
1

Aina za Mateso: Nyaraka za Mtume Petro #4

Na Dr. Robert Dean Luginbill
Wa https://ichthys.com
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Permission for This Kiswahili Translation Has Been Kindly Granted by

Dr. R. D. Luginbill

Mateso: Mtume Petro aliwaandikia barua mbili waumini waliokuwa wakiishi Asia
Ndogo wakati ule wa karne ya kwanza – miaka kadhaa baada ya Bwana Yesu kupaa
mbinguni. Wakati huo, Wakristo hawa wa mwanzo walikuwa wakipata shida sana, na
mateso waliyokuwa wakiyapata yalianza kuathiri kasi yao ya kupevuka kiroho.
Katika barua yake ya kwanza, Petro alijihusisha zaidi na tatizo la mateso. Kwa hakika
anatumia neno la Kiyunani pascho (kitenzi ambacho maana yake ni “kuteseka”) mara
nyingi zaidi katika barua yake hii fupi kuliko Mtume Paulo anavyolitumia katika
barua zake zote. Shida, kurudishwa nyuma, masikitiko, magonjwa na aina nyingine
za mateso/taabu, kusema kweli vyaweza kuwa kikwazo kwa imani ya mtu.

Sisi waumini husema kwamba tumekombolewa kutoka katika ghadhabu ya Mungu,
tumesamehewa dhambi zetu zote kwa damu ya Bwana Yesu na kwamba sisi ni
watoto wa Mungu. Basi kama ni hivyo, kwa nini wakati mwingine maisha yetu
yanakuwa na magumu kiasi hiki? Bila ya kupata majibu ya maswali haya kutoka
katika Biblia, mateso makali yatatia shinikizo kwa imani ya Mkristo, na kumshawishi
amtilie shaka Mungu. Lakini Mungu ametupatia kweli ili tupambane na mashaka ya
namna hii, kweli ya Neno Lake. Kwa kutumia kweli iliyo ndani ya Biblia, Mungu
ametupa uwezo wa kulinda imani yetu, kuelewa sababu ya mateso tunayopata, na
kustahamili mateso hayo, na matokeo yake ni kwamba Mungu anapata utukufu na
sisi tunapevuka kiroho. Katika kuandika barua yake ya kwanza, Petro alilenga
kuwapa waumini wale walioshinikizwa na mateso habari muhimu na kuwatia moyo,
kitu ambacho walikihitaji sana ili waweze kufaulu mtihani wa mateso, jambo ambalo
ni muhimu kwetu sisi waumini wa leo pia, kama ilivyokuwa kwao, takriban miaka
2,000 iliyopita.

Aina za Mateso: Itatusaidia sana sisi kupambanua kati ya aina mbalimbali za mateso
kwa mtazamo wa Biblia. Mateso ambayo huwapata wanadamu wote tunayaita
‘mateso ya kawaida ya wanadamu’ (mifano michache: Mwa. 3:16-19; 4:3-7; Mhubiri
1:2-3). Kwa jinsi alivyopanga Mungu, ulimwengu huu unaoonekana sasa
unaendeshwa kwa kanuni zinazoweza kusomeka na kutabirika ambazo tunaweza
kuziita “sheria za asili”. Vivyo hivyo, katika mazingira ya mahusiano ya wanadamu,
Mungu ameunda mfumo wa mwenendo wa kawaida wa wanadamu, uliopandikizwa
katika dhamiri ya kila mwanadamu – War. 2:14-15. Wanadamu wote, katika makundi
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yao tofauti, wana kanuni ambazo zinatokana na dhamiri zao wenyewe, na wametunga
mifumo ya sheria ambayo tunaweza kuiita “sheria za wanadamu”.

