwa na madhehebu yaliyojitokeza kuwa 
ni mbadala wa mafundisho halisi ya Neno la Mungu, kwani mahubiri haya yalikuwa
na maudhui finyu sana kutoka katika Biblia yenyewe na badala yake yakawa na 
wingi wa burudani, mbinu za kuchangisha fedha, n.k., hadi sasa tunaiona hali ya 
kusikitisha kabisa ambapo “wachungaji” na “walimu” wetu wanafundisha mbinu za 
“kufanikiwa kimaisha”, “kutajirika”, “kunena lugha”, “kutafsiri ndoto”, “uponyaji”, 
n.k., huku wakidai, bila aibu nyusoni mwao, kwamba hayo yote yanatoka katika 
Biblia, na yamekusudiwa kwa enzi hii ya sasa ya Kanisa! Sasa hivi, wanaohudhuria 
katika makanisa haya wanatarajia kupata mbinu za “kufanikiwa” katika ndoa, 
biashara, afya, siasa, ajira, burudani, n.k., badala ya kufundishwa Neno la Mungu (na
hii ni sababu nyingine huduma hii yangu – Ichthys.com – inapatikana katika tovuti ya
internet badala ya mjengoni, kwani watafutaji wa mafundisho halisi ya Neno kwa 
sasa ni wachache sana). “Ugonjwa” huu umeenea mpaka katika kile kinachoitwa 
“nyimbo za Injili” ambamo maudhui yake yamekuwa na uhaba mkubwa wa Injili 
yenyewe!

Kwa hali yoyote ile, makosa yote yaliyotajwa hapo juu yanahusiana kwa namna 
fulani na kile kinachoitwa “utovu wa elimu”. Hii inatoka, kwanza kabisa, katika 
ujinga juu ya kile ambacho Bwana wetu anakitaka kutoka kwetu ambacho ni kumjua 
vema zaidi na zaidi kwa njia ya kujifunza Neno lake na kisha kuitumia elimu hiyo, 
baada ya kuielewa na kuiamini, katika maisha yetu [ya Kikristo], na kuwasaidia 
wengine kufanya vivyo hivyo.

Hivyo basi, “uhaba huu wa elimu” unaweza kuwa au usiwe sawa na “uhaba wa 
shahada, stashahada, n.k.”. Ukweli ni kwamba, kwa upande mmoja kujielimisha 
wewe mwenyewe katika suala la nini Bwana anakitaka kutoka kwetu kunahitaji, 
kwanza kabisa, moyo unaoitikia [wito wa Bwana] zaidi ya mafunzo ya kitaaluma, na 
kwa upande mwingine, inawezekana kujifundisha wewe mwenyewe katika maeneo 
yote yaliyojadiliwa hapo juu bila ya kupitia mafunzo rasmi (ingawa hili ni gumu 
sana, haswa katika eneo la mafunzo ya lugha [za kale zilizotumika katika kuandika 
Biblia], na mimi mwenyewe ninaweza kukuhakikishia hili). Zaidi ya hapo, 
inawezekana kabisa kufanikiwa kupata “shahada”, “stashahada”, n.k., za idadi yoyote
ile siku hizi bila ya kupata elimu halisi yenye faida yoyote ile, na, wakati mwingine 
badala yake ukajazwa kasumba ya mambo ambayo yana madhara (ikiwa 
‘mwanafunzi’ husika anayaamini mambo anayofundishwa). Hata hivyo, kwa mara 
nyingine tena, kama ilivyokuwa katika mfano wa bunduki na mwuaji, kosa litakuwa 
kwa mtumiaji wa bunduki na siyo bunduki yenyewe. Kwa sababu tu baadhi, au wengi
kati ya, au hata karibu wote, ambao siku hizi wanapita barabara ndefu na ngumu ya 
kusoma ili wapate utambuzi rasmi kutoka vyuo mbalimbali wanaweza kufanya hivyo 
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kutokana na motisha zisizo sahihi au safi, na, licha ya juhudi yote hiyo, wakapata 
matokeo yasiyoridhisha, haimaanishi kwamba kila mtu ambaye kwa moyo wake wote
amejitoa katika kujitayarisha ili amtumikie Bwana Yesu Kristo atakuwa na matokeo 
hayo hayo.

