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1Petro 1:6-7:
Katika kutazamia kwa hamu wokovu wa siku ile ya mwisho, furaha yenu inazidi 
sana, japokuwa kwa sasa yaweza kuwa mnateseka kwa muda mkipitia mitihani 
ambayo malengo yake ni kwamba imani yenu idhihirike kuwa ni halisi. Uthibitisho 
huu wa imani yenu una thamani kuu zaidi ya dhahabu, kwani dhahabu, japo nayo 
hupimwa ubora wake kwa moto, mwisho wake huharibika. Bali imani yetu, 
inapohakikishwa kuwa ni halisi katika majaribio makali ya maisha, itawasababishia 
sifa, utukufu na heshima kwenu pale Bwana Yesu Kristo atakaporudi katika utukufu 
wake.

Utangulizi: Somo letu lililopita lilijihusisha na umuhimu wa kuendelea na imani yetu
licha ya [ma]shinikizo na majaribu mbalimbali yaliyoenea katika ulimwengu wa 
Ibilisi. Hili si jambo rahisi, ukichukulia ukweli kwamba lengo kuu la mfumo wa 
[ki]dunia wa Shetani ni kuwaweka wanadamu katika hali ya kutoamini (au, kwa 
waumini, kuwarudisha katika hali ya kutoamini). Hii ndiyo sababu katika somo 
lilopita, hatari zilizomo katika matendo yanayolegeza nguvu za imani yetu katika 
Kristo zilitiliwa mkazo, kwani, kama aya ya 5 inavyosema, “wokovu wetu siku ile ya 
mwisho” kutoka mauti [na kuwa na uzima wa milele] unategemea moja kwa moja 
katika uendelevu wa imani yetu. Katika aya za 6 na 7, Petro anahamisha msisitizo wa
mjadala wake kuhusu imani na anatupatia msukumo chanya na motisha ya 
kustahamili katika imani yetu kwa Bwana Yesu Kristo. [Kumbe] shinikizo ambalo 
ulimwengu unaweka katika imani yetu linaonekana kuwa ni muhimu sana na lenye 
faida kwetu! Kwani bila mitihani, hakungekuwa na namna ya kuboresha imani yetu, 
kuitia nguvu, kuidhihirisha kuwa ni halisi. Ni mpango wa Mungu, Petro anatuambia, 
kuipima imani yetu mbele ya baraza la mbinguni, na kwa haki kutupatia thawabu 
kwa kuendelea na uaminifu licha ya [ma]shinikizo, majaribu na vishawishi 
tunavyokabiliana navyo katika ulimwengu wa Ibilisi.

Tanuru la Moto: Pale mfalme Nebukadnezza alipoamuru marafiki wa Danieli 
(Shadraki, Meshaki na Abednego) kutupwa katika tanuru lenye moto mkali kwa 
sababu ya kukataa kuisujudia sanamu aliyoisimamisha, hakuna aliyefikiria (katika 
umati uliokuwako) kwamba waumini wale wangeweza kupona (Danieli 3:1-30). 
Lakini Mungu aliwaokoa, tena kwa muujiza mkuu, akiwafanya waweze kuvumilia 
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joto lile kali katika namna ambayo hata “harufu ya moto hawakuisikia”. Kujaribiwa 
kwa imani yetu katika tanuru la ulimwengu wa Shetani kunafanana na mtihani wa 
moto wa marafiki wa Danieli, kwani, katika namna ile ile, Mungu [wakati mwingine]
huruhusu tupitie majaribu ambayo katika macho ya dunia “lazima yataunguza” imani 
yetu. Hata hivyo, tunapostahamili mitihani hiyo migumu, inakuwa ni ushuhuda kwa 
ulimwengu – na uhalisia wa imani yetu na uwezo wa kimiujiza wa Mungu wa 
kuwaokoa wale wanaomwamini Yeye na Mwanaye.