Sasa, ikiwa tunaamua kudharau sehemu fulani ya/za aina zote hizi mbili za mifumo
ya sheria (za asili na za wanadamu), tunapata mateso. Kwa mfano, unaweza kudharau
“sheria ya asili” ya mvutano, ukaamua kuruka kutoka ghorofa ya pili ya nyumba; au
unaweza kudharau “sheria ya wanadamu” kwa kuchukua redio dukani bila kulipa na
kuipeleka nyumbani kwako! Kwa kweli unaweza “kuepa kuumia” katika mifano hii
miwili mara moja au hata mara mbili, lakini ukiendelea na matendo hayo, kwa hakika
utapatwa na mateso. Mara nyingi haiwezekani kabisa kuepuka kuumia mara
unapodharau sheria hizi zilizo katika makundi haya mawili. Kwa mfano, kila mmoja
wetu huambukizwa ugonjwa wa aina fulani katika maisha yake, ikiwa ni matokeo ya
uvunjaji wa mojawapo kati ya sheria hizi za asili; na kwa upande wa sheria katika
mahusiano ya wanadamu, hata kutimiza matakwa ya sheria yaweza kuwa na
maumivu (kwa mfano kulipa kodi ya mapato). Katika upeo wake, mateso haya
yanaweza kuwa makali sana (fikiria wahanga wa tufani, radi, mafuriko, matetemeko
au unyanyasaji wa kisisasa unapofanyika kwa kisingizio cha ‘kulinda sheria na
amani’). Kinachosemwa hapa ni kwamba, hata katika hali ya kawaida kabisa ya
mwenendo wa ulimwengu huu, pamoja na mwenendo wa kawaida kabisa wa historia
ya wanadamu, mateso huwakuta wanadamu waishio ndani yake. Sote tunaitambua
hali hii na tunaweza kuzitambua sababu fulani zilzosababisha hali fulani, iwe ya
kiasili au ya kisiasa, iliyoleta/iliyosababisha mateso.

Chanzo cha Mateso ya Kawaida ya Wanadamu: Tukiwa waumini wa Mungu, na
katika utimilifu na wema Wake, inawezekana tukauliza ni kwa nini kuna maumivu na
mateso katika dunia, ni kwa nini kuna unyanyasaji wa kiitikadi (au kisiasa) na
majanga ya asili? Jibu rahisi na fupi la hili swali ni kwamba mateso asili yake ni
uovu, na uovu asili yake ni viumbe wa Mungu, na siyo Mungu Mwenyewe. Tunapata
fursa ya kujifunza mafundisho/masomo ya Biblia yanayohusiana na uovu katika:
“The Satanic Rebellion” - https://ichthys.com; hata hivyo, mistari kadhaa kuhusiana
na mateso inafaa hapa.

Uumbaji wa mwanzo wa ulimwengu ulihusisha aina ya viumbe wa kipekee kabisa
(au bora sana) wanaoitwa malaika. Malaika wana utashi kama tulio nao sisi
wanadamu, lakini katika uwezo wanatuzidi sana. Malaika mmoja aliyepewa karama
kuu ambaye Mungu alimweka katika nafasi ya mamlaka makubwa alinuia rohoni
mwake kumwasi Mungu na kisha kuchukua nafasi ya Mungu kama mtawala wa
ulimwengu – Isa. 14:12-21; Eze. 28:12-19. Biblia inatupatia fununu chache kuhusu
uasi huu ulivyotukia na ulivyoendelea, lakini tunajua kwamba ushindi wa Mungu
dhidi ya Shetani na malaika wengine walioamua kumfuata katika uasi ule ni wa
uhakika – Luka 10:18; War. 16:20; Ufu. 20:10.

Ni dhahiri, kwa kuwa Mungu ana nguvu na uwezo usio na kikomo, hakuwa na
kipingamizi cha kumdhibiti kiumbe wake mwenyewe palepale, mara moja. Badala ya
kuwadhibiti pale pale, mara moja, Mungu aliamua kudhihirisha kwa Shetani na
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malaika wengine wote kwamba Shetani na wafuasi wake walifanya uamuzi huru
kabisa wa kuasi na hivyo kwamba kwa kuwa Mungu alimuumba Shetani, hii haikuwa
na maana ya kwamba Mungu alibeba dhima au wajibu juu ya uovu ule alioufanya
Shetani. Ili kudhihirisha hili, Mungu akamuumba mwanadamu, kiumbe aliye dhaifu
sana (katika uwezo na nguvu) kulingana na malaika, lakini mwenye utashi sawasawa
na malaika. Alipokabiliwa na changamoto hii mpya ambayo aligundua
itamwangamiza, Shetani akafikiria matumaini ya kuepa hukumu yake yapo katika
kuharibu mpango huu wa Mungu wa kuumba viumbe wapya wenye uwezo wa kumtii
Mungu. Kwani kama wanadamu wale wakichagua kumwamini Mungu na kufuata
amri Zake, itakuwa imedhihirika bila shaka yoyote kwamba Shetani alikuwa na
maamuzi huru wakati anafanya uasi na kwamba alistahili hukumu. Hivyo Shetani
akatafuta namna au mbinu ya kumtenga mwanadamu na Mungu wake kwa
kuwapotosha wazazi wetu wale wawili wa mwanzo pale bustanini (Mwa. 3); lakini
Mungu akampa ufumbuzi mwanadamu: japokuwa alitumia utashi wake kutomtii
Mungu, Yeye akampa fursa ya pili. Mungu akampa mwanadamu fursa nyingine ya
kuuutumia utashi wake kumtii na kumchagua Mungu kwa kumnyenyekea Mungu
kupitia imani kwa Mwokozi anayekuja (kwa wakati huo Alikuwa bado kuja). Imani
yao hii iliashiriwa kwa kuyakubali na kuyapokea yale “mavazi ya ngozi” ya Mwanzo
3:21, yaliyopatikana kutokana na dhabihu ya kuchinjwa wanyama, kitendo
kilichokuwa ni ishara ya ujio na Dhabihu ya Kristo msalabani.