Kwa kumalizia, siyo kiasi cha matayarisho au aina ya masomo ambayo mtu 
anajitayarisha nayo ambayo ndiyo tatizo hapa, bali ni moyo wa mtu anayetamka 
kwamba yeye ni mwalimu wa Neno la Mungu wakati malengo yake ni mengine 
kabisa. Hivyo, ingawa ninakubaliana na wewe kwamba “mfumo wa elimu” 
umeharibu mambo mpaka kufikia mahala ambapo kiasi cha masomo na aina ya 
masomo havina tofauti au maana yoyote, mimi nafikiri kwamba huduma yangu hii 
(https://ichthys.com) na huduma nyingine ninazozifahamu na ninazoweza kushuhudia
ubora wake zinathibitisha kwamba si sahihi kutamka bila kuchunguza kwa undani 
kabisa kwamba matayarisho [ya kutosha] kwa njia ya masomo / mafundisho rasmi 
(yaani katika chuo fulani) yanamaanisha kwamba mhusika hana motisha ya kutosha 
[ya utumishi], ana imani potofu, ana uvuguvugu wa imani, au ana woga wa kiroho. 
Kwa mfano, nina uhakika na ninafahamu kwamba hakuna hata dhehebu moja hapa 
duniani ambalo linakubaliana 100% na mafundisho yote yanayopatikana katika 
ichthys.com. Kuna sababu mahususi nimeifanya https://ichthys.com kuwa huduma 
huru kabisa. Mafundisho yake hayafungamani na upande wowote. Mitazamo na 
misimamo yake yote kuhusu Biblia inafundisha nini na kanuni zote zinazofundishwa 
katika tovuti hii, inatokana na uelewa wangu wa kile kinachofundishwa na Biblia 
kiuhalisia, na hii imetokana na kujifunza Biblia kwa muda mrefu na kuitafakari kwa 
uangalifu katika sala. Kwa mfano, kuhusiana na kanuni au fundisho lisilo sahihi la 
“unyakuo kabla ya Dhiki Kuu” au “pre-Tribulation Rapture”, hata mimi nilijazwa 
‘kasumba’ ya kuliamini fundisho hili hapo zamani, na wakati huo nilikuwa nalitetea 
kwa nguvu zangu zote mpaka pale maandiko yaliponionyesha bila mgongano 
kwamba fundisho lenyewe ni la kutunga tu na linatokana na uelewa wa Biblia usio 
sahihi. Mara baada ya kujihakikishia mwenyewe juu ya ukweli unaofundishwa na aya
husika, sikusita kubadilisha mafundisho yangu kuhusiana na ni wakati gani unyakuo 
utatukia. Hii imekuwa ni kawaida kwangu, na nina matumaini kwamba itaendelea 
kuwa hivyo siku za usoni. Ninachokitaka ni ukweli, siyo mapokeo wala makubaliano 
yanyouweka ukweli kikapuni na kuufunika – na huduma yangu hii nimeiweka wakfu 
kwa ajili ya Wakristo wote wenye mawazo na msimamo kama huu. Msimamo na 
mtazamo huu umenigharimu mimi binafsi; katika mahusiano yangu na watu wa 
karibu kumetokea mvutano na shinikizo, na kama nilivyosema, umekuwa na matokeo
ya kunifanya nitengwe na wale niliokuwa na maelewano mazuri nao kabla, haswa 
wale ambao ni wafuasi wa madhehebu na taasisi za Kikristo. Siweki kinyongo dhidi 
ya mtu yeyote, lakini nimedhamiria kuufuata ukweli popote pale utakaponiongoza, 
kumfuata Bwana Yesu Kristo popote pale Atakaponipeleka, kwa gharama yoyote ile.

Ninaamini kwamba unauona msingi huu ukidhihirika katika kila kitu unachokisoma 
hapa Ichthys.com.
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Katika Yeye ambaye ni Neno la Mungu aliyekuwa mwili, mpendwa Bwana na 
Mwokozi wetu Yesu Kristo,

Bob L.

