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Matokeo ya Uteule Wetu: Nyaraka za Petro #8
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Tafsiri ya Kiswahili na Respicius Luciani Kilambo

Ruksa ya Tafsiri Hii Imetolewa Mahususi na Dr. R. D. Luginbill
Permission for this Kiswahili Translation Has Been Kindly Granted by

Dr. R. D. Luginbill

1Petro 1:1-2: (1) Petro, Mtume wa Yesu Kristo, kwa wateule ambao japo
wametengwa na kutawanywa katika Ponto, Galatia, Kapadokia, Asia na Bithinia;
(2) wamechaguliwa na Mungu Baba kwani Aliwajua toka mwanzo kwa utakaso wa
Roho Mtakatifu, hata mkapata kutii na kunyunyiziwa damu ya Yesu Kristo. Neema
na amani ziongezwe kwenu! (Revised Translation)

Mapitio: Tumeona kwamba kama Wakristo, sisi ni wateule au tuemchaguliwa na
Mungu maalum kuwa watu Wake. Kwa sababu Bwana Yesu Kristo alikuwa tayari
kwenda msalabani kwa ajili ya wanadamu, Mungu Baba amewapa watu wote fursa
ya kuwa wateule. Sote tuna uhai na tuna utashi, hivyo sote tuna nafasi ya
kumwonyesha Mungu utayari wetu katika suala muhimu la kumfahamu Yeye. Msingi
wa uteule wetu (au kuchaguliwa kwetu) ni uamuzi wetu wa kumwamini Bwana Yesu
Kristo. Katika aya ya 2 ya 1Petro 1-2, Petro anaainisha dhima tofauti za kila
Mwanajumuia wa Utatu Mtakatifu katika mchakato huu wa kutuchagua sisi kuwa
sehemu ya familia ya Mungu na mpango wa Mungu.

1. Mungu Baba alipanga kuingia kwetu katika familia Yake kama Wakristo, hata
kabla ya kuumbwa ulimwengu huu. Tumejifunza mada hii kama kanuni ya uwezo wa
Mungu wa “kufahamu kabla ya tukio”, kwa Kiyunani prognosis, kwa Kiingereza
foreknowledge, katika masomo yaliyopita (Petro #2 na Petro #5). Mungu anajua kila
kitu. Hii ina maana kwamba anajua yote yaliyokuwako, yaliyoko sasa na yote
yatakayokuwako. Anayajua yaliyotokea, yanayotokea sasa na yatakayotokea,
kiuhalisia na yale ambayo siyo halisi, yaani yote ambayo yangetokea ikiwa maamuzi
tofauti yangefanyika na/au matendo tofauti yangetendwa. Alitujua sisi kabla
hajaumba ulimwengu – War. 8:29. Hii ina maana kwamba Mungu Baba alijua
kwamba tutaamua kumwamini Mwana Wake Yesu Kristo kabla hata hatujazaliwa, na
akaufanya Mpango Wake na maisha yetu katika namna ambayo itatupa fursa ya
kufanya hivyo. Pale tunapotimiza hili na kuamini katika Bwana Yesu Kristo, ndipo
tunaingia “rasmi” katika familia ya Mungu, lakini Baba alilijua hili kabla na
alilipangia mazingira yake kabla ili lipate kutokea. Petro anaupa sauti ukweli huu
anaposema kwamba “tumechaguliwa – katika kujulikana kabla na Mungu”.

2. Mungu Mwana ameulipia uchaguzi wetu, kwa kutimiza ile kazi kuu ya Mpango
wa Baba. Amefanya hili kwa kutugomboa, yaani kwa kulipia gharama ya kututoa sisi
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katika utumwa wa dhambi kwa kifo chake msalabani. Kwa sababu ya kazi Yake
msalabani kwa ajili yetu, tumekuwa huru kutoka katika vikwazo vinavyotuzuia
kuingia katika familia ya Mungu (tutapata fursa ya kujifunza kanuni za ukombozi
katika masomo yajayo).