Tanuru Linaloboresha Imani: “Majaribio makali ya maisha”, kama Petro 
anavyoyaita (1Petro 4:12), pia yanatumika kuboresha imani yetu. Kama vile dhahabu 
inavyotathminiwa katika moto na kutenganishwa na chembechembe za uchafu, na 
kama chuma kinavyoimarishwa katika tanuri, vivyo hivyo imani yetu inaweza tu 
kuboreshwa kwa ustahamilivu chini ya shinikizo [kali], na itaimarishwa tu 
tunapojifunza kumtegemea Mungu katika nyakati za hatari. Mungu anaruhusu 
tukabiliwe na mitihani kwa faida yetu na faida ya ndugu zetu katika Kristo hapa 
duniani. Tunaposhinda kwa imani magumu yanayoletwa katika mapito yetu, mazoea 
tunayopata yanajenga imani yetu kwa Mungu, kwani tunajifunza kwamba Yeye 
atosha kutuokoa, si kwa nadharia tu, bali katika vitendo halisi. Majaribu yetu ya hapa 
duniani yanampa Mungu fursa ya kutuonyesha kuwa anaweza na atatuokoa kutoka 
katika mitihani yetu ya maisha; kwa upande mwingine sisi tunapata fursa ya 
kumwonyesha Mungu kwamba tunamwamini Yeye na Mwanaye, na tuko tayari 
kumtegemea Yeye hata wakati hali inaonekana kuwa ni ngumu sana. Tunapofanya 
hivyo, tunakuwa mashahidi kwa Wakristo wenzetu kwa kushuhudia juu ya uwezo na 
wema wa Mungu, na uwezo na thamani ya imani. Tunapoitumia imani yetu kwa 
ufanisi, mara nyingi tunajenga imani ya wenzetu hata zaidi ya imani yetu wenyewe. 
Katika mchakato huo, pia tunajifunza juu ya taswira mbali mbali za mateso kwa 
undani zaidi, na hii inatusaidia katika wakati tunapolazimika kuwatia moyo wengine 
katika majaribu yao yanayofanana na yetu (1Wakor. 1:3-4).

Kupogolea (Pruning) Imani Yetu: Majaribu yanaweza kuchukuliwa kwa mtazamo 
wa mafunzo, yaani matumizi kwa vitendo ya “mafundisho ya uongofu” tunayojifunza
kwa nadharia (2Tim. 3:16). Kama tulivyoona hapo kabla (cf. Yoh. 15:2), Mungu 
anaupogolea mmea wa imani yetu (kupitia mitihani na majaribu) ili tuweze kuongeza
uzalishaji wetu wa matunda kwa ajili Yake. Mchakato huu wa kupogolewa, japo mara
nyingi una maumivu kwa wakati huo, una malengo ya kuleta matokeo chanya. 
Majaribu huzaa baraka, kwani ni kwa njia ya mitihani tu ndipo imani yetu inaimarika,
na hivyo kuendeleza kupevuka kwetu kiroho na kuongezeka kwa baraka 
zinazotokana na kukua huko.

Msamiati wa Kiyunani unaotumika katika Yohana sura ya 15 unatupa mwanga katika 
mchakato wa kupogolewa kwa “mmea wetu wa imani” kutokana na mitihani 
tunayopitia. Katika aya ya pili, neno ambalo kwa kawaida linatafsiriwa kama 
“kupogoa” (pruning) ni neno la Kiyunani kathairo, na kwa kweli neno la Kiingereza 
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“catharsis” linatokana na neno hili, maana yake kusafisha hisia [moyoni]. Waandishi 
“wamepanua” maana ya neno hili hapa, kwani hawakutaka kusema kwamba Mungu 
“anasafisha” matawi au mmea, bali aya ya 3 inaonyesha kwamba uamuzi wa Yohana 
wa kutumia msamiati huu ni wa makusudi, kwani Kristo anasema pale kuwa “ninyi 
mmekwishakuwa safi” (aya ya 3) [kitenzi cha Kiyunani kathairos, pia kutoka neno 
kathairo].

Maana ya analojia inayotumika katika Yoh. 15 ni hii: Kama Wakristo, tayari 
tumesafishwa na dhambi, kwani Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu na Mungu 
ametusamehe kwa msingi wa imani yetu katika Kristo na kazi Yake. Lakini japokuwa
sisi ni wasafi kabisa kutokana na “nafasi” tuliyo nayo katika Kristo kwa sasa, bado 
tunaishi hapa duniani na tunaendelea kuishi hapa duniani na haiwezekani kuwa 
wakamilifu katika maisha yetu ya siku hadi siku. Kwa maneno mengine, utakaso 
tulio nao kwa nafasi hii (mara baada ya kuokolewa) hauwezi kuzaa utakaso wa papo 
kwa papo na endelevu uliotimilika (tizama somo #13): mara tunapokuwa Wakristo, 
bado tunahitaji kujifunza kuishi kama Wakristo. Kwa hiyo, mitihani ya imani yetu, 
kusafishwa au “kupogolewa” kwa namna tunavyoishi, ni sehemu muhimu katika 
mwendo wetu kuelekea kwenye kupevuka kiroho. Mitihani inapepeta, inapembua 
mapungufu yetu mengi na dosari zetu nyingi kwa jinsi tunavyojifunza kuanza 
kumwamini na kumtegemea Mungu zaidi na zaidi, na kupunguza kutegemea amana 
zetu wenyewe zaidi na zaidi.