Swali #6:

Ndugu yangu Robert,

Nataka nikushukuru sana kwa majibu yako ya upole, wema na yaliyofikiriwa kwa 
undani kabisa. Siku zote mimi nimekuwa nikisema kwamba Mkristo mwenye 
umuhimu na maana kubwa ambaye tutakutana naye katika maisha yetu ni yule aliye 
mbele yetu, uso kwa uso na sisi. Baada ya kusema hayo, nina shaka kama majibu 
yako yangekuwa ya kufikiriwa kwa kina namna ile kama ungekuwa unamjibu 
MacArthur na siyo mimi, mtu asiye na umaarufu wowote. Nakushukuru sana kwa 
kunipa sifa hii, kwamba unakubaliana na sehemu kubwa ya yale niliyojifunza katika 
Biblia na ninayoyaamini mimi. Pia nimefurahia [sana] na nitaiweka moyoni mwangu 
ile sehemu ya barua-pepe yako ambapo umetofautiana na mimi kidogo kuhusu elimu.
Huwa nina katabia ka kuusema mtazamo wangu kwa nguvu kidogo, na hili huenda 
linasababisha ‘kupindisha’ kidogo mawazo na nia yangu, pale ninapoandika au 
kuongea. Kwa kweli ninajua kwamba elimu, ya kidunia na ya kiteolojia haina 
madhara yoyote, na kwa kweli ina faida kubwa kwa Mkristo. Kitu ninachokiona 
kuwa siyo sahihi ni pale watu wenye elimu ya juu wanapojiona kuwa elimu yao 
inawafanya wao kuwa ni vyombo bora zaidi [katika] kujifunza Neno la Mungu na 
katika kumtumikia, kwamba elimu tu inatosha. Kwa maneno mengine, ikiwa unayo 
shahada ya udakitari (wa falsafa kwa mfano), hautakuwa sahihi ukidhani kwamba 
shahada hiyo (yaani elimu iliyomo ndani yako) pekee, inakufanya uwe mtu wa kiroho
zaidi ya wengine, au mtu mwenye uwezo wa kuendelea kiroho zaidi ya wengine. Ile 
karatasi ya shahada haina maana yoyote, bali mtu mwenye hiyo karatasi ndiye 
muhimu kabisa. Kushindwa kulielewa hili ndiko kumesababisha uwepo wa Ukatoliki 
wa Rumi ambao unampa umuhimu mtu badala Mungu, na sasa wengi kati ya 
“ndugu” zetu Waprotestanti nao wamejiundia “Uprotestanti wa Kirumi” wa kwao 
wenyewe! Ni uwongo ule ule, kama lile “fundisho” linaloitwa “Mtazamo Mpya juu 
ya Paulo” - “The New Perspective on Paul” - lakini wenyewe umejificha zaidi, hivyo 
inahitajika tahadhari. Mimi ninajua kwamba wewe unakubaliana nami katika hili, 
hivyo hakuna haja ya kulijadili upya hapa. Kinachoamua kiasi cha kweli ya kiroho 
ambacho mtu anafunuliwa ni namna Mungu anavyoutazama moyo wake na dhamiri 
yake [mtu huyo]. Nilifikiri nimeliweka hili wazi nilipoandika kuhusu jinsi kulivyo na 
wanaume waliochaguliwa na Mungu kwa ajili ya kufundisha na kuhubiri. Hoja yangu
haikueekezwa kwa wanazuoni peke yao, bali haswa kwa wale wanaoweka hatma yao 
ya kiroho katika mikono ya wanazuoni hao kwa sababu tu wao ni wanazuoni. Mimi 
ninawashutumu tu wale wanazuoni ambao wanapofikia mahala fulani katika utumishi
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wao, wanaamua na kuanza kumtumikia mtu badala ya kumtumikia Mungu. Kiukweli,
van Kampen hakuwa mwanazuoni. Yeye alikuwa mfanyabiashara tajiri na mwenye 
mafanikio makubwa katika biashara zake na ambaye aliamua, kama nilivyoamua 
mimi, kwamba Neno la Mungu ndilo linalozifungua kweli za Mungu, na Neno Lake 
linapatikana kwa kila mtu.

“Nanyi mtanitafuta na mtaniona, mtakaponitafuta kwa moyo wenu wote”
Yer. 29:13.