Haya yote yanahusiana vipi na mateso ya kawaida ya wanadamu? Mungu
alipomuumba mtu aliwaumba mume na mke (Mwa. 1:27); aliwaumba wakiwa
hawana kasoro, watimilifu, na akawaweka katika sehemu iliyokuwa timilifu: Bustani
ya Edeni (jina linalotokana na Kiebrania gan-'aden maana yake “bustani ya starehe”
[au ya kufurahisha sana, ya kuteremesha], Mwa. 2:8). Katika sehemu hii na hali hii
iliyokamilika, watu wale wawili hawakupata mateso ya aina yoyote, kama vile katika
paradiso inayokuja hakutakuwa na mateso ya aina yoyote – Ufu. 21:4. Lakini
matokeo ya kuanguka kwa mwanadamu kunakosimuliwa katika Mwanzo 3 ni mateso
kwa watu wote katika maisha haya. Mungu aliwapa tahadhari Adamu na Eva kwamba
kula tunda kutoka mti wa ujuzi wa mema na mabaya kutasababisha wao kufa
(palepale kufa kiroho au kutengwa na Mungu, na, kufuatia kuzeeka kwa mwili, kufa
kwa mwili, na hukumu ya milele – Mwa. 2:17). Baada ya kuanguka katika dhambi,
Adamu na Eva wakaondolewa katika bustani timilifu ya Edeni (Mwa. 3:22-24), na
kitu kipya kikaingia katika maisha yao: mateso. “Maumivu” yakatabiriwa kwa Eva
(Mwa. 3:16) na “suluba” kwa Adamu, lakini maneno yote haya mawili, maumivu na
suluba, katika Kiebrania yanatoka kwenye mzizi mmoja: neno 'atsab ambalo maana
yake ni kuhisi au kusikia maumivu, uchungu na huzuni (unaweza kuona hapa asili ya
neno letu la Kiswahili, adhabu, kutoka neno la Kiebrania 'atsab – na maana yake ni
ile ile!). Adamu na Eva wakatuachia sisi, watoto wao, urithi wa mateso ya kawaida
ya wanadamu. Lakini, wakati uhusiano wetu na wazazi wetu wa kwanza umetuletea
mateso na kifo, uhusiano mpya ambao Mungu ametuahidi na kutupatia ili tuwe na
Yeye kupitia imani kwa Mwana Wake Yetu Kristo, unatupatia furaha na uzima wa
milele, kwani “… kama vile katika Adamu wote wanakufa, vivyo hivyo katika Kristo
wote wanafanywa hai” - 1Wakor. 15:22. Alipokuwa anatangaza hukumu dhidi ya
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Adamu na Eva, Mungu pia aliwapa ahadi Yake ya matumaini alipowaambia, katika
Mwa. 3:15, kwamba Uzao wa yule mwanamke (Kristo) siku moja utaponda kichwa
cha yule nyoka (Shetani). Ushindi huu ulitimia pale msalabani (Waebr. 2:14-15),
hivyo kwamba sisi sote tulioweka matumaini yetu ya wokovu kwa Kristo sasa
tunatazama mbele tukiwa na uhakika na siku ile inayokuja ambapo miili hii ya
maumivu itafufuliwa na kuwa miili ya utimilifu (2Wakor. 5:1-10). Hapo tutaishi
milele pamoja na Mungu Baba na Mwanaye Yesu Kristo katika paradiso mpya,
Yerusalemu Mpya – Ufu. 21:22.

