
Ufafanuzi (au Fasiri) wa Biblia sehemu ya II

Ifuatayo ni sehemu ya pili katika mfululizo wa mafundisho ya ufafanuzi wa aya za 
Biblia. Mfululizo huu utahusisha maswali na majibu ambayo wasomaji (au wanafunzi
wa Biblia) wa tovuti ya https://ichthys.com ya Dr., Professor, Pastor-Teacher Robert 
D. Luginbill walimwuliza katika nyakati mbalimbali. Nilimwomba Dakta Luginbill 
ruksa ya kutafsiri maswali & majibu haya kwa faida ya wanafunzi wa Biblia 
wanaozungumza lugha ya Kiswahili; Dakta alinipatia ruksa hii na haya hapa chini [na
sehemu zinazofuata, na iliyotangulia] ndiyo matokeo ya kazi hii.

Ndugu Mkristo, nakukaribisha ili uweze kufaidika [kiroho] na mafundisho ya Neno 
la Mungu yaliyomo katika mfululizo huu.

Fasiri ya mfululizo mzima na Respicius Luciani Kilambo wa https://sayuni.co.tz

Sehemu ya II: Je, tunawezaje kujua ni TAFSIRI / FASIRI (Version) ipi ya Biblia 
ndiyo sahihi (Part 2)?

Kutoka: Mail-Bible_Interpretation_2: How Can we Know Whose Interpretation of 
the Bible is Right (Part 2)?

Na Dr. Robert D. Luginbill wa https://ichthys.com
Septemba 18, 2004.

Swali:

Nashukuru sana kwa kunijibu. Mimi ni mtu ninayependa kujadili masuala ya dini na 
siasa (siyo kwa malengo ya mabishano tu, bali kuongeza ufahamu, n.k.), na kwa 
kweli nimekwishawahi kuandika maswali mbalimbali na kuyatuma kwa tovuti 
kadhaa, ikiwa ni pamoja na tovuti za jamii za Waisilamu (ingawa hakuna hata mmoja
wao aliyejisumbua kunijibu). Ninataka kusema kwanza [kwamba] ninao marafiki 
kadhaa ambao ni Wakristo wenye msimamo wa “imani pekee [ndiyo inayookoa – 
Waefeso 2:8-9]” au katika Kilatini, “sola fide”; wawili kati yao ni wahudhuriaji wa 
Kanisa la Anglikana, mmoja wao ni Msabato, na mwingine ni Mpentekoste 
(Karismatiki). Wote hao wanasema kwamba msingi wa imani yao siyo ‘mamlaka ya 
Kanisa [lao]’ bali ni mamlaka ya Biblia, lakini namna zao za kuabudu ni tofauti 
kabisa! Hata sisi Waothodoksi pamoja na Wakatoliki [wa Roma], msingi wa imani 
yetu ni Biblia … ndiyo maana tunanukuu maandiko kama kitabu cha Yakobo (“imani 
bila matendo ni bure … n.k.”). Na kumtukuza Maria – veneration of Mary - (jambo 
ambalo rafiki zangu hawa niliowataja hapo juu wanalipinga kabisa na ndicho 
kikwazo chao kikubwa dhidi ya dini ya Othodoksi – tazama katika Luka pale malaika
Gabrieli anaposema “umebarikiwa wewe katika wanawake” na pia pale Maria 
anaposema atabarikiwa katika enzi zote). Hivyo basi hapo hakuna anayekubali 
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kushindwa! Watu wote hao wameweka Biblia kuwa ni msingi wa imani yao, wote 
wanasali kwa Mungu, lakini wote wako tofauti kabisa. Wewe umesema kwamba 
“unaposoma zaidi na unapokuwa na mazoea zaidi na maandiko basi matokeo yake ni 
mfumuko wa tafsiri”. Mimi sijaona ushahidi wa jambo hili katika mitazamo ya wale 
rafiki zangu [niliowataja hapo juu] ingawa wote hao ni wenye msimamo wa ‘sola 
fide’, na wote wanajifunza Biblia wakati wote. Mmoja kati ya wale marafiki 
Waanglikana alikuwa kiongozi wa Chama cha Wanafunzi Wainjilisti wakati 
tulipokuwa chuoni. Yule rafiki yangu mwingine Muanglikana siku zote anamwuliza 
maswali [Muanglikana mwenzake] ambaye amesoma katika chuo cha teolojia ili 
kuhakiki masomo yake ya Biblia, na pia wakati wa mijadala, lakini hata hawa wawili 
wanatofautiana (haswa katika mitazamo yao kuhusu suala la ushoga). Wakristo 
wengine wanashiriki katika ‘matamko ya kiimani’ kama ile “nasadiki” au “credo” ya 
Wakatoliki (the Nicene creed) – ambayo mimi nafahamu kuwa ilikuwako hata kabla 
ya Biblia kuandikwa. Wengine wameandika “credo” zao wenyewe. Hivyo basi, hata 
hao Wakristo wenye msimamo wa “Biblia pekee” wana mitizamo mingine ambayo 
siyo ya Kibiblia (Nafikiri msemo wa kiteolojia katika Kilatini ni “sola scriptura”, 
nimesahau kidogo). Nafikiri kwamba Kristo aliunda Kanisa. Halafu Kanisa likaiunda 
Biblia. Hivyo mimi namheshimu kwanza Kristo, halafu pili ni Kanisa. Mimi 
ninaridhika kabisa katika ufuasi wangu wa itikadi / kanuni za kanisa [langu], kwa 
sababu lilisimikwa na Kristo. Wale ambao walimjua Kristo waliandika vitabu kama 
Didache ambacho kinaizungumzia Ekaristi. Watu wengine pia waliandika kabla ya 
Biblia, watu kama Klementi wa Rumi ambaye kama sikosei alifariki mwaka 115 A.D.
Klementi aliandika kuhusu kufanya “matendo mema”. Kuwadharau waandishi hawa 
ni sawa na kuidharau historia ya Kanisa. Na, waandishi hawa siku zote wamekuwa 
wakiheshimiwa sana (ingawa kuna kiasi fulani cha mashaka kuhusiana na Didache 
ambayo kwa muda mrefu ilikuwa imepotea), lakini waandishi wengine kama 
Athanasius, Ignatius wa Antiokia, Klementi wa Alekzandria, Diognetusi, Justin the 
Martyr, wamekuwa wakiheshimiwa kwa muda mrefu sana sana. Mimi naamini 
kwamba Martin Luther alijaribu kufuta miaka 1500 ya mwanzo ya historia ya Ukristo
kwa kusema “sikilizeni nyie marafiki – mmekuwa mkikosea miaka hii yote!” Yeye 
alikuwa mwanadamu tu na hivyo Kanisa lake liliundwa na wanadamu. Kama vile 
kanisa la Waanglikana, kanisa la Methodisti, na lile la Presibiteri. Jirani na mahala 
ninapoishi pana kanisa linalojiita ‘Four Square Gospel Church’ (sijui hata hii ina 
maana gani)! Halafu kuna makanisa yenye majina mazuri kabisa, kama ‘Church of 
God’, ‘Assemblies of God’, n.k. Ninavyoona mimi ni kwamba ikiwa hawa watu wote
wanaisoma na kujifunza Biblia, basi wanapaswa kuwa wamoja. Rafiki yangu aliyeko 
Ulaya (mimi niko US) ananiambia kwamba hao wote ni wamoja kwa sababu wote 
wanamwabudu Kristo. Lakini kama hii ni kweli, kwamba wote wanamwabudu 
Kristo, basi kungekuwa na Kanisa moja tu. Sisi Waothodoksi wote tuna Liturujia 
moja tu, ingawa kuna Othodoksi ya Ugiriki, Urusi, Siria, n.k.; huu ni mgawanyiko wa
kiutawala tu, wakati ndani ya Kanisa la Anglikana, Liturujia inatofautiana baina ya 
makundi ya maeneo mbalimbali ya Kanisa hilo – wengine wakivunja mkate halisi, 
wengine Ekaristi, wengine wakiawapangia Walei (waumini wasio na daraja la 
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ukasisi) kutoa sakramenti, wengine hapana. Mimi nakushukuru sana kwa kuniandikia
na kunijibu swali langu. *Dh’eirich Criosda (maana yake Christo amefufuka)!

*Hii ni lugha ya Gaelic inayozungumzwa huko Scotland, UK.

Jibu:

Kama umeridhika na msimamo wako, basi kiuhalisia hakuna mambo mengi 
ninayoweza kuyasema kwako. Katika utumishi wangu huu wa hapa 
https://ichthys.com nimejitolea kwa dhati katika kuwasaidia wale wanaotaka kukua 
kiroho kwa njia ya Biblia waweze kufanya hivyo. Kwa mtazamo wangu, ambao 
nimeufikiria na kuutafakari kwa muda mrefu, hii ndiyo njia pekee ya kusogea karibu 
ya Bwana wetu Yesu Kristo, yaani kwa “kula” chakula cha Neno la Mungu, 
kumwacha Mungu atubadilishe kutoka ndani ya mioyo yetu, na kuyaishi yale 
tunayojifunza na kuyaamini kutoka katika Biblia kwa kuwa wanafunzi na wafuasi 
waaminifu wa Bwana wetu.