Hivyo, kuanzia dakika ile ya wokovu, maisha yetu katika hii dunia yanahusisha 
matukio na matendo endelevu [zaidi na zaidi] ya Mungu “akitupogoa” na 
“kutusafisha”. Kwa hakika, mchakato huu haumaliziki hapa duniani mpaka kifo: 
Mtume Paulo, mmoja kati ya waumini wakuu kabisa katika historia ya Kanisa, 
alijaribiwa tena na tena kwa kiasi ambacho sisi wengine tusingeweza kustahamili. 
Akafikia hitimisho (conclusion) kwamba katika wakati na hali ngumu ya majaribu, 
alilazimika kuweka moyo wake kwa, na kutegemea uwezo wa Mungu zaidi ya wakati
mwingine wowote; katika namna ambayo ulimwengu hauwezi kuelewa, udhaifu 
wake ndio uliomfanya awe na nguvu, kwa sababu ulimlazimisha kumtegemea Mungu
na siyo nguvu zake mwenyewe (2Wakor. 12:9-10).

Kwa hivyo, maisha ya Kikristo yanahusisha kwa kiasi kikubwa sisi kukabiliana na 
mitihani mingi ambayo inatoa changamoto, inaimarisha, inaboresha na kuhalalisha 
imani yetu. Hivyo kwa maana hii, dhambi ni kinyume kabisa cha imani, kwani imani 
inamtegemea Mungu na kufanya mambo yote kwa maelekezo ya Mungu bila kujali 
maoni ya ulimwengu, wakati dhambi inamshakia Mungu na kusema, 
“nitalishughulikia hitaji hili mimi mwenyewe!”. Hivyo mbinu anayoitumia Mungu ya
kutahini imani yetu ni kufanyia kazi mapungufu yetu kwa kutuweka katika mazingira
ambamo tutayaona mapungufu yetu hayo na kuyafanyia kazi (kuyarekebisha) kwa 
kumwamini na kumtegemea Yeye na Mwanaye kutuvusha katika hali hiyo ya hatari. 
Hivyo tutaendelea kukua kiroho kwa kiasi chetu cha utayari wa kupata chakula cha 
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kiroho kutoka katika Neno lake, na kutumia tulichojifunza kutoka katika Neno hilo 
pale tunapopata shinikizo, na tutaendelea kukua kwa kiasi hicho hicho, vile Mungu 
anavyotaka.

Mitihani ina viwango: Si wengi wetu tulio na kudura/majaliwa ya kujaribiwa 
kufikia kiwango walichojaribiwa Paulo au Ayubu, lakini licha ya mitihani migumu 
sana waliyopitia Paulo na Ayubu, waumini ambao ni mifano ya imani kuu, Paulo 
alisema kwa kujiamini kabisa, “hata hivyo, kutoka katika magumu yote haya, Mungu 
aliniokoa” (2Tim. 3:10-11), na Ayubu aliona mali zake zote zikirejeshwa na alipata 
familia nyingine pia (Ayubu 42:7-17). Sisi tunaokiri kuamini ahadi za Mungu na 
kumtegemea Yeye kwa wokovu wetu, wa hapa duniani na hata wa milele, tunapaswa 
kukumbuka kwamba mitihani ya duniani si ya milele, bali ni vikwazo vya muda tu 
katika safari ya kuelekea kwenye utukufu wa milele. Mitihani itaisha. Maisha yetu na
Mungu hayataisha. Hivyo tunapokuwa hapa duniani, “tukitazamwa kwa makini na 
watu na malaika” kama Paulo anavyosema, tunalazimika kutizama kwa undani 
misingi fulani ambayo itatupa mtazamo chanya kuhusiana na magumu 
tunayoyakabili:

1. Majaribu/Mitihani Inavumilika: Msingi mmojawapo wa viwango/kiasi/mipaka 
ya majaribu/mitihani ambao tunapaswa kuukumbuka wakati wote ni ule 
anaotukumbusha mtume Paulo:

Jaribu halikuwapata ninyi, isipokuwa lililo kawaida [katika maisha] ya wanadamu; ila
[zaidi ya hapo] Mungu ni mwaminifu; ambaye hatawaacha mjaribiwe kupita 
mwezavyo [kustahamili]; lakini pamoja na lile jaribu atafanya na mlango wa kutokea 
[namna ya kutatua tatizo], ili mweze kustahimili [shinikizo]. 1Wakor. 10:13 SUV.