Pia aliamini, kama ninavyoamini mimi, kwamba kanuni nyingi zenye kina kutoka 
katika Neno la Mungu zinaweza kufundishwa na kueleweka ikiwa shauku yetu ni 
kupata busara kwa “lengo pekee la kumfahamu na kumjua Mungu”. Van Kampen 
aliunga mkono msimamo wangu, na mimi nilivyomnukuu inaonyesha kwamba 
hakuna mgongano kati yetu. Yeye alitafiti mawazo na mitazamo ya wanazuoni 
kuhusiana na kila taswira ya mtazamo wake [juu ya kanuni fulani], kisha 
akalinganisha mitazamo ya wanazuoni hao na maandiko. Hitimisho la mchakato 
wake huu ziku zote lilitoka katika maandiko, na kama mtazamo wake uliungwa 
mkono na wanazuoni hao aliokuwa akiwatafiti, hili lilitia nguvu tu, na sio kuamua 
msimamo wake. Yeye hakuwa na tabia ya kusema kwamba mtu analazimika 
kukubaliana naye kwa sababu tu bwana MacArthur anakubaliana naye. Nina 
matumaini kwamba haya niliyoyasema hapa yanaleta maana.

Ninamshukuru sana Mungu kwa sababu Amenikutanisha na wewe; nitakuweka katika
sala zangu. Kuna tofauti kati ya kweli zilizofunuliwa na Mungu [kwetu] ambazo sote 
tutawajibishwa kwa kujifunza na kuzifahamu, na yale mambo ya siri ya Mungu 
ambayo mimi na wewe tunapenda kuyajadili. Mimi ninaamini kwamba Mungu wetu 
anafurahi sana pale watoto Wake wanapojipa jukumu la kuyajua na kuyaelewa hata 
haya mambo ya siri Zake, ambayo kwa kiasi fulani yataendelea kuwa siri. – Kumb. 
29:29.

Mimi ndugu yako katika Kristo.

Jibu #6:

Asante sana kwa barua pepe yako yenye maneno yenye ukarimu. Naomba radhi kama
nili-’overreact’katika majibu yangu kutokana na maelezo yako [ya nguvu] ya 
mtazamo wako. Kwa mara nyingine tena, ninakubaliana na mengi kati ya yale 
unayoyasema hapa. Hapo awali nilifikiria na nilitaka kuachana kabisa na matayarisho
rasmi [kwa ajili ya utumishi wangu] katika chuo fulani, yaani nilitaka kujifunza 
mwenyewe ili baadaye nifundishe Neno la Mungu. Pamoja na hoja zinazotajwa 
katika barua pepe iliyopita (swali na jibu #5) na ushauri mzuri sana nilioupokea (kwa 
mfano, maoni ya L. S. Chafer kwamba miaka 10 ya kujitayarisha [kwa jili ya 
utumishi] ikifuatiwa na mwaka mmoja tu wa utumishi wenyewe si kitu kibaya ikiwa 
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mhusika ana nia ya dhati ya kufanya kazi nzuri kwa ajili ya Kanisa), moja kati ya 
vipengele vilivyonisukuma kuelekea katika kuamua nifuate njia rasmi ya matayarisho
yangu ya utumishi ilikuwa ni utambuzi wangu wa upande wa pili wa kile 
unachokisema hapa, yaani, kwa watu wengi [nitakaowafundisha baadaye] upungufu 
wa shahada katika masomo husika ungekuwa kikwazo. Na wakati ninayaona 
mapungufu katika hoja inayodai kwamba mtu mwenye shahada na vyeti vingine ni 
chombo bora zaidi (au chombo sahihi kwa sababu ya kuwa na vyeti hivyo), kwa 
upande wangu niliona si vibaya kuuliza kwa nini mtu ambaye anafikiri na anaamini 
kwamba kujifunza na kufundisha Neno la Mungu ni jambo muhimu kuliko mambo 
yote ulimwenguni hataenda kujifunza katika seminari au atashindwa kujitafutia 
shahada ya juu katika masomo yatakayomsaidia / yatakayomwezesha katika 
kufundisha. Kuna majibu mengi kwa suala / swali hili, lakini kwa kuwa mimi binafsi 
sikuwa na jibu hata moja, nilihisi, na niliamua kufanya matayarisho rasmi ya kiroho 
vyuoni.