Mateso ya Wakristo: Kama waumini, tunaishi katika awamu ya pili ya Mpango wa
Mungu (awamu ya historia, majira, tizama somo la Petro #3). Awamu ya kwanza
(wokovu) illiisha pale tulipomkubali Yesu Kristo kuwa Mwokozi wetu, na awamu ya
tatu (milele) bado haijaanza kwa sisi ambao bado tuko hapa duniani. Japokuwa roho
zetu zimebadilika katika utii kwa Bwana Yesu, miili yetu iko vile vile kama
ilivyokuwa kabla ya wokovu, na bado tunaishi katika dunia hii isiyo timilifu kama
tulivyoishi kabla ya kuamini. Kwa hiyo, tunaendelea kupata yale mateso ya kawaida
ya wanadamu ambayo yamewasibu wanadamu wote tangu kuanguka kwa Adamu na
Eva. Lakini kuna tofauti muhimu sana kati ya mateso haya ya kawaida ya wanadamu
wote na mateso ya waumini wa Kristo.

Kwanza kabisa, mateso yetu sisi Wakristo yatakwisha. Tunajua kwa uhakika kwa
kupitia imani yetu kwamba mwishowe tutakombolewa kutoka katika maumivu na
machozi ya maisha haya, na, kama ulimwengu huu wa sasa, tunangojea kwa shauku
kubwa ukombozi huu, tukijua kwamba magumu ya wakati huu wa sasa hayastahili
kulinganishwa na utukufu (glories – plural/wingi) wa shani/ajabu wa mbinguni
unaokuja (War. 8:18-23).

Pili, tunajua ya kuwa shida zote ambazo tunalazimika kuvumilia, yote ni sehemu ya
mpango wa Mungu kwa maisha yetu, na kwamba matokeo yake, hata yale ya mateso
makali na ya uchungu mwingi, yatakuwa ni kwa ajili ya neema yetu, kwa mujibu wa
busara na huruma za Baba yetu aliye mbinguni – War. 8:28.

Hata hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa kutofautisha kati ya mateso ya aina mbili
wanayolazimika kupitia Wakristo ili kuzuia uharibifu wa imani yetu unaoweza
kutokea kutokana na kutoelewa vyanzo vyake na makusudi yake. Wale Wakristo
aliokuwa akiwaandikia Petro walikuwa wakipata changamoto ya kushindwa
kutofautisha/kupambanua kati ya aina mbili za mateso ya waumini, ambazo ni:

(1) mateso tusiyostahili na
(2) adabisho (la kinidhamu) kutoka kwa mungu.

Mateso tusiyostahili: Haya ni mateso/magumu ambayo Mungu anayaruhusu
yatupate ili kutupima (kutupa mitihani), kutupa utulivu wa kitabia, na kutupa
mafunzo – tizama mfano wa Ayubu. Waumini wanaposhambuliwa na mateso ya
namna hii, mara nyingi wanashawika kufikiri au kudhani - kimakosa – kwamba
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Mungu hawajali, au labda Mungu anawaadhibu. Lakini, shida katika maisha ya
Mkristo siyo lazima zimaanishe kwamba Mungu hafurahishwi na Mkristo huyo.
Kama tutakavyoona katika masomo yanayofuata, haiwezekani kupevuka kiroho
katika maisha ya Mkristo bila kukutana na upinzani kiasi fulani, ambapo Mungu
anayatumia magumu unayopitia kukuonyesha uaminifu Wake kwako (wakati wa
magumu hayo, na pia anapokuokoa hatimaye), na pia wewe Mkristo unapata fursa ya
kuonyesha lile wingu la mashahidi, la wanadamu na malaika – wabaya na wema –
wanaotuzunguka (Waebr. 12:1-3), uaminifu wako kwa Mungu licha ya magumu
unayopitia.