Mimi sina nia ya kulichambua na kulishambulia kanisa lako, lakini ni jambo jema 
ikiwa utaona kwamba baadhi ya hoja zako dhidi ya Biblia zinafaa kutumiwa dhidi ya 
kanisa lako wewe mwenyewe na mamlaka ya kanisa hilo unayoyategemea. Umesema
kwamba Bwana Yesu aliunda na kulisimika Kanisa; hii ni kweli kabisa, lakini tatizo 
ninaloliona hapa mimi ni kwamba wewe unafikiri Kanisa alilosimika Bwana Yesu ni 
sawasawa (au ni lilelile) na taasisi ya kibinadamu ambayo wewe ni mwanachama na 
mfuasi wake! Kwa hakika Kanisa la kweli linajumuisha wale wote waliomwamini na 
wanaomwamini Bwana Yesu Kristo na kumfuata, siyo dhehebu fulani (Yoh. 3:16). 
Adamu na Eva, ambao walikuwa wanadamu wa kwanza kuamini, wengine wote 
waliofuata hadi mtu wa mwisho kuamini kabla ya ujio wa pili wa Bwana wetu, wote 
hao ndio sehemu ya “kusanyiko” la Bwana wetu (“kusanyiko” ndiyo tafsiri na maana 
ya neno la Kiyunani ekklesia ambalo kwa kawaida hutafsiriwa kama “kanisa” katika 
Kiswahili).

Ni kanisa gani (la kidunia) ambalo Bwana Yesu aliliunda na kulisimika? Makanisa ya
Othodoksi na Katoliki la Roma (na Koptiki na lile la Siria na la Nestori) hayafanani 
na yale [Makanisa ya Msingi – Local Churches] tunayoyaona katika kitabu cha 
Matendo ya Mitume, wala yale tunayoyaona katika karne ya pili hadi ya nne. Hata 
kama unataka kusema hii si kweli, basi niambie ipi kati ya taasisi hizi “ndilo Kanisa” 
alilolisimika Bwana Yesu, kwani yote hayo yanatofautiana katika dondoo nyingi 
kama wewe mwenyewe ulivyosimulia kuhusiana na madhehebu yaliyoundwa 
baadaye [na wanadamu].

Pia unasema kwamba Bwana Yesu aliunda “kanisa”, na kanisa hilo likaiandika 
Biblia. Kwa hakika, ni vigumu sana kuipata sura ambamo Bwana Yesu anafundisha 
bila kunukuu Biblia. Vilevile ni vigumu sana kuyaona mafundisho yoyote katika 
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Agano la Kale ambayo hayarudiwi katika Agano Jipya (hata kama ni katika msemo -
phraseology – tofauti), kwanza katika zile Injili nne, na pili katika zile Barua za 
Mitume. Pale Bwana Yesu anapoona umuhimu wa kurejea (anapofanya “reference”) 
mamlaka fulani, basi anaitumia Biblia. Kwa hiyo maandiko (Biblia) yalikuwako zaidi
ya miaka 1,000 kabla ya madhehebu yote yanayotajwa hapa.

Ni kuidanganya nafsi [yako mwenyewe] unaposema kwamba kwa sababu taasisi na 
makundi mbalimbali yanadai kuwa msingi wa ‘kanuni’ zao ni Biblia na wakati huo 
huo kila kundi linafundisha kanuni zinazotofautiana basi [eti] Biblia ina mapungufu 
fulani. Nilikwishakukueleza katika sehemu ya I kwamba Biblia ndiyo yenye 
mamlaka, na siyo taasisi wala kundi – dhehebu – fulani, iwe ‘kanisa’ au kundi lolote 
lile.