Mtazamo na uamuzi wangu huu umeniletea faida kubwa sana katika miaka hii yote 
iliyofuata, na mojawapo kati ya faida hizi ni ile ya kunipa nafasi ya kutathmini, 
kukataa na kutupilia mbali, bila ya kuwa na hisia za hatia (guilt), kazi zozote za 
wanazuoni wenzangu ambao wamekosea na kupoteza maana halisi ya kile 
kilichosemwa ndani ya Neno la Mungu. Kwa kweli kuna kazi chache sana sana za 
wanazuoni katika teolojia na chache zaidi ya hizo katika kazi zinazofanana, 
zinazofasili Biblia ambazo zimekuwa na faida yoyote kwangu baada ya uanzilishi wa
utumishi wangu katika tovuti hii yangu. Sababu moja kubwa ya hali hii, ninavyoona 
mimi, ni kwamba katika mijadala na jumuiya ya wanazuoni na wachapishaji, ukiwa 
na mtazamo na msimamo wa kuupenda na kuutamka ukweli halisi wa Neno la 
Mungu, basi utapingwa na watajaribu kukuzuia kufanya hivyo. Mimi sijali 
kilichosemwa na wafasili wengine 100 au 1,000 kuhusu sura fulani ya Biblia, bali 
ninajali kile kinachosemwa na sura yenyewe. Siyo kwamba ninawapuuza hao 100 au
1,000. Ni kwamba jinsi miaka inavyopita, msaada wa mafundisho wanaoutoa 
(mafundisho ambayo naweza kusema yametiwa maji!) umekuwa hauna faida (ingawa
kuna baadhi ya mafundisho mazuri sana: “Commentary on the old Testament” ya 
Unger ni kazi yenye umaizi mkubwa, kwa mfano). Hii ni sababu mojawapo katika 
kazi zangu kuna nukuu chache sana za kazi za watu wengine. Kwa ujumla, kuna 
fursa chache sana za kuweka nukuu za watu wengine katika mafundisho yangu 
(ingawa na mimi nina mizizi na asili yangu ambayo huwa naitaja kwa wazi kabisa, 
pia mimi hunukuu majina ya walimu walionifundisha katika miaka ile ya kuanza 
kukua kiroho na baadaye, ambao nilifaidika na mafundisho yao – mimea yote 
inatokana na mbegu zilizopandwa). Nakubaliana na wewe kabisa kwamba mamlaka 
ya kufundisha yamo katika Biblia yenyewe, na inampasa mwalimu wa Biblia 
kufundisha kile kinachosemwa na Biblia yenyewe na si vinginevyo. Siku zote 
mipango yangu mimi ni kujaribu kudhihirisha kutoka katika fasiri mbalimbali za 
Biblia, aya zinazofanana, teolojia pangilifu, na kwa kutoa hoja za kweli, kwa nini 
ninakiamini kile ninachokifundisha kuhusiana na aya na dondoo / dhana fulani – 
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yaani mimi nafundisha kanuni fulani kwa sababu ninaamini Biblia inaifundisha 
kanuni hiyo, nami nitajaribu, kwa uwazi kabisa kufafanua ni sehemu gani ya Biblia 
na kwa nini na kwa namna gani Biblia inafundisha kanuni hiyo.

Kwa hakika mimi nataka kujua kila kitu kilimo katika Biblia, kukiamini kwamba ni 
kweli na kukifundisha kwa wote walio tayari kufundishwa [na mimi], kwani kila 
sehemu ya ile kweli ni muhimu, ikiunganisha, ikifanya kama mhimili, ikitia uhai, 
kwa Neno zima/lote. Niwie radhi kwa sababu wakati mwingine maelezo yangu na 
istilahi ninayotumia ni “ya kitaaluma” zaidi. Kama ningelikuwa mwandishi mzuri 
zaidi [kuliko nilivyo], ningeweza kuyafanya mafundisho yangu haya yasiwe “mazito”
sana lakini yenye ufanisi ule ule katika kueleweka. Lakini Mungu mwenyewe 
aliamua kutupatia sisi Wakristo wote karama tofauti, na hatuwezi kubishana Naye 
kwani Yeye ana busara isiyo kifani.

Mwisho, wewe na mimi sote ni watu tusiojulikana wala kuwa na umaarufu wowote, 
na hili si jambo baya kwa sisi Wakristo, tukifanya kazi katika shamba la mizabibu 
katika nafasi tuliyopangiwa na Bwana. Kwa hakika ni pale tunapokuwa na umaarufu 
fulani katika macho ya ulimwengu ndipo mambo ya hatari yanaanza kutokea.

Nakushukuru kwa yote, haswa kwa sala zako!

Katika Bwana Yesu,

Bob L.

https://ichthys.com   

Basi na Tuonane katika Sehemu ya IV ya Mfululizo Huu, kwa Utukufu wa Bwana 
Wetu!

R. Kilambo
Wa https://sayuni.co.tz 
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