
Maana halisi ya “Roho aona wivu” katika Yakobo 4:5

Fundisho lifuatalo linatokana na Q & A  (Maswali na Majibu) ya Dr. Robert Dean 
Luginbill inayoitwa ‘The Spirit that dwelleth in us lusteth to envy’: Explaining 
James 4:5 and other aspects of the Holy Spirit’s Ministries inayopatikana katika: 
https://ichthys.com/mail-Spirit-that-dwelleth.htm Tafsiri mbalimbali za aya hii 
(katika lugha mbalimbali hapa duniani) zimeonyesha mapungufu kadhaa ambayo 
yanapotosha maana halisi kama ilivyokusudiwa na Yakobo aliyeandika chini ya 
ufunuo wa Roho Mtakatifu.

Tafsiri na maelezo ya ziada na Respicius Luciani Kilambo.

Zifuatazo hapa chini ni tafsiri kadhaa za Kiswahili (na baadaye Kiingereza) za 
Yakobo 4:5 zinazoonyesha kwa nini msomaji alimwuliza Mwalimu-Mchungaji 
Luginbill swali hili baada ya yeye mwenyewe kusoma aya hii katika tafsiri kadhaa 
na kupata mkanganyiko wa kutosha tu. Kama wewe msomaji umesoma Waraka 
huu wa Yakobo [katika tafsiri mbalimbali], bila shaka umejiuliza maswali kuhusu 
nini hasa ilikuwa maana ya Yakobo katika kuandika hivi.

Yakobo 4:5 SRUV: Au mwadhani ya kwamba maandiko yasema bure? Huyo Roho
akaaye ndani yetu hututamani kiasi cha kuona wivu?

Hii ni Tafsiri ya Swahili Revised Union Version (SRUV).

Yakobo 4:5 BHN: Msifikiri kwamba Maandiko Matakatifu yamesema maneno ya 
bure, yanaposema: “Roho ambaye Mungu amemweka ndani yetu ana wivu 
mkubwa”.

Hii ni Tafsiri ya Biblia Habari Njema (BHN).
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Yakobo 4:5 SNT: Au mnafikiri Maandiko matakatifu yanasema bure kuwa, 
“Anaona wivu juu ya roho (sic!) aliyemweka aishi ndani yetu”? 

Hii ni tafsiri ya Swahili New Testament (SNT).

Hizi hapo juu ni namna tafsiri (versions) mbalimbali za Biblia katika lugha ya 
Kiswahili zinavyoiandika aya hii ya Yakobo 4:5. Nina uhakika kwamba mpaka 
hapa msomaji makini, hata yule wa kawaida, na pia yule wa kupita [tu] wa Biblia 
amekwishapata mkanganyiko wa kutosha tu, kutokana na jinsi tafsiri hizi 
zinavyotofautiana. Ikumbukwe kwamba Agano Jipya liliandikwa na Mitume katika
lugha ya Kiyunani. Hata hivyo, ndugu yangu katika Bwana, “tatizo” hili haliko 
katika lugha ya Kiswahili pekee. Ili kudhihirisha hoja hii, nakusihi utizame aya hii 
katika tafsiri (Versions) kadhaa za Kiingereza pia. Nanukuu:

KJV: James 4:5:

Do ye think that the scripture saith in vain, The spirit that dwelleth in us lusteth to 
envy?

Hii ni kutoka King James Version Bible (KJV Bible)

NKJV: James 4:5:

Or do you think that the Scripture says in vain, “The Spirit who dwells in us yearns
jealously”?

Hii ni kutoka New King James Version Bible (NKJV Bible)

NIV 1984: James 4:5:

Or do you think Scripture says without reason that the spirit he caused to live in us 
envies intensely?

Hii ni kutoka New International Version ya 1984 (NIV 1984)
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NASB 1977: James 4:5:

Or do you think that the Scripture says to no purpose: “He jealously desires the 
Spirit, which He has made to dwell in us”?

Hii ni kutoka New American Standard Bible ya 1977 (NASB 1977).

HCSB: James 4:5:

Or do you think it’s without reason the Scripture says that the Spirit who lives in us
yearns jealously?

Hii ni kutoka Holman Christian Standard Bible (HCSB).

Ni wazi kwamba katika tafsiri za Kiingereza, mkanganyiko upo kwa kiasi kilekile 
kama ilivyo katika tafsiri za Kiswahili. Katika NASB 1977 (New American 
Standard Bible ya 1977) ambayo inajulikana sana na ina sifa za kuwa moja kati ya 
tafsiri bora za Biblia, maana ya aya hii iko tofauti kabisa na hizo zingine. Mfano 
huu wa tafsiri ya Kiingereza ya NASB 1977 unadhihirisha jinsi ambavyo maana 
halisi ya aya hii imepotezwa.

Sasa na turejee katika Q & A yetu ili tuweze kujaza nyama katika mifupa ya hoja 
hii.

Swali #1:

Je, unaweza kunieleza maana ya aya hii?