Si lazima kwamba kundi (au taasisi) fulani (iwe Othodoksi, n.k.) linaposema kwamba
aya fulani inamaanisha a, b, c, basi ni hivyo – kwa sababu mtazamo huu utakuwa 
unalipa mamlaka kundi hilo, na siyo Biblia. Biblia ina maana yake katika yote 
inayoyatamka. Ukweli kwamba ni watu wachache sana katika historia ya enzi hii 
katika mpango wa Mungu waliojisumbua kufanya kazi ngumu ya kujifunza lugha za 
[kale] za Biblia, teolojia ya Biblia, historia ya Biblia, wakifanya utafiti wa ndani 
kabisa na kupekua uhusiano wa kanuni zote zinazofundishwa [kila kanuni moja na 
mwenzake], wakiutumia muda wao katika kutafuta maana halisi ya mafundisho yake,
haumaanishi kwamba Biblia ina makosa, kwamba Biblia haina usahihi, kwamba 
mamlaka ya Biblia yamepungua. Watu wote ambao wewe unadai wameiunda Biblia 
wamekwishakufa; hivyo basi katika kanisa lako au katika kanisa lolote lile hakuna 
kitu chenye mamlaka kilichobakia isipokuwa 1) Biblia (ambayo mamlaka yake 
madhehebu karibu yote ya kale yanayakataa), au 2) taasisi au dhehebu hilo la kale 
ambalo sheria na tafsiri zake [za Biblia] zimetungwa tu na viongozi wake – wa kale 
na wa sasa – kwa sababu zao wenyewe (katika karne hizi zote tangu madhehebu hayo
yaasisiwe).

Hoja unayoitoa hapa ni ya kawaida sana, na inaonekana kuwafariji wale wote ambao 
hawataki kujisumbua kutimiza majukumu magumu yanayotokana na imani halisi 
[kwa Kristo] inayookoa. Liturujia inatia faraja na ni rahisi sana kwani ni marudio-
rudio tu ya maneno na matendo yaliyokaririwa. Kusoma Biblia na kujifunza Biblia 
kwa usahihi kunalazimu mtu ajitoe kikwelikweli, autumie muda wake vizuri akiacha 
mambo mengi mengine [ya kujistarehesha], na pia kuna gharama za hisia zetu za 
moyoni – kwa sababu tunapaswa kuwa tayari kubadilisha mawazo na imani zetu za 
miaka mingi pale kweli ya Biblia inapoelekeza wazi kwamba tunapaswa kufanya 
hivyo. Laki Mungu atakuongoza na kukupeleka – kwa njia ya Neno Lake na kwa 
Roho Wake Mtakatifu – mahala pema anapotaka Yeye kukupeleka, ikiwa tu uko 
tayari kuongozwa Naye.
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Mimi siyo Mkarismatiki, siyo Msabato, siyo Mkatoliki. Ukweli ni kwamba 
madhehebu yote [makubwa na ya kale] yamekwishaweka misimamo yao kuhusiana 
na kanuni zao, na hawana mpango wa kubadilika. Katika madhehebu fulani ya kale 
ya Kiprotestanti, kwa mfano, tunaona kwamba walianza vizuri, lakini 
hawakuendeleza juhudi njema za waasisi wao – cf. Kalvini, Luther, n.k. Katika 
madhehebu mengine yaliyoanzishwa kabla ya yale ya Kiprotestanti, tunaona 
uharibifu na upotevu wa ile kweli unaotokana na kufuata mapokeo kufikia kiasi 
kwamba mamlaka ya Biblia yanapingwa kabisa, tena bila soni wala aibu yoyote, 
kama tunavyoona kwako wewe (na hili ni jambo la kusikitisha sana).

Nina uhakika kwa kiasi kikubwa tu kwamba wewe hujaonana uso kwa uso na Bwana 
wetu. Pia nina uhakika kwa kiasi kikubwa tu kwamba hakuna hata mtu mmoja katika 
dhehebu au kanisa lako ambaye ameonana uso kwa uso na Bwana wetu [na kuongea 
naye]. Ni kwa namna gani basi unaweza kujua jambo lolote kumhusu Bwana wetu, 
kuhusu yale Anayoyataka wewe uyafanye, kama siyo kwa kutumia chanzo cha kweli 
pekee ambacho Bwana wetu ametupatia, yaani Biblia? Hakuna hata mtu mmoja 
katika Israeli ile ya kale, karne nyingi kabla ya Masihi kuja, ambaye alikuwa na 
shaka yoyote kwamba vile vitabu vitano vya Musa (Pentateuch) vilikuwa ni Neno la 
Mungu (kati ya wale waliokuwa wafuasi Wake na waliomcha Mungu). Mpito wa 
karne 25 au 30 haujabadilisha ukweli huu. Badala yake, tumepata neema ya Biblia 
iliyo kamili, Neno la Mungu lililo katika ukamilifu na utimilifu wake. Ni jambo la 
kusikitisha (na lenye kinaya – irony – ya kutosha tu) kwamba katika wakati huu 
ambapo tuna fursa na rasilimali za wakati, nyenzo, masomo ya lugha za kale 
zilizotumika katika kuandika Biblia, na fursa za kuisoma na kujifunza Biblia zaidi ya 
wakati  wowote mwingine katika historia wa wanadamu, ni “Wakristo” wachache 
zaidi na zaidi walio na shauku ya kumjua Kristo – kando ya yale ambayo viongozi 
wao wanaamua kuwafundisha (ambayo yanaweza kuwa ya kweli au la) na hakuna 
namna ya kupambanua hili bila ya wewe mwenyewe kuisoma Biblia.