Paulo hakuwa na uwezo wa kutuandikia kinaga-ubaga utatuzi wa mitihani yetu 
utakavyokuwa. Katika baadhi ya mifano ya mitihani, kama kugawanywa kwa Bahari 
ya Shamu, Mungu aliokoa watu wake kwa mwujiza wa wazi kabisa. Wakati 
mwingine, hata hivyo, wokovu Wake hauonekani kwa wazi namna ile, na pia hauna 
kishindo kama kile. Pia ni kweli ya Mungu kwamba wakati mwingine (na hii hutokea
mara nyingi zaidi) Mungu anatuokoa na majaribu/majanga wakati tunapita katikati ya
majanga/majaribu hayo, badala ya kutuepusha nayo kabisa yasituguse, ili kwamba 
tuweze kudhihirisha imani na subira tuliyo nayo mpaka mwisho wa jaribu, badala ya 
kuokolewa kimwujiza [kutoka] katikati yake. Kitu ambacho aya hiyo hapo juu 
inaonyesha wazi kabisa, ni kwamba Mungu ameahidi kwamba atatusaidia katika kila 
mtihani tutakaopitia katika maisha yetu. Ni wajibu wetu kuwa na subira na imani ya 
kulikubali zoezi la “kupogolewa” analotupatia ambalo amaelitayarisha ili litufikishe 
katika kiwango cha juu kabisa cha kupevuka kiroho. Kama tutayakabili majaribu ya 
maisha ya Kikristo kwa moyo na mtazamo huu, basi tutaongezeka katika kukua 
kiroho na pia katika baraka/neema tutakazopokea kutoka kwa Mungu, kwa faida yetu
na faida ya wanaotuzunguka.
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2. Kila Mtihani/Jaribu Lina Mwisho Wake: Msingi wa pili wa viwango au kiasi au
mipaka ya majaribu/mitihani na ambao tunapaswa kuukumbuka ni kwamba japokuwa
mtihani fulani unaweza kuonekana kama vile hauna mwisho, inabidi tuwe na subira 
inayotokana na mtazamo wa Mungu. Katika kuwajibu wanaodhihaki kwamba 
ulimwengu uko vile vile kama ulivyokuwa siku zote, mtume Petro anatuambia 
kwamba kwa Mungu “siku moja ni sawa na miaka 1,000”, na kwamba Mungu 
“hakawii” kutimiza ahadi zake licha ya madai yao wasioamini. Wakati ukifika, 
wakati wake Mwenyewe ukifika, wakati mwafaka aliopanga Yeye Mwenyewe, 
Mungu anatuokoa na jaribu, kama ambavyo siku ya hukumu atakavyokuja “kama 
mwivi usiku” wakati watu wasiokuwa na imani wamejisahau kabisa (2Pet. 3:8-10). 
Katika historia ya ulimwengu, waumini wengi wamekabiliwa na mtihani wa 
kungojea majibu kutoka kwa Mungu (Ayubu 35:14; Dan. 10:1-13). Kwa zaidi ya 
miaka mitatu, Eliya alilazimika kungojea wokovu wa Mungu kutokana na mateso 
aliyoyapata kutoka kwa Ahab na Jezebeli, mwanzoni akijikimu kwa chakula 
kilicholetwa na kunguru na maji yaliyotiririka kutoka mto Kerithi, na baadaye kwa 
mwujiza wa Mungu wa ngano na mafuta yasiyoisha pale kwa mjane wa Zarepa 
(1Wafa. 17). Lakini licha ya [muda mrefu] wa mtihani ule, Mungu alimweka Eliya 
salama na alimpatia mahitaji yake wakati wote, mpaka mwisho wake alipoonyesha 
ushindi mkuu kwa mkono wake dhidi ya manabii wa uwongo wa Baali (1Wafa. 18). 
Neno la Kiebrania lenye maana ya kumngojea Mungu (yachal, ambalo mara nyingi 
hutafsiriwa kama tumaini), linachukuliwa na baadhi ya wataalamu wa maandiko [ya 
Biblia] kumaanisha “kugeuka huku na kule kwa mahangaiko” kwa sababu ya mateso 
na maumivu makali. Kumngojea Mungu katika wakati wa shinikizo kunaweza kutupa
taswira au hisia ya kufurukuta na kujinyonga-nyonga mwili kwa maumivu, lakini ni 
aina hii ya mitihani inayotakiwa kujenga imani yetu kwake Mungu na kuendeleza 
kwa haraka kukua kwa imani yetu.