3. Roho Mtakatifu ndiye Wakala anayeutia nguvuMpango wa Mungu Baba katika
hatua ya utekelezaji wake, yaani katika historia. Katika Mpango huu, Mungu
aliwachagua wafuasi wote wa Mwanaye tangu kabla ya kuumbwa kwa ulimwengu –
War. 8:28-30; pia tizama Wagal. 1:15. Tunapoweka imani yetu kwa Bwana Yesu
Kristo, Roho Mtakatifu anatuingiza katika familia ya Mungu, nasi tunaingia
kikamilifu katika huu “uteule” ambao kwa ajili yake tuliwekwa pekee (tulitunzwa,
tulilelewa) tangu kuzaliwa, tunakamilisha hatua ya mwanzo ya “utakaso” au
kuwekwa wakfu ambapo, kama washirika wa Kristo, sasa tumo chini ya ulinzi wa
Roho Mtakatifu na tupo na uwepo wa Roho Mtakatifu ndani yetu.

Yawezekana kuwa istilahi au maneno ya kiteolojia yaliyotumika hapo juu yakawa
magumu, lakini dhana yake kwa uhakika ni rahisi tu. Mungu Baba alijua kwamba
tutamwamini Kristo, hivyo alikamilisha mazingira ya maisha yetu kuwezesha tukio
hilo lifanyike nasi.Wakati ule tunapomwamini Kristo, hadhi yetu inabadilika kabisa,
kwani ni katika ile sekunde tunapoweka maisha yetu mikononi mwa Kristo ndipo
tunachaguliwa ili tuwe kikweli wana wa Mungu.

Kwa sababu ya kuanguka kwa wazazi wetu wa mwanzo (Adamu na Eva), wanadamu
wote wanazaliwa katika hali ya utengano na Mungu, kwani wote tunazaliwa tukiwa
na dhambi War. 7:7-25. Hali hii mbaya ya wanadamu inadhihirishwa katika nyanja
mbili:

 hulka au mwelekeo tulio nao sisi sote, wa kutenda dhambi (War. 3:23;
1Wafalme 8:46).

 ukweli usiopingika kuwa binadamu wote hufa kimwili, ambayo ndiyo adhabu
ya kwanza ya dhambi (Mwa. 2:16-17).

Lakini, tunapoweka imani yetu na tegemeo letu kwa Bwana Yesu, Yeye ambaye
alilipa adhabu ya dhambi zetu zote, hadhi yetu inabadilika kabisa, na “tunaokolewa
kutoka katika ufalme wa giza na kuingizwa katika ufalme wa Mwana Wake
mpendwa” – Wakol. 1:13. Mabadiliko haya katika hadhi yetu (pale tunapokuwa
Wakristo) yana sura nyingi sana, na yanaelezwa katika namna tofauti katika
maandiko:

 Kuhalalishwa: Kwa mtazamo wa kisheria, kwa mfano, tunahalalishwa kwa
imani yetu katika Kristo – War. 3. Hii ina maana kwamba japokuwa tulikuwa
na hatia ya dhambi hapo mwanzo mbele ya Mungu, dhambi zetu na hatia yetu
inaoshwa na imani yetu kwa Yesu Kristo.

 Kutwaliwa: Namna nyingine ya kuieleza hadhi yetu kama Wakristo ni
kwamba sasa sisi ni “watoto” wa Mungu. Paulo anaulezea mchakato huu kama
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“kutwaliwa” (adoption) na Baba kama watoto ambao hapo mwanzo walikuwa
yatima, kwa wote wanaomwamini Kristo: sisi siyo watumwa tena wa sheria ya
Mungu ambayo ilionyesha dhambi zetu kwa uwazi kabisa, bali ni watoto
wanaopendwa katika Kristo Yesu Bwana wetu – Wagal. 3:21 – 4:7.

