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Tatizo la Mateso/Shida za Maisha kwa Wakristo: Nyaraka za Mtume Petro #2

Na Dr. Robert Dean Luginbill
Wa https://ichthys.com

Tafsiri ya Kiswahili na Respicius Luciani Kilambo
Ruksa ya Tafsiri Hii Imetolewa Mahsusi na Dr. R. D. Luginbill

Permission for this Kiswahili translation has been kindly granted by
Dr. R. D. Luginbill

Mapitio:Waraka wa kwanza wa Mtume Petro ni wito kwa Mkristo akue kiroho.
Katika waraka huu, Petro anaonyesha jinsi tatizo la shida za maisha linavyoweza
kumwondoa Mkristo katika msitari wake/njia ya imani. Katika mfululizo huu wa
somo la Nyaraka za Petro, suala la mateso kwa Mkristo litakuwa linagusiwa mara
kwa mara.

1Petro 1:1-2:
(1) Petro, Mtume wa Yesu Kristo, kwa wateule ambao japo wametengwa na
kutawanywa katika Ponto, Galatia, Kapadokia, Asia na Bithinia, (2) wamechaguliwa
na Mungu Baba kwani Aliwajua toka mwanzo kwa utakaso wa Roho Mtakatifu, hata
mkapata kutii na kunyunyiziwa damu ya Yesu Kristo. Neema na amani ziongezwe
kwenu!
(Revised translation)

Mateso ya Mkristo: Swali hili huulizwa mara nyingi: “kwa nini waumini wa Kristo
wanateseka?” Swali hili ni zuri sana, na litachukua sehemu kubwa ya masomo yetu
haya ya Petro: Waraka #1, na Petro: Waraka #2 kwa jinsi tunavyoizidi kuendelea
nayo siku za usoni. Hata hivyo tunahitaji kutilia mkazo hoja kadhaa za msingi toka
hapa mwanzoni mwa masomo yetu. Dakika ile tunapookolewa, tunapoanza
kumwamini Bwana Yesu Kristo kama mwokozi wetu, tunapozaliwa upya,
hatupelekwi mbinguni pale pale. Tunaendelea kuishi hapa duniani …

 ili kujifunza juu ya, na kuutambua uaminifu wa Mungu.
 ili imani yetu ipimwe uimara wake.
 ili kusaidia katika kustawisha imani ya wengine.

Malengo haya yote matatu ni muhimu katika mchakato wa kukua kiroho kwa Mkristo:
(1) kujifunza kuhusuMungu na uaminifuWake kwetu – kuamini tunayojifunza na
kuyatumia katika maisha yetu – ni msingi wa mchakato wa kupevuka kiroho (2)
kupimwa imani yetu ni namna Mungu anavyoonyesha uaminifu Wake kwetu na
hivyo kuiimarisha, na (3) baada ya sisi kukua/kupevuka kiroho, tunapaswa
kuwasaidia Wakristo wenzetu kuendelea kiroho, na hivyo kulijenga Kanisa la Bwana
Yesu. Masuala/malengo yote haya matatu yanaonekana katika dibaji/utangulizi wa
Waraka wa kwanza wa Mtume Petro (aya ya 1-2).
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Mtume Petro: Neno la Kiyunani ‘petros’ (maana yake ‘jiwe’; nasi tunapata jina
Petro) halikuwa jina lake la kwanza. Hapo mwanzo aliitwa Simoni, ambalo ni jina la
Kiebrania (Shimon) ambalo maana yake ni “kusikia”. Yule mzee wa Ukoo Simeoni
alikuwa mtu wa kwanza kupewa jina hilo. Mungu aliposikia maombi ya Leah
(Mwanzo 29:33) na akamjalia kupata mtoto wa kiume, akampa mtoto jina hili kwa
maana Mungu “alisikia” maombi yake. Bwana Yesu alipokutana na Simoni kwa mara
ya kwanza akampa jina ‘Petro’ - Yohana 1:35-42. Injili ya Yohana inatuambia
kwamba Andrea, ndugu yake Petro, baada ya kukaa na kumsikiliza Bwana Yesu kwa
siku moja tu, aliamini kwamba (Bwana) Yesu ndiye masihi. Andrea akampeleka Petro
kwa Bwana Yesu naye alipomwona akasema “wewe ndiye Simon mwana wa Yohana;
wewe utaitwa “Cephas” (maana yake katika Kiarami ni “jiwe”).