3. Hatari ya Kuzimia: Kama vile mwanadamu anavyopoteza fahamu pale 
anapozimia, kuzimia kiroho ni kupoteza mtazamo wa maadili ya Kikristo kwa muda 
mfupi – kupoteza mtazamo wa ki-imani kwa Mungu kwa muda mfupi, tumaini la 
uhakika kabisa la thawabu ya milele na upendo wa kudumu kwa Mungu na watoto 
wake. Kuzimia kiroho ni matokeo ya kuogopa kwa muda [ukiwa] chini ya shinikizo 
kali la mtihani (na pia ipo mifano ya hili katika maandiko), kama vile Eliya 
alivyokimbia, Petro alivyokataa kumfahamu Kristo, na pale Ayubu alivyopoteza 
subira na Mungu. Watu wote hawa watatu walikuwa waumini wa kiwango cha juu 
sana, na wote walijirudi kutoka katika makosa yao [karibia] mara moja. Hata hivyo ni
muhimu kukumbuka kwamba chini ya shinikizo kali la mazingira walimojikuta, wote
walipoteza imani kwa muda, au wote walizimia kiroho kwa muda. Ikiwa jambo kama
hili linaweza kuwasibu waumini wa kiwango cha juu kama hao, sisi pia tunapaswa 
kukubali uwezekano kwamba tunaweza kuwa hatarini kama ilivyokuwa kwao, haswa
ikizingatiwa kwamba mateso na mitihani ni sehemu ya kawaida ya maisha ya 
Mkristo. Kama mtume Yohana anavyogusia, sisi sote tunashiriki katika “dhiki na 
taabu” zinazowasibu waumini wote, “ufalme” ambao waumini wote wanatazamia 
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ujio wake, na “ustahamilivu katika Yesu Kristo” ambao waumini wote wanapaswa 
kuudhihirisha katika kuendeleza imani yao (Ufu. 1:9). Tunapojikuta tuko chini ya 
shinikizo kubwa, shinikizo ambalo pengine tunahisi hatustahili (au tunaonewa), au 
shinikizo linaloonekana kuwa ni kubwa kupita kiasi, basi tukumbuke kwamba sisi sio
wa kwanza kubeba mzigo huu, na hatutakuwa wa mwisho (1Pet. 5:8-9). Waumini wa 
siku za usoni ambao watalazimika kustahamili shida za Dhika Kuu watajikuta 
wakikabiliana na [ma]shinikizo na mitihani mikubwa ambayo sisi wengine [labda] 
hatutakutana nayo (cf. Ufu. 8).

4. Kristo Aliweka Mfano Kwa Ajili Yetu: Kabla hatujadhani kuwa tumechaguliwa 
ili tupewe mateso makali kupita kiasi, tunapaswa kuukumbuka mfano wa Bwana 
wetu “ambaye alistahamili [ma]pingamizi makuu (upinzani mkubwa) dhidi yake 
kutoka kwa watenda dhambi, msije mkachoka mkazimia mioyoni mwenu” (Waebr. 
12:3). Maisha ya Bwana wetu yalikuwa magumu kuliko maisha ya mwanadamu 
yeyote yule katika dunia hii, ukweli ambao unapaswa kututia heshima kuu juu Yake, 
haswa ikikumbukwa kwamba alijishusha hadhi Yake kwa kuamua mwenyewe ili sisi 
tuweze kuokolewa (Wafi. 2:6-8). Aliishi maisha ya utumishi mkamilifu kwa ajili ya 
wale aliowapenda, nao wakampa [thawabu] ya upinzani , kutomwamini, kumdharau, 
usaliti, mateso, na mwisho wake wakamwua katika namna katili kama vile alikuwa 
mhalifu. Hata hivyo anatufundisha kwamba ikiwa tunataka kikwelikweli kuwa 
wanafunzi wake (wafuasi wake) katika maisha yetu, basi nasi tunapaswa “kuubeba 
msalaba wetu na kumfuata Yeye” (Matt. 16:24). Kwa sisi kama Wakristo, hii ina 
maana kwamba maisha siyo kusukuma wakati huku tukifurahisha nafsi, bali ni 
jukumu tulilopewa na Mungu, na kumaliza jukumu hilo kwa mafanikio kunahusisha 
magumu, kuumia moyoni na mateso. Tumeambiwa na mtu mwenye mamlaka kutoka 
kwa Mungu mwenyewe kwamba yeyote anayetaka kuishi maisha ya kuwa mfuasi wa
Bwana wetu atapitia mateso na shida (2Tim. 3:12). Lakini bila ya ustahamilivu mbele
ya uso wa Ibilisi, bila “kushiriki katika mateso ya Kristo”, hatuwezi kufanikisha 
majukumu ambayo Mungu ametuwekea katika muda huu mfupi wa maisha yetu hapa
duniani (2Wakor. 1:3-7; Wafi. 3:7-11; 1Pet. 4:13).