 Utakaso: Petro anatilia mkazo sura nyingine ya “mabadiliko ya hadhi” yetu –
ile ya “kuwekwa wakfu” au, kwa neno linalofahamika zaidi, utakaso.

Kanuni ya Utakaso:Mara tunapomwamini Bwana Yesu Kristo, moja kati ya yale
yanayotutokea kupitia uwakala wa Roho Mtakatifu ni kwamba tunawekwa alama
inayoonyesha kwamba sisi sasa ni tofauti na walimwengu wengine na pia tumekuwa
watu mahususi kwakeYeye mwenyewe. Ebu tufanye uchunguzi kidogo wa dhana hii
ya utakaso au kuwekwa wakfu na asili yake kisarufi. Neno la Kiingereza
“sanctification” maana yake utakaso, msingi wake ni maneno mawili ya Kilatini:
sanctus (maana yake kilichowekwa wakfu, kitakatifu, kilichotakaswa) na facio
(maana yake kilichofanywa). Chanzo cha neno hilo la Kilatini ni kwamba
limenyambuliwa kutoka kwenye mzizi wa Kiyunani hag. Kitenzi cha Kiyunani
hagios kinamaanisha kitu “kilichotengwa kwa ajili ya miungu, kilichotakaswa,
kitakatifu” (yawezekana umesikia habari za basilika lile maarufu la kale Hagia
Sophia). Kwa upande wake, mzizi huu hag unahusiana na kitenzi cha Kiyunani
hazomai, ambacho maana yake ni “kuogopa, kuhofia, kunyenyekea”. Kwa kifupi,
mambo yote yaliyoitwa hag katika Uyunani ya kale yalikuwa chini ya utenganisho
wa kidini, laana au ulinzi. Hivyo mambo yote yaliyohusishwa na neno HAG yalikuwa
chini ya ulinzi wa kimungu. Zaidi ya hapo, mambo ya HAG yalikuwa tofauti na
mambo ya kawaida ya kila siku ya kidunia. Yalikuwa mambo ya kipekee. Sasa, dhana
zote hizi mbili zimo katika maelezo ya Kibiblia ya mambo yote ambayo
tunayachukulia kwamba “yametakaswa”. Katika kutufanya hag, Baba Mungu
ametutakasa, ametuweka wakfu, kwa nguvu ya Roho Mtakatifu; ameweka alama
Yake juu yetu kwa kutufanya tuwe tofauti na kututenganisha na watu wengine wa
dunia hii. Hivyo utakatifu unaashiria kwamba muumini analindwa na Mungu na pia
unaashiria uwepo wa mabadiliko chanya katika hadhi ya muumini. Sisi sio watu wa
dunia hii tena. Sasa sisi ni watakatifu. Na mungu anatuamuru tutende matendo
yanayodhihirisha hali hiyo yetu mpya:

Na muwe watakatifu, kwa sababu mimi ni mtakatifu.
1Petro 1:16 (cf. Walawi 11:44,45; 19:2; 20:7)

Utakaso (au kuwekwa wakfu) ni upande mmoja wa hadhi yetu mpya kama Wakristo.
Kanuni hii inatufundisha kwamba sisi sasa ni watakatifu mbele ya Mungu. Sasa, neno
utakatifu limepewa matumizi yanayosikitisha kidogo siku hizi. Petro anavyosema
katika 1Petro 1:2 kwamba tumeteuliwa kwa njia ya utakaso wa Roho Mtakatifu,
anamaanisha kwamba Mungu alitutenganisha kwanza na ulimwengu kabla
hajatuchagua na kutuingiza katika familia Yake.