Do you think the scripture saith in vain, The spirit that dwelleth in us lusteth 
to envy? James 4:5 KJV

AU katika Kiswahili:

Au mwadhani ya kwamba maandiko yasema bure? Huyo Roho akaaye ndani 
yetu hututamani kiasi cha kuona wivu? Yakobo 4:5 SRUV

Jibu #1:

Yakobo anaposema hapa “maandiko yanasema”, kiuhalisia ananukuu aya ya 
Wagalatia 5:17. Hii si mara ya pekee ambapo mwandishi wa Agano Jipya anarejea 
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maandiko mengine ya Agano hilo na kuyaita “maandiko matakatifu”; kwa mfano 
Luka 10:7b; cf Warumi 16:26; 2Petro 3:15. Kwa hivyo utapata uelewa wa ufasaha 
zaidi kwa kusoma kwanza aya hii ya Wagalatia 5:17 ambayo Yakobo anainukuu 
katika Yakobo 4:5. Hapa chini nanukuu maelezo yangu ya aya hii ambayo 
niliyaandika katika sehemu inayoitwa “Genesis Gap” Part 2 ya mfululizo wa “The 
Satanic Rebellion”:

Maelezo ya Paulo kuhusiana na ukinzani wa Roho Mtakatifu dhidi ya dhambi
na uovu katika huduma Yake katika maisha ya kila Mkristo yanajumuisha 
msingi [wa jinsi Roho Mtakatifu anavyomzuia kila mmoja wetu (sisi 
Wakristo) kutenda dhambi na uovu katika maisha yetu hapa duniani] 
(kumbuka kwamba katika Kiyunani – lugha asilia ya Agano Jipya - Yakobo 
4:5 kimsingi inafundisha kitu kile kile kinachofundishwa na Wagalatia 5:17):

Waga. 5:17: Hivyo mwili (hulka ya dhambi ya mwanadamu) unaweka nia 
yake dhidi ya Roho [Mtakatifu], naye Roho Mtakatifu anaweka nia yake 
dhidi ya mwili. Kwa maana wawili hao wanapingana, na matokeo yake ni 
kwamba [wewe] hautotenda matakwa yako.

Sehemu ya mwisho ya aya hii ni ya muhimu sana katika kuelewa tofauti kati 
ya matukio mengi ya huduma ya Roho Mtakatifu ya kumkinga kila Mkristo 
na dhambi na huduma nyingine zote za Roho Mtakatifu katika ulimwengu 
huu wa viumbe ambazo tutazizungumzia hapa chini. Kwa maamuzi yetu 
yanayotokana na utashi wetu huru [kabisa], tunaweza kudhoofisha ufanisi wa 
huduma Zake [Roho Mtakatifu] zilizo nyingi anazozitoa kwa ajili yetu. 
Atatuongoza na kutuzuia kufanya makosa – kwa kiasi na mpaka aliojiwekea 
mwenyewe - lakini mwisho wa yote, Mungu wetu hatatumia uweza Wake 
mkuu kutulazimisha tuende kinyume na maamuzi ya utashi wetu huru pale 
yanapopelekea kwenye uovu ikiwa tumeamua kutenda uovu huo. Hii ndiyo 
maana ya “msimzimishe Roho” katika 1Wathess. 5:19 (SUV) na 
“msimhuzunishe Yule Roho Mtakatifu wa Mungu” katika Waefe. 4:30 
(SUV), yaani pale tunapokamia kwa kiburi kuendelea na matendo maovu bila
kusikia wala kujali sauti ya wazi ya Roho Mtakatifu inayoongea katika 
dhamira yetu. Hali hii ya kuweka vipingamizi dhidi ya huduma ya Roho 
Mtakatifu ya kutuzuia kutenda dhambi inapoendelea na kuzidi sana, inafikia 
katika matendo mabaya zaidi ya “kusema uwongo kwa Roho Mtakatifu” 
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(Matendo 5:1-11) na “kumkufuru Roho” (Matt. 12:31). Mifano hii yote 
iliyotajwa hapo juu inadhihirisha ubishi wa mwanadamu (japo ni yule 
aliyezaliwa upya!) dhidi ya ukinzani wa Roho Mtakatifu [ambaye yu ndani ya
kila mtu aliyezaliwa upya – Mkristo] dhidi ya dhambi na uovu, lakini, katika 
mifano hii yote, tunaona matendo yanayofanyika katika utashi huru kabisa 
ambayo Roho Mtakatifu mwenyewe anafikia mahala ambapo anaacha 
kutuzuia na kutukinga tusitende dhambi na uovu huo.