Kama Wakristo, ni muhimu sana kulitizama suala hili katika mapana na marefu yake
pale madhila yanapotusibu (kwa kutojifikiria sana sisi wenyewe pekee) na
tukumbuke kwamba kwa kuwa Baba yetu aliye mbinguni anatupenda sana hata
akamtoa Mwanaye wa Pekee ili aje kufa kwa ajili yetu, kwa uhakika atatusaidia
katika matatizo yetu mengine pia – War. 5:8-9. Kama tutachunguza maisha yetu ya
kipindi kifupi cha nyuma/kilichopita na kuona kwamba hatujafanya makosa
makubwa yoyote lakini kuna mateso katika maisha yetu kwa wakati wa sasa, ni
muhimu kutambua hapo kwamba basi mateso tunayopitia hayajasababishwa na
dhambi yoyote tuliyotenda. Mungu hushughulika na sisi katika msamaha na neema.
Dhambi tulizotenda zamani (sana), tukaziungama wakati huo, tukasamehewa, na
Mungu akashughulika nasi zama hizo, hazihusiki kabisa na mateso yetu ya sasa
(tizama jinsi Ayubu na rafiki zake wale wawili wa mwanzo walivyohitimisha kwa
makosa sababu za mateso ya Ayubu). Tunapaswa kujitenga na hisia zinazokithiri za
kujiona tuna hatia (guilt), vinginevyo hisia hizi zinaweza kuvuruga maisha yetu ya
kiroho kwa kiasi kikubwa sana. Hii ilikuwa ni sababu mojawapo ya Petro kuandika
waraka wake huu wa kwanza, yaani kuondoa mkanganyiko katika suala hili kwani
lilikuwa linatishia maendeleo ya kiroho ya wale Wakristo wa Asia Ndogo.

Adibisho Kutoka kwa Mungu: Kwa kweli sisi wanadamu si viumbe watimilifu. Hii
ndiyo sababu tulihitaji Mwokozi aliye mtimilifu, Yesu Kristo, ili afe kwa ajili yetu.
Kwa damu Yake sisi tumekombolewa (1Petro 1:18), tumenunuliwa kutoka katika
nguvu ya dhambi. Lakini kwa kuwa tunaishi ndani ya miili isiyo timilifu (War. 7), na
tunaishi katika ulimwengu usio timilifu (Yoh. 1:10), kwa masikitiko makubwa, hata
baada ya kuzaliwa mara ya pili, kuishi bila ya kutenda dhambi bado kuko nje ya
uwezo wetu (1Yoh. 1:10), japokuwa tumepewa jukumu la kushikilia utakatifu
(Waebr. 12:14).

Kwa sababu ya hulka Yake ya uongofu ulio timilifu, Mungu analazimika kuadhibu
dhambi ambazo sisi Wakristo/Waumini wake tunatenda; lakini Yeye hufanya hivyo
kama Baba mwenye upendo mkuu kwetu. Watoto wetu wanapokosea, sisi kama
wazazi wao tunawadhibu kama kweli tunawapenda – siyo kwa lengo la kuondoa
hasira zetu, bali kwa kusudi la kusahihisha mwenendo wao kwa faida yao wenyewe.
Vivyo hivyo, sisi tunapotenda dhambi, Mungu anatuadabisha. Katika Waebrania sura
ya 12 tunaambiwa kwamba Mungu huwaadabisha “wale Anaowapenda” (msitari wa
6), na kwamba wale wote ambao ni watoto wa Mungu huadabishwa Naye (msitari wa
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8). Lengo la Mungu katika kutuadabisha siyo kutukandamiza, siyo kutuangamiza,
wala siyo kumwaga ghadhabu Zake juu ya vichwa vyetu, bali ni kutusahihisha,
kutufundisha na kutufanya tuwe aina bora ya Wakristo (msitari wa 10 – 11).

Ni kwa jinsi gani basi tutalikabili tatizo la dhambi na adabisho la Mungu
linaloambatana nalo? Kwanza kabisa, tunapoendelea kupevuka kiroho na kujifunza
ukweli wa Neno la Mungu, tunapata umakini zaidi katika kupambanua tendo lipi ni
dhambi na tendo lipi siyo dhambi. Kama tunafanya tendo ambalo ni dhambi, basi
katika 1Yohana sura ya kwanza tunajifunza namna ya kupata suluhisho la tatizo hilo
na kisha kurudi katika ushirika na Mungu. Katika msitari wa 8 Mtume Yohana
anatufundisha kwamba sisi sote “tuna dhambi” (maana yake tuna hulka ya dhambi,
na hivyo kwetu sisi kutenda dhambi ni kitu rahisi zaidi kuliko kutenda mema; pia
Mithali 7:20), lakini katika msitari wa 9 tunaona ya kwamba “kama tukiungama
dhambi zetu, Yeye ni mwaminifu na mwenye haki, Atatusamehe dhambi zetu na
atatutoa kwenye udhalimu wote”. Sasa, neno la Kiyunani ambalo maana yake ni
“kuungama” ni homologeo, na maana yake halisi ni “kukiri, kukubali kosa”. Hivyo
basi, pale tunapotenda dhambi, basi na tukiri dhambi hiyo kwa Mungu (kwa sala
fupi) na Biblia inatufundisha kwamba Mungu anatusamehe dhambi hiyo, na zaidi ya
hapo, anatusafisha kabisa, siyo tu kutokana na hiyo dhambi, bali pia kutokana na
udhalimu wote ambao tumeangukiamo.