Ni kweli kwamba Roho Mtakatifu alifanikisha kutuingiza katika familia ya Mungu
kwa kutufanya “watakatifu”, lakini utakatifu wa Kibiblia hauko kama watu wengi
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wanavyouchukulia maana yake. Kuna dondoo kadhaa kuhusu utakatifu halisi ambazo
tunapaswa kuzingatia:

a. Utakaso Wetu ni Kazi ya Mungu: Ule utakatifu wa mwanzoni kabisa (utakaso au
kuwekwa wakfu) anaopewa muumini na Mungu Baba kupitia uwakala wa Roho
Mtakatifu (aya yetu ya 1Petro 1:2) ni kazi ya Mungu pekee. Tunamwamini Bwana
Yesu Kristo, lakini hatufanyi “juhudi” yoyote na hatuna stahili yoyote katika tukio
hilo. “Utakaso” tunaopata kama matokeo ya kuamini unasimamiwa na Roho
Mtakatifu na hauhusishi “mwenendo wala matendo” ya aina yoyote kwa upande wetu,
yawe mema au mabaya. Kama Wakristo, sisi ni “watakatifu” mbele za Mungu, yaani
Yeye anatuchukulia sisi kuwa ni “hazina” Yake pekee, kwani tumetenganishwa na
ulimwengu. Hii ni zawadi kutoka kwa Mungu, na haitokani na stahili ya tendo lolote
tulilotenda. Kwa upande mmoja, kama sisi tusingekuwa Wakristo, lakini tungeishi
“maisha mema” ya kutii sheria za nchi na kupenda majirani zetu, tusingekuwa, kwa
sababu hizo pekee, “watakatifu” mbele za Mungu; na kwa upande mwingine, hata
kama, katika Ukristo wetu, tukiwa si watimilifu, bado sisi ni “watakatifu” mbele
Yake (japo tunapaswa kukumbuka kwamba Yeye huchukua hatua za kinidhamu dhidi
ya wanawe wanaomkosea – Waebr. 12:1-13).