Ni muhimu kuona hapa kwamba Petro hajafanya kitu chochote (bado) kinachostahili
kupewa jina hili jipya. Aliongozwa kwa Bwana Yesu na ndugu yake, na jina lake
likabadilishwa hata kabla hajaongea neno lolote. Kwa kubadilisha jina lake, Bwana
Yesu anamwonyesha Petro kwamba maisha yake yatabadilika kabisa kwa imani
aliyoionyesha baada ya kusikia habari za Bwana Yesu kutoka kwa kaka yake,
japokuwa hata imani hii amepewa na Mungu pia. Kama ilivyokuwa kwa Petro,
Mungu anayajua maisha yetu yote kabla hatujazaliwa na pia anajua udhaifu au
mapungufu yetu na uwezo wetu. Bwana anayaona maisha yetu yote, tangu kuzaliwa
mpaka kufa, kwa kutazama (mara moja) tu. Maisha yetu hapa duniani ni mafupi mno.
Sisi wanadamu tuna tabia ya kuelekeza fikra zetu kupita kiasi katika utondoti (details)
wa maisha yetu hata tunasahau kwamba maisha haya yanadumu kwa kitambo kidogo
sana; muda si mrefu tutakuwa na Bwana milele. Tunapaswa kukumbuka tamko la
Bwana Yesu kwa Petro na maana yake: Yeye anaona taswira kubwa zaidi kuhusu
maisha yetu kuliko tunavyoona sisi, hivyo tathmini Yake kuhusu maisha yetu ndiyo
muhimu. Tunachotafuta na kukipata hapa duniani kitakuwa mavumbi tu muda si
mrefu, lakini thawabu tutakayoipata kutoka kwa Bwana ni ya milele – Mathayo 6:19-
20.

Jiwe na Mwamba: Hivi ni nini haswa Bwana wetu anamtabiria Petro kwa kumpa
jina “Jiwe”? Watu wengi wanadai kwamba kwa kumpa jina “Jiwe”, Bwana Yesu
alimaanisha kwamba Petro atakuwa ndiye jiwe la msingi la Kanisa Lake; na watu hao
wananukuu Mathayo 16:13-20 kama msingi wa hoja yao hii, lakini hii si sahihi
kabisa. Katika ibara ile Bwana Yesu anamwambia Petro: “Nami nakwambia kuwa
wewe ndiwe Petro {katika Kiyunani petros maana yake ni jiwe la ukubwa wa kokoto}
na juu ya Mwamba {katika Kiyunani mwamba ni petra, jiwe lenye ukubwa wa mlima}
huu nitalijenga Kanisa Langu.” Sasa, katika muktadha (mazingira ya sentensi – kwa
kimombo “context”) huu wa Mathayo 16, Petro amedhihirisha kwamba Bwana Yesu
ndiye “Masihi, Mwana wa Mungu Aliye Hai.” Hivyo Bwana Yesu anaweka msitari
chini ya kauli hii ya Petro, anaithibitishia ukweli wake. Kwa kusema “Mwamba Huu”
Bwana Yesu anamaanisha Yeye Mwenyewe kuwa Ndiye jiwe la msingi la Kanisa.
Fundisho au kanuni hii imefafanuliwa kwa ufasaha sana katika Biblia: soma Isa.
28:16; 1Petro 2:6; Waefe. 2:20; 1Wakor. 3:11. Bwana Yesu anatumia kauli “mwamba
huu” kama vile anavyotumia kauli “Hekalu hili” katika Yohana 2:19 ambapo
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anatabiri ufufuo Wake mwenyewe: “bomoeni Hekalu hili, nami nitalijenga kwa siku
tatu.”