5. Mungu Ndiye Anayetupa Nguvu za Kusimama: Katika shida zote na mitihani 
yote, Mungu yuko pamoja nasi (Zab. 3:3). Alimtuma Mwanaye aje kufa kwa ajili 
yetu, ili nasi tuwe watoto wake, na ametupatia Roho Wake Mtakatifu akae ndani yetu 
na kutupatia faraja. Baba yetu anayajua mahitaji yetu yote. Yeye huvisha na 
kunyweshea [maua ya] yungiyungi ya porini na ndege wa angani, na anafanya hivyo 
hivyo kwa ajili yetu (Matt. 6:25-34). Mungu anayajua mahitaji yetu ya kimwili, na 
mahitaji yetu yote mengine pia. Alifanya mpango wa kuyatimiza mahitaji yetu yote 
hata kabla historia ya ulimwengu kuanza. Mungu pia hungojea kujibu sala na 
maombi yetu wakati wa uhitaji. Baba yetu hatotunyima kitu chochote chema 
tunachokihitaji (Matt. 7:7-12). Maandiko yamesheheni ushuhuda wa waumini 
waliouona uaminifu wa Mungu wa namna hii. Kama Daudi anavyoshuhudia, kupitia 
yote aliyoyaona katika maisha yake, hakuona Mungu akiwatelekeza wenye uongofu 
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(haki), wala watoto wao wakiomba-omba chakula (Zab. 37:25). Ikiwa tutaendelea 
kuwa waaminifu na kumfuata Bwana wetu kwa uaminifu, tunaweza kuthibitisha kwa 
uhakika kauli/tamko la mtume Paulo: “Mungu atawajazeni kila mnachokihitaji kwa 
kadiri ya utajiri Wake, katika utukufu, ndani ya Kristo Yesu” (Wafi. 4:19).

6. Jua Kwamba Mungu Anakutumia Wewe kwa Malengo Yake Mapana Zaidi: 
Tumeona kwamba majaribu ni suala binafsi na linalomhusu kila mmoja wetu peke 
yake, na lengo lake limepangwa kuwa ni kimarisha imani yetu na kuionyesha kuwa 
ni halali. Lakini mchakato wa kuipima imani ni zaidi ya hili. Majaribu (na 
kuyashinda pia) ni huduma ya ushuhuda, ni ishara, na inawatia moyo wale 
wanaotazama na kuona thamani na nguvu ya imani kwa jinsi imani ile 
inavyothawabiwa na kusimamiwa/kusaidiwa na Mungu. Katika nyakati za mitihani 
au majaribu, unaweza kuhisi kwamba hakuna mtu mwingine anayeona au kuelewa 
maumivu na/au magumu yetu, lakini tunapaswa kukumbuka kwamba ni Mungu tu 
anayejua ni nani wanaguswa na mwenendo wetu adilifu chini ya shinikizo. Hivyo 
tunapaswa kuiweka akilini huduma hii yetu [ya ushuhuda kwa wengine] wakati 
wowote mambo yetu yanapoonekana kama vile yanasambaratika, tusisahau kwamba 
tumaini letu la kwanza ni katika ufufuo kupitia imani yetu kwa Kristo na utukufu 
mkuu ujao, maisha ya baadaye ya mastaajabu kiasi kwamba shida zetu za sasa hazifai
kulinganishwa nayo (War. 8:18).