Lakini je, tunapaswa kuwa na hisia kali za hatia kutokana na dhambi tunazotenda? Ni
kitu kinachoeleweka kwamba tunaweza kuwa na hisia za masikitiko, huzuni juu ya
dhambi tunazotenda, na kwa hakika tunahuzunishwa na maumivu yanayosababishwa
na adabisho/adhabu ambayo Mungu anaitoa kwetu kwa sababu ya dhambi zetu,
tusisahau kwamba Kristo ndiye aliyebeba hatia yetu halisi pale msalabani – 1Petro
2:24. Mungu Anatulazimu tuonyeshe moyo wa toba, wenye hisia halisi ya majuto
(yaani toba halali ya unyofu ambayo inaonyesha kuwa inatambua fika kwamba tendo
lililotendwa ni dhambi hasa na linajutiwa; cf. Zab. 51:17; Isa. 57:15-16; 66:2). Lakini
ni shuruti tuelewe kwamba suala muhimu kwa Mungu siyo hisia zetu, bali ni kazi ya
Kristo msalabani.

Kwa kweli, kama tukichukua jukumu la kujitesa sisi wenyewe katika hisia zetu
(moyoni mwetu) kwa sababu ya dhambi zetu, au kwa namna yoyote ile kujiumiza sisi
wenyewe kama namna fulani ya malipizi kwa dhambi hizo, hatutasamehewa kwa njia
hizo (mifano ni Esau na Yuda Iskaryote). Bwana Yesu Kristo pekee ndiye aliyekuwa
na sifa za kubeba mzigo wa dhambi zetu, na ni kazi Yake tu ndiyo inayokubalika na
Mungu Baba. Kwa sisi kuwa na hisia za huzuni au hatia (guilt) kwa sababu ya
dhambi zetu hakuondoi dhambi hizo mbele za Mungu bali pia kuna hatari ya
kumfedhehesha Mungu Baba yetu. Kwa sababu tunapojiadhibu sisi wenyewe kwa
hisia kali za hatia mioyoni mwetu, ni kama vile tunasema “alichokifanya Kristo
hakitoshi, ninapaswa kumsaidia Mungu kwa kuongeza malipizi yangu pia”.

Mtazamo Sahihi Kuhusiana na Dhambi:Mtazamo wa Daudi katika Zaburi 51 ndio
sahihi kwa Mkristo aliyetenda dhambi. Hapa Daudi ana maumivu makali kwani yuko
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chini ya adabisho la Mungu, hivyo anakubali au anakiri dhambi yake kwa Mungu
(siyo kwa mtu) na anamwomba Mungu amrejeshe katika ushirika Wake. Daudi
anajisikia vibaya kwa dhambi alizotenda, lakini anatambua kwamba cha muhimu
hapo ni hulka ya Mungu (aya ya 4) na huruma ya Mungu (aya ya 9), na siyo hisia
zake yeye mkosaji. Mtazamo wa Mungu kwa muumini anayekiri makosa yake katika
namna hii iliyo sahihi unaonekana katika fumbo la mwana mpotevu – Luka 15.
Kwanza, mwana yule anakiri kosa alilotenda dhidi ya baba yake (aya ya 15). Halafu,
japokuwa mwana yule yuko tayari kupokea adhabu ya kufanya kazi ngumu ya
mikono katika miradi ya baba yake (aya za 18 – 19), baba yake anamsamehe, kwa
furaha na shukrani anamkaribisha (licha ya makosa aliyofanya) na kumrejeshea
mafao na haki zake zote kama mwana mzaliwa katika familia ile (aya za 22 – 24).
Vivyo hivyo, Mungu wetu, kwa msingi imara wa kifo cha Bwana wetu Yesu Kristo
kwa ajili ya dhambi zetu, kwa rehema nyingi Anatusamehe dhambi zetu na
Anaturejesha katika ushirika Wake hata kama tumetenda dhambi gani, hata kama
tunajisikia vibaya namna gani, ali mradi tunaonyesha nia ya kurejea Kwake na kukiri
dhambi zetu Kwake.