Nina matumaini kwamba wewe utaupokea ujumbe wangu huu katika moyo ule ule 
ambao mimi nimeuandika [ujumbe wenyewe] – sala na maombi yangu [kwa Mungu] 
kwa ajili yako ni kwamba [wewe] uweze kukua katika Bwana Yesu Kristo. Lakini ili 
uweze kukua [kiroho], ni lazima uwe na fikra Zake zikipita na kumiminika ndani ya 
moyo wako – na hili linalazimu wewe mwenyewe uingie ndani zaidi na zaidi katika 
maandiko kila siku inayopita. Kwa hakika mimi siwezi kudai kwamba mimi pekee 
ndiye mwenye haki ya kuhodhi mafundisho sahihi ya Neno la Mungu – na huwa 
nasisitiza kwa wote wanaotumia mafundisho yangu katika kujifunza Neno la Mungu 
wajisomee pia Neno hilo wao wenyewe na kuhakiki nukuu za Biblia ninazozitoa, 
wakati mwingine kwa wingi sana (Matendo 17:11-12)! Tazama pia linki hii katika 
tovuti ya https://ichthys.com – (Read your Bible) na linki hii katika tovuti ya 
https://sayuni.co.tz – Fasiri ya Biblia I:   Je, tunawezaje kujua ni TAFSIRI / FASIRI   
(Version) ipi ya Biblia ndiyo   sahihi (Part 1)?   Mimi mwenyewe ninajua fika kwamba, 
kulingana na mfumo na mtindo wangu wa ufundishaji, si watu wote watakaopenda 
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kujifunza Biblia kupitia tovuti hii; wakati huo huo, sina nia ya kudokeza kwamba 
chaguo lako la dhehebu au kanisa linafanya mafanikio ya mpango wa Mungu kwa 
maisha yako yasiwezekane. Hapa ninakueleza suala ambalo mimi mwenyewe 
ninalifahamu kuwa ni la msingi kuliko masuala yote katika maisha ya Mkristo – 
kukua kiroho kunalazimu kupitia mchakato wa kula chakula cha kiroho. Bila ya 
kusoma Biblia, bila ya kufundishwa na kujifunza Biblia, bila ya kuamini yale 
unayojifunza na kuyatumia hayo yote katika maisha yako na halafu kuwasaidia 
wengine wapitie mchakato huo huo kama wewe mwenyewe ulivyosaidiwa kwa 
kutumia kipaji au vipaji ulivyotunukiwa na Mungu, basi haitowezekana kwako 
kufanikisha ule mpango wa Mungu kwa maisha yako hapa duniani kama mfuasi wa 
Bwana Yesu Kristo. Bila ya kulielewa na kulikubali hili moyoni mwako, dondoo zote
nzuri za liturujia unazoweza kukariri na kunukuu hapa zitakuwa na mafao kidogo 
sana.

Sasa, ni tafsiri ipi ya Biblia ndiyo sahihi? Kama unasoma tafsiri (versions) zote 
unazojisikia unaridhika nazo (katika lugha unazozijua) na kuamini unachosoma (licha
ya kwamba baadhi ya yale unayoyasoma yatakuwa magumu kuelewa mwanzoni), 
kama unayapenda yale unayoyasoma moyoni mwako na una shauku ya kuyaelewa na
pia una shauku ya kuyaishi katika maisha yako, basi Mungu wetu hatashindwa, 
kwanza kukuongoza katika suala la masomo yako, na pili katika kukupatia mwalimu 
stahiki na/au kundi la Wakristo wenzako ambapo utapata chakula chote cha kiroho 
unachohitaji hata kuzidi matarajio yako yote.

Wako katika Yeye ambaye ndiye Neno halisi la Mungu, Bwana na Mwokozi wetu 
Yesu Kristo,

 Bob L.
Wa https://ichthys.com

Basi tuonane katika sehemu ya III ya mfululizo huu, kwa utukufu wa Bwana wetu!

R. Kilambo
Wa https://sayuni.co.tz

NB: Mwulizaji wa maswali mawili yaliyopita hakuendelea na maswali mengine kwa 
wakati huu. Hivyo sehemu ya III haitokuwa na mjadala au uzi huu.
R. Kilambo.
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