7. Malaika Wanatutazama: Kwa dahari (aeons, eons) nyingi tusizozijua, 
ulimwengu ulikuwepo bila ya uwepo wa wanadamu ndani yake. Usaliti wa Shetani 
na hukumu kali ya Mungu iliyofuata juu ya dunia vikahitimisha nafasi ya upekee ya 
malaika kama viumbe wenye utashi, kwani mwanadamu aliumbwa ili kudhihirisha 
kwa malaika wote juu ya uwezo wa huruma ya Mungu. Hivyo kuumbwa kwa 
mwanadamu ilikuwa ni matokeo ya uasi wa malaika dhidi ya Mungu; basi hapa 
tutatazama kwa kifupi matokeo ya uhusiano wetu na hawa viumbe wenzetu wa 
mbinguni ili tuweze kuielewa vita yetu ya hapa duniani katika mwanga mpana zaidi. 
Kwani tukitumia mtazamo mwembamba, wa kidunia, sisi wanadamu tunakuwa na 
mayopia (kutoweza kuona mbali) pale tunapokabiliwa na changamoto, vurugu na 
mitihani ya maisha. Ama kwa hakika, uwepo wetu na maendeleo yetu ya kiroho 
vinatazamwa na kufuatiliwa kwa makini sana na malaika.

Malaika wamekuwepo [hata] kabla Mungu hajampa Adamu pumzi ya kwanza, na 
bila ya shaka yoyote ikiwa tungali [bado] katika miili hii ya nyama, tunapaswa kukaa 
mbali sana na hawa viumbe wenzetu [kwetu sisi, wao ni ‘moto wa kuotea mbali’] 
(2Pet. 2:10-11). Hata hivyo, japo wanadamu wanaanza maisha yao wakiwa “chini 
kidogo ya malaika”, (Zab. 8:5), katika ufufuo sisi tutahukumu malaika (1Wakor. 6:3).
Tunaweza kuona kutokana na swali la Bwana wetu kwa Shetani, “Je, umemwangalia 
mtumishi wangu Ayubu?” (Ayubu 1:8), kwamba uwepo wetu una lengo la kuwa 
mfano endelevu na majibu ya Mungu kwa uasi wa malaika ulioongozwa na Ibilisi. 
Mungu anawatumia wanadamu, japo kwa kiasi tu, kuwaonyesha wale viumbe wake 
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wengine kwamba kwa upande mmoja (upande wetu) yawezekana kuwa na imani kuu 
licha ya udhaifu na kwa upande mwingine (upande wa Mungu kwa njia ya Bwana 
Yesu Kristo) kuwa na huruma licha ya dhambi.

Hivyo tusisahau kamwe kwamba tunatizamwa – na siyo na Mungu pekee: “kuna 
furaha kuu katika umati wa malaika wa Mungu” pale mwenye dhambi mmoja tu 
anapotubu kuliko [pale] wengi wa wale waliookolewa tayari wanapoendelea kuamini 
(Lk. 15:10); wanawake wanashauriwa kuenenda kwa hekima “kwa sababu ya 
malaika [ambao wanatizama]” (1Wakor. 11:10; msingi huu unawahusisha wanaume 
pia); malaika wana shauku kubwa ya kujua maendeleo ya Mpango wa Mungu katika 
historia ya wanadamu (1Pet. 1:12); na Paulo alilalamika kwa Wakorintho kwamba 
amefanywa aonekane “kioja mbele za watu na malaika” (1Wakor. 4:9).