Tukirudi kwa aya yetu ya Yakobo 4:5 na hasa katika muktadha wake, aya hizi pia 
zinafundisha kuhusu huduma ya Roho Mtakatifu ya kutuzuia kutenda dhambi 
ambayo ni sehemu muhimu sana ya zile neema za kiroho anazopewa kila Mkristo, 
na, kama ilivyo katika aya ile katika Wagalatia, nayo inatuonyesha ukinzani wa 
moja kwa moja katika unyenyekevu na busara ya kumsikiliza na kumfuata Roho 
Mtakatifu dhidi ya mwenendo wa kiburi na upumbavu wa kuifuata tamaa ya mwili,
pale unapofanywa kuwa ni mwenendo wa kawaida wa maisha (ambalo ndilo 
jambo Yakobo anatutahadharisha nalo, akihusisha matendo mabaya yanayotajwa 
katika aya ya 5 kuwa msingi wake ni “wivu”). Hivyo basi, mimi (Dr. Luginbill), 
ninazitafsiri aya hizi (Yakobo 4:4-6 na nukuu inayorejewa humo ya Wagalatia 
5:17) kama ifuatavyo:

4.4 Enyi wazinzi (yaani walio na maadili mabovu)! Hamjui kwamba urafiki wenu 
na dunia unamaanisha uadui dhidi ya Mungu? Kwa hivyo yeyote anayetaka kuwa 
rafiki wa ulimwengu anajiweka kuwa ni adui wa Mungu.

4.5 Au mnafikiri kwamba maandiko (i.e. Waga. 5:17) yanasema bure tu kwamba 
“Roho akaaye ndani yenu “ameweka nia yake dhidi ya” wivu wa aina hii [ambao 
umeenea miongoni mwenu (kama inavyodhihirishwa katika mifano iliyotolewa 
katika aya za 1-4)]?

4.6 Lakini Mungu “anatoa neema zilizo kuu” [kuliko vishawishi vyote hivi] 
(anapotupatia Roho Wake ambaye anapingana na nia ovu za mwili). Hii ndiyo 
sababu imeandikwa, “Mungu huwapinga wenye kiburi, bali huwapa neema Yake 
wenye unyenyekevu”.

Yakobo 4:4-6
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5.17 Hivyo mwili (yaani hulka ya dhambi ya mwanadamu) unaweka nia yake 
dhidi ya Roho [Mtakatifu], naye Roho Mtakatifu anaweka nia Yake dhidi ya 
mwili. Kwa maana wawili hao wanapingana, na matokeo yake ni kwamba 
hautotenda matakwa yako.

Wagalatia 5:17

Tafadhali tazama pale kirai / msemo ulio katika italiki / mlazo: “-weka nia yake 
dhidi ya”. Hii inatokana na misemo inayofanana sana katika Kiyunani 
kilichotumika katika Wagalatia na Yakobo (epithumei kata na epipothei pros). 
Vitenzi (verbs) hivyo viwili ni visawe (synonyms) vinavyokaribiana sana hivyo 
kufanya fasili / ufafanuzi / maelezo ya Yakobo ya ule msemo anaounukuu kutoka 
katika Waraka wa Paulo kwa Wagalatia (Waga. 5:17) kuwa na maana ya karibu 
kabisa. Yawezekana jambo ambalo limewasababishia watoa maoni na wafasiri 
wengi wa Yakobo 4:5 kushindwa kuona kwamba chanzo cha nukuu hiyo ni 
Wagalatia 5:17 (na hii kupelekea kushindwa kuelezea maana yake) ni matumizi ya 
Yakobo ya neno “wivu” katika kuelezea mwenendo wa dhambi wa aya za 1-4. 
Kwa uwazi kabisa, hata hivyo, “ameweka nia yake dhidi ya wivu [wa aina hii]” ni 
namna bora zaidi ya kutafsiri Kiyunani kilichotumika. Tafsiri ya King James 
inavyosema “to envy” inapindisha ukweli; tafsiri ya New International inaposema 
“envies intensely” inageuza misingi yote ya elimu ya kutafsiri lugha kuwa juu 
chini, [chini juu], kwani imetafsiri nomino kuwa kitenzi, na kitenzi kikuu 
kimekuwa kielezi (adverb), na imetelekeza kabisa kihusishi (preposition) [cha 
Kiyunani] pros ambacho maana yake ni “dhidi ya”, “against” katika muktadha 
huu! Fundisho la Yakobo hapa ni kwamba Roho Mtakatifu ni Msaidizi wetu katika
kupambana na tamaa / uchu unaotokana na hulka ya dhambi tuliyozaliwa nayo, 
ambayo hapa [Yakobo] anaielezea kuwa “inakionea wivu” kile kizuizi cha Roho 
Mtakatifu kinachotusaidia sisi. Ama kwa hakika, hiki ndicho kitu ambacho Paulo 
alikifundisha katika Wagalatia 5:17, ijapokuwa amekisema katika namna tofauti 
kidogo: Roho anapingana na mwili; mwili unapingana na Roho; sisi tunaamua 
kama tutamfuata Roho Mtakatifu au tutazifuata tama zetu wenyewe.

Katika Yeye aliyetupatia Roho Wake mwema ili atuongoze katika mitihani na 
vishawishi tunavyopitia, Mwokozi na mpendwa wetu Yesu Kristo,

Robert Luginbill, https://ichthys.com
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