b. Utakaso Wetu niMchakato: Kama vile kulivyo na awamu tatu tofauti katika
Mpango wa Mungu (awamu ya kwanza: wokovu; awamu ya pili: maisha ya muumini
hapa duniani; awamu ya tatu: milele), vivyo hivyo kuna awamu tatu zinazolingana na
hizo katika mchakato wa utakaso. Mpaka hapa, tumekuwa tukiijadili “awamu ya
kwanza ya mchakato wa utakaso”. Tunapokuwa Wakristo, tunakuwa “watakatifu
mbele ya Mungu” (awamu ya kwanza ya mchakato wa utakaso). Baada ya kifo,
tutakuwa “watakatifu” milele katika ushirika na Mungu – Ufunuo 20:9, ambayo ni
awamu ya tatu na ya mwisho ya mchakato wa utakaso. Lakini katika wakati wetu
hapa duniani baada ya kuokolewa na kabla ya kifo, mambo ni magumu kidogo. Hapa
duniani, mwenendo ni suala muhimu. Kwani, japokuwa ni kweli kwamba tunakuwa
watakatifu kwa sababu tu ya hadhi yetu kama waumini wa Bwana Yesu kwa uwakala
wa Mungu pekee, hatuachi mwenendo wetu mbaya wa kidunia hapo hapo, yaani
mara baada ya kuokolewa. Kama waumini, tunaendelea kuishi ndani ya miili ile ile
yenye dhambi - War. 7:20, na ulimwengu unaendelea kutushawishi tutende dhambi –
1Yoh. 2:15-17. Katika awamu ya pili ya mchakato wa utakaso mwenendo na tabia
yetu vinapaswa kwenda sambamba na kukua kwetu kiroho, tukijipanga katika msitari
wa hadhi yetu mpya kama Wakristo, kwa jinsi tunavyoendelea kukua katika Yeye.
Kwa maneno mengine, tunapookolewa tunakuwa askari wa Bwana Yesu, lakini
inachukua muda kidogo mpaka kuanza kuenenda kama nguli wa vita yetu hii ya
kiroho. Alipowaandikia Wakorinto (1Wakor. 1:2), Paulo aliwaelezea wao kama
“waliotakaswa katika Yesu Kristo” (awamu yao ya kwanza ya utakaso na hapo hapo
anawaelezea kama “walioitwa kuwa watakatifu au walioitwa kuwa wateule wa
utakaso” (ambalo ni lengo walilopewa na Mungu la kuenenda katika namna
inayostahili katika hadhi yao hii mpaya). Ni katika kuendelea kukua kiroho pekee
ndipo tuna matumaini ya kufanikisha agizo tulilopewa na Mungu la kuwa watakatifu
katika marefu na mapana yake.
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c. Utakaso Huanza Moyoni: Kitu muhimu sana cha kukumbuka ni kwamba utakaso
wa kweli kama unavyofundishwa katika Biblia unaanza moyoni au ndani ya Mkristo,
na baadaye unaonekana katika matendo yake. Haiwezekani kufanikisha maendeleo
yoyote ya maana ya kiroho kwa kubadilisha mwenendo au tabia yako pasipo msaada
wa maandiko na kukua kiroho. Wakati anakaribia kuondoka duniani (baada ya
ufufuko) na akijua kwamba atawaacha waumini wake hapa duniani, Bwana Yesu
aliomba kwa Baba kwamba “Awatakase kwa ile kweli” - Yoh. 17:17. Njia pekee ya
kufanikisha maendeleo halisi kuelekea utakatifu ni kukua kiroho, msingi wake ukiwa
ni kuukubali/kuupokea, kuuamini na kuutumia ukweli wa maandiko. Tutakuwa na
mengi ya kusema kuhusu kukua kiroho katika masomo yafuatayo, lakini ebu tugusie
tu hapa misingi yake: unapokea kweli ya Biblia kwa kusoma na kufundishwa (kwa
usahihi) Neno la Biblia; unaamini unayosoma na kufundishwa; unaanza kuitumia
misingi unayofundishwa katika maisha yako. Unapoendelea na mchakato huu wakati
wote, utakua kiroho na mwenendo wako utabadilika. Utakapozidi kukua kiroho na
unaona mabadiliko katika mwenendo wako, unafikia mahala ambapo Roho Mtakatifu
anakuongoza katika maamuzi yako, anakukumbusha pale unapofanya yale yasiyo
sahihi au unapoacha kufanya maamuzi mema na sahihi; unapozidi kupevuka kiroho,
ndivyo mabadiliko yako yanavyozidi kuwa halisi na chanya (na ya kudumu).
Mabadiliko ya tabia kama haya yanafaa kufanyika kutokana na mafundisho ya kweli
na halali ya maandiko, na yana faida zaidi yakitazamwa kiroho, kuliko yale
mabadiliko yanayotokana na shinikizo la kijamii, au kutokana na tabia au mazoea ya
ya kipekee ya kikundi au mtu fulani.

Kuzuia “Chokaa”: Bwana wetu aliwaita Mafarisayo “makaburi yaliyopakwa
chokaa” kwa sababu “utakatifu” waliouonyesha ulikuwa wa nje tu. Walienda
kubatizwa (na Yohane Mbatizaji). Walienda hekaluni na walishiriki kikamilifu katika
shughuli za kidini. Walitoa zaka zao na walisali kwa usahihi mbele za watu. Lakini
Bwana Yesu hakushawishika na tabia hizo. Siyo tu kwamba Mafarisayo wale
walishindwa kuonyesha utakatifu halisi, bali hawakuwa na imani ya kweli kwa
Mungu kabisa. Kwa nje, kwa mtu anayewatizama kwa juu juu tu, walikuwa kama
chokaa safi. Lakini ndani yao walikuwa na uchafu wa kila aina. Mungu anajihusisha
na mioyo yetu; anataka iwe safi, na kama tunaiweka safi kwa bidii na kukiri dhambi
zetu Kwake na kuendelea kujifunza na kusoma Neno Lake takatifu, tutapevuka
kiroho, na haya mabadiliko halisi ya ndani yataonekana mpaka nje kwa dhahiri
kabisa.
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Translated from: Peter’s Epistles #8: The Results of Our Election by God.
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Basi, na tuonane katika somo la tisa la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!