Kitu kingine, malaika hawa siyo kwamba wanatutazama bila kujali, bila “ushabiki” 
(for want of a better term/sina neno linalofaa zaidi). Kama vile Ibilisi na watumishi 
wake wanavyojaribu wakati wote kuharibu imani yetu na kutufanya tuangukie katika 
kutoamini na uasi kwa Mungu kama ilivyokuwa kwao (1Pet. 5:8), vivyo hivyo 
malaika wateule ni ndugu zetu: ni kwa lengo la kutusaidia sisi ndio maana “Mungu 
aliwafanya malaika zake kama upepo, na watumishi wake kama miali ya moto” 
(Waebr. 1:7 {Zab. 104:4} na 1:14; cf. Dan. 10:12-13); [Kristo anatuambia kuhusiana 
na watoto wadogo kwamba “malaika wao huko mbinguni” wakati wote wanautizama 
uso wa Mungu (Matt. 18:10); na malaika wamewekwa kulinda kila kanisa kati ya 
yale makanisa 7 ya Ufunuo (Ufu. 1:20). “Tukiwa na wingu hili kubwa la mashahidi 
[wanaotutizama]” na kuona mwenendo wetu wa kila siku tukiwa hapa duniani, 
tunawezaje kutetereka katika imani yetu? (Waebr. 12:1)? Tunapokumbuka kwamba 
viti vya mbinguni vimejaa malaika, wakishangilia maendeleo na mafanikio yetu ya 
kiroho, wakisikitika pale tunapoanguka au kujikwaa, hii inapaswa kutupa moyo na 
kututia nguvu. Moyo wa mtumishi wa Elisha uliyeyuka kwa hofu pale alipoyaona 
majeshi ya Aramu, lakini Elisha alimwomba Mungu afungue macho yake naye 
Mungu alifanya hivyo, akaona wazi kabisa “mlima wote umejaa farasi na magari ya 
vita kumzunguka Elisha” (2Wafalme 6:17). katika namna hiyo hiyo, tunapaswa 
kufungua macho ya mioyo yetu na kuuona uhalisia kwamba hatuko wakiwa. Mungu 
yu pamoja nasi, na watumishi Wake wanatutizama. Hakuna mtihani, hakuna jaribu, 
hakuna vita isiyokuwa na mashahidi wa mbinguni. Hivyo basi, “na tupige mbio kwa 
saburi katika yale mashindano yaliyowekwa mbele yetu” (Waebr. 12:1), tukifahamu 
fika kwamba ndugu zetu malaika wanatushangilia kule mbinguni.

Hitimisho: Tumaini letu ni la milele: Na hivyo tunastahamili katika imani, 
tukivumilia kwa saburi majaribu ambayo ni heshima kwetu kuyapokea tukiwa ni 
wale “wanaoshiriki mateso ya Kristo” (1Pet. 4:13), tukingojea kwa matarajio ule 
wakati ambapo imani yetu “itahakikishwa kuwa ni halisi katika majaribio makali ya 
maisha” (1Pet. 1:7a), na mwisho wake “tupate ile sifa, na utukufu na heshima pale 
atakapofunuliwa Bwana Yesu Kristo” (1Pet. 1:7b). Imani yetu ni yenye nguvu kwani 
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tunajiamini katika tumaini letu, yaani katika matarajio ya wokovu wa siku ya maisho,
ya ushindi wa siku hiyo, ya kuhalalishwa siku hiyo, na thawabu kuu kuzidi kitu/shida
yoyote tuliyolazimika kustahamili katika maisha haya mafupi ya duniani. Wana wa 
Israeli walifikishwa, katika namna hiyo hiyo, kutoka Misri na hadi kufika katika nchi 
inayomiminika “maziwa na asali”, na vivyo hivyo, bila kukosa mitihani na majaribu 
makuu. Basi na tuone hapa na sasa, kwa kutumia macho ya imani, uhakika wa 
kuokolewa na kuthawabiwa, ili tuweze kuuona wokovu huo hata kabla ya wakati 
wake. Na tufurahie kule kugawanyika kwa bahari yetu binafsi ya Shamu hata kabla 
yale maji ya kutisha hayajatingishwa, na tujue kwa uhakika usiotingishika kwamba 
Mungu atatuvusha bila ya sisi kulowana katika wakati wake Yeye mwenyewe 
alioupanga. Ni kwa mtazamo na mwenendo huo tu ndipo ile “sifa, utukufu na 
heshima” inayosemwa katika aya ya 7 itakuwa yetu: pongezi kutoka kwa Mungu (ule
mkono wa “umefanya vyema” kutoka kwa Bwana wetu), utukufu kutoka kwa Mungu
(atakapodhihirisha kwa wote mafanikio yetu), na heshima kutoka kwa Mungu 
(tutakapopewa thawabu halisi zitakazodumu milele). Ama kwa hakika baraka hizi si 
za kulinganisha na shida na masikitiko ya wakati huu. Milele iko mbele yetu, 
imesambaa hadi na kupita upeo wa macho yetu. Basi na “tukimbie kwa uvumilivu” 
mashindano haya mafupi yaliyo mbele yetu tukijua kikamilifu kwamba Mungu yuko 
nasi katika mbio hizo, na amesimama pale sisi tutakapopiga ile hatua ya mwisho, 
akiwa tayari na thawabu yetu kwa “kazi” tuliyoifanya ya kuijenga, na kwa ajili ya 
uvumilivu, wa imani yetu.

=0=

Imetafsiriwa kutoka: The Testing of Faith: Peter’s Epistles #22

=0=

Basi, na tuonane katika sehemu #23 ya mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!
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