Mawe Hai au Matofali Hai: Hata hivyo, Mathayo 16:13-20 inatupa mwanga
unaotuwezesha kujua maana ya jina ‘Petro’. Bwana Yesu ndiye mhimili ulio katikati
ya Kanisa (waumini halisi wa Bwana Yesu katika ujumla wao, siyo wanajumuiya wa
dhehebu fulani!), bali Petro ni sehemu (jiwe) katika mfumo mzima. Petro
anathibitisha tafsiri hii yeye mwenyewe katika 1Petro 2:4-6, ambapo anatuambia
kwamba alichokitamka Bwana Yesu kuhusu yeye ni ukweli unaowahusu waumini
wote. Kristo ndiye Mwamba, na ni Mwamba ulio hai, uliochaguliwa na Mungu, na
sisi waumini Wake pia ni “mawe yaliyo hai”, ambayo yanajenga lile Hekalu la kiroho
kwa ajili ya kutumika kwa kazi ya Mungu. Sisi sote ni “mawe” yanayolijenga Kanisa
la Kristo. Petro alikuwa mtu wa pekee sana ambaye alikuwa na mwenendo
uliomuweka katika mitihani na majaribu mbalimbali yaliyomletea mafanikio makuu
ya kiroho, na kushindwa pia. Ni kweli pia kwamba yeye na mitume wengine
walikuwa watu muhimu kabisa katika “ujenzi” wa msingi wa Kanisa la mwanzo, na
ni kwa ajili hiyo walichaguliwa – Waefe. 2:20; Ufu. 21:14. Lakini lengo la hili jina
jipya halikuwa na uhusiano na umuhimu huu wa Petro katika ujenzi wa msingi wa
Kanisa la mwanzo. Kwa kweli ni kinyume kabisa. “Petro” maana yake ni “yeye ni
tofali mojawapo katika matofali mengine yanayojenga Nyumba ya Mungu”. Kwa
hiyo “Petro” ni jina la tunuku/staha/heshima kubwa ambalo linaonyesha unyeyekevu
wa ki-Mungu aliokuwa nao Petro kama vile Mtume Paulo (jina ambalo maana yake
ni “mdogo”) alivyokuwa, heshima ambayo Petro alidhihirisha kwamba alistahili
mwishoni mwa maisha yake. Hakuna shaka kwamba Petro alifanikisha mengi katika
maisha yake kwa ajili ya Bwana, lakini kitu muhimu hapa ni kwamba ikiwa tutakuwa
na unyenyekevu wa kweli kama aliokuwa nao Petro – kutambua kwamba tunahitaji
kuutegemea uwezo na busara za Bwana, na sio za kwetu wenyewe – ndipo Bwana
anaweza kututumia katika kazi Yake kama Alivyomtumia Petro (Mithali 3:34;
Yakobo 4:6).
Utume wa Petro: Neno apostle, yaani mtume, linatokana na neno la Kiyunani
apostolos ambalo maana yake ni “yeye aliyetumwa”. Japokuwa siku hizi neno mtume
linatumika kuhusiana na “wale 12” tu (yaani ukimtoa Yuda Iskaryote na kumweka
Paulo, Waefe. 2:20; Ufu. 21:14), katika Kanisa lile la mwanzo neno apostle lilitumika
katika kuwatambulisha wamisionari wengine pia (Luka 11:49; Matendo 14:4; Waefe.
2:20; Ufu. 21:14). Petro alikuwa mmoja kati ya “wale Mitume 12 wa Kristo”, karama
ya kipekee ya kiroho ambayo iliwapa mamlaka ya kipekee, majukumu ya kipekee, na
iliwalazimu kujitoa kwa namna ya pekee. Petro anaanza nyaraka zake kwa
kujitambulisha kama mtume, Paulo pia, kwa sababu ndiyo alama ya mamlaka yao. Ni
mitume tu walioandika vitabu na barua za Agano Jipya (na mara chache walitoa
mamlaka ya kuandika vitabu hivyo, kwa mfano Marko alivyoandika kwa
kusimamiwa na Petro, na Luka alivyosimamiwa na Paulo). Japokuwa alikuwa mtu
mnyenyekevu sana, Petro hakujishusha pale alipotakiwa kuonyesha mamlaka yake ya
kiroho, ya Kitume, kwani alijua kwamba mamlaka hayo yalitoka kwa Mungu.
Mitume wa kweli wa Bwana Yesu Kristo walikuwa na tabia/sifa zifuatazo za kipekee:
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 Hawakuzidi kamwe ile idadi ya wale 12 wa mwanzo (Mathayo 10:2 na mistari
inayofuata; nafasi ya Yuda Iskaryote ilichukuliwa na Paulo, cf, Matendo 9:1-19;
22:1-21; 26:12-18). Soma hapa chini juu ya Mathiya.

 Walijitambulisha wenyewe kama Mitume (1Petro 1:1; 2Petro 1:1; War. 1:1;
1Wakor. 1:1).

 Wote walikuwa na vipaji kadhaa maalum vya kimiujiza, vya kiroho, kuonyesha
uhalali wa mamlaka yao (Matendo 5:12-16; Waebr. 2:3-4).

 Kila mmoja wao alipewa majukumu maalum (Matendo 9:15-16; War. 11:13;
Wagal. 2:7).

 Wote walishuhudia ufufuko wa Bwana Yesu (Matendo 1:8; 1:22; 1Wakor. 9:1).

Kwa kumfanya Mtume, Bwana Yesu alimpa Petro jukumu kubwa sana, lakini pia
alimpa mamlaka na uwezo wa kufanya shughuli zake zote katika maisha yake.
Mungu hatupatii majukumu makubwa kuzidi uwezo aliotupatia wa kufanikisha
majukumu hayo.