Mapitio:
 Mateso ya kawaida ya wanadamu:Mateso ya namna hii ni urithi wa

wanadamu wote kwa sababu ya kutotii kwa Adamu na Eva, lakini kupitia
dhabihu ya Bwana wetu Yesu Kristo, imepatikana njia ya watu wote kurudi
katika mikono ya Mungu Baba yenye upendo kwa kumwamini Mwanaye kama
Mwokozi. Baada ya kumwamini Bwana Yesu, Mkristo haondolewi duniani,
bali anabaki hapa ili apevuke kiroho na hivyo kumtukuza Mungu.

 Mateso tusiyostahili na adabisho kutoka kwa Mungu:Maskani yetu katika
ulimwengu huu wa Ibilisi yanatuletea mateso ambayo hatustahili, na Mungu
huyatumia mateso hayo kwa kuyaruhusu yatusibu ili kwa kuyapitia (chini ya
uangalizi Wake madhubuti wenye upendo), tuweze kupevuka kiroho na ili
tujiwekee baraka/hazina ya milele (na kumletea Mungu utukufu); lakini pia
tunapitia mateso ambayo ni matokeo ya adhabu au adabisho kutoka kwa
Mungu kutokana na dhambi tunazotenda. Ni muhimu kwa Mkristo kuelewa
tofauti kati ya aina hizi mbili za mateso. Ungamo la dhambi (kukiri na
kukubali au kuwajibika na tendo la dhambi tulilolifanya dhidi ya Mungu ndani
ya roho yako kwa namna ya sala kwa mujibu wa 1Yoh. 1:9; cf. Mfalme Daudi
katika 2Sam. 12:13) linakuletea msamaha, utakaso na rejesho la ushirika na
Mungu. Mateso tusiyostahili kwa upande mwingine, ni changamoto kwa imani
yetu, na pia ni fursa ya kumwonyesha Mungu imani yetu kwamba atatuokoa
kutoka katika magumu, hata kama hali inaonekana kuwa ni mbaya kiasi gani.

 Ufumbuzi wa tatizo la namna ya kupambana na mateso tusiyostahili, kama
tutakavyoona katika masomo yanayofuata, ni kutulia kwa matumaini katika
uwezo na neema ya Mungu.

 Ufumbuzi wa tatizo la mateso yanayosababishwa na kuadabishwa na Mungu ni
kukiri dhambi tuliyo[zo]tenda mara moja, papo hapo. Mara baada ya
kuungama, dhambi husamehewa, na muumini kutakaswa. Kwa tendo la
kuungama dhambi zetu kwa Mungu, tunakubali kwamba tumetenda tendo la
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kukosa utiifu kwa Mungu. Japokuwa ni sahihi kuazimia kutotenda dhambi za
aina hiyo tena, hisia za hatia na hisia za huzuni hazina tija na hazituletei tija
mbele za Mungu. Sera/msimamo Wake ni: neema. Hii maana yake ni kwamba
anatusamehe bure kutoka katika hazina ya wema Wake na utukufu Wake kwa
msingi wa kile alichokifanya Kristo msalabani, na siyo kwa msingi wa “kazi”
yoyote tunayojaribu kuifanya sisi kama “malipizi” kwa dhambi zetu. Kukiri na
kutubu dhambi ni jambo la lazima katika maisha ya Mkristo. Wakristo au
waumini wote hutenda dhambi hivyo wote wanapaswa kukiri na kutubu
dhambi hizo wanapozitenda, kwani hii ndiyo njia pekee ya kupata msamaha na
kutakaswa ili tuendelee na ule wito wetu maalum katika awamu ya pili ya
Mpango wa Mungu kwa ajili ya maisha yetu: kupevuka kiroho.

Haya basi, na tusiruhusu dhambi ambayo haijafanyiwa toba, na hisia za hatia
zisizostahili kuwa kikwazo kwa imani yetu.
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Basi, na tuonane katika somo #5 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!