Mahitaji kwa Ajili ya Kukua Kiroho:Mpango wa Mungu juu ya Petro ulimletea
mateso, kunyanyaswa na mwisho kumwaga damu yake, lakini Petro alimaliza
mwendo wake na Kristo kwa kutumia neema zilizotolewa na Mungu kwa ajili yake.
Naye Petro sasa amekuwa neema ya Mungu kwetu sisi. Kama vile tulivyohitaji Injili
(ujumbe kuhusu Bwana Yesu) ili tuokolewe, vile vile tunahitaji ile kweli (misingi ya
Neno la Mungu iliyo ndani ya Biblia) ili tuweze kupevuka kiroho. Petro aliitikia
miito yote mitatu ambayo hutoka kwa Mungu: wito wa kuupokea wokovu, wito wa
kupevuka kiroho na wito wa kuitumikia na kuieneza Injili. Na matokeo yake ni
kwamba nasi pia tunapata fursa ya kukua kwa kujifunza na kuyaishi mafundisho
yaliyomo katika barua zake zilizoandikwa takriban miaka 2,000 iliyopita.

“Mtume” Mathiya: Tukizungumzia suala la “Mitume 13” au “wanafunzi 13”, ni
kweli kwamba mwanzoni kabisa mwa kitabu cha Matendo ya Mitume, Petro na
wenzake “walimchagua” Mathiya kuchukua nafasi ya Yuda Iskaryote, lakini siyo kila
kitu kilichoandikwa ndani ya Biblia ambacho watu mbalimbali wametenda
kimeamriwa na Mungu (wazi kabisa)! Petro mwenyewe alifanya makosa mengi tu
(mfano: “simfahamu mtu huyu!” - Mathayo 26:69-75; “Bwana, utaosha miguu
yangu!?” “Basi na unioshe mwili wote!” - Yohana 13:6-11; na mengineyo). Kila
sehemu katika maandiko ambapo Mungu mwenyewe anazungumzia Mitume Wake,
anawataja 12 (kwa mfano kwenye misingi 12 ya ukuta wa Yerusalemu Mpya – Ufu.
21:14 na viti vya enzi – Mathayo 19:28). Ni majina ya nani yako kwenye ile misingi?
Je, twaweza kudhani jina mojawapo litakuwa Mathiya? Sasa ni nani atakayeachwa?
Kumbuka ule uchaguzi ulifanywa kabla ya Pentekoste, na baada ya hapo Petro na
wenzake wakaanza kutenda mambo makuu (dhahiri, baada ya kujazwa na Roho
Mtakatifu). Tazama pia kwamba ili “kumchagua” Mathiya walitumia ile dhana/mbinu
ya Agano la Kale ya “bahati nasibu”, dhana/mbinu ambayo Bwana Yesu hakuitumia
hata mara moja, na ambayo haikuhalalishwa katika Agano Jipya. Tizama pia kwamba
Mungu hakuwasiliana na Petro na wenzake ya kwamba wakati umefika wa kumpata
mwenzao mpya wa 12, japokuwa kumbuka Mungu alimwonyesha maona Petro
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wakati ulipofika wa kuipeleka Injili “kwa Wayunani” - yaani nje ya Israeli. Ona pia
kwamba Mungu alipoamua kumdhihirisha “yule wa 12”, Kristo alifanya hivyo kwa
kumtokea Paulo kimwujiza, katika namna ambayo ilimdhihirisha Paulo kuwa ndiye
chaguo Lake la kuwa “yule wa 12”. Mathiya alikuwa muumini mahiri, bila shaka,
lakini “hakuwa Mtume wa Kristo” isipokuwa kwa muda mfupi tu, mbele za macho ya
wanadamu. Soma Matendo 2:14: “Ndipo Petro akasimama pamoja na wale mitume
kumi na mmoja ...” Hii ni baada ya ule “uchaguzi” wa Mathiya, uliofanyika katika
Matendo 1:21-26. Alipochaguliwa Paulo, Mtume wa 12, ndipo idadi ya Mitume
inakamilika tena. Kwani Bwana Yesu ndiye aliyechagua Mitume wake, sio
mwanadamu yeyote, Naye alichagua kwa “kwa njia ya Roho Mtakatifu” si kwa
“bahati nasibu”:

Matendo 1:1-3:
1.1 Kitabu kile cha kwanza nalikiandika, [kwa ajili yako] Theofilo, katika habari ya
mambo yote ambayo Yesu aliyafanya na kufundisha kutoka mwanzo,
1.2 hata siku ile Alipochukuliwa juu mbinguni baada ya kutoa maagizo, kwa mitume
aliowachagua kwa njia ya Roho Mtakatifu. (SUV)

Matendo 9:15:
9.15 Lakini Bwana akamwambia [Anania], Nenda tu; kwa maana huyu (yaani Paulo)
ni chombo kiteule kwangu, alichukue Jina langu mbele ya Mataifa, na wafalme, na
wana wa Israeli. (SUV)
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Imetafsiriwa kutoka: Peter the Apostle and Suffering: Peter’s Epistle #2
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Basi, na tuonane katika somo #3 